[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Mr.Chem

Xe điện
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Đơn giản nhất là đăng rao bán quách đi!
Nhờ thằng bạn ở quê qua xem rồi chồng 10 củ hẹn 2 tháng sau lấy nhà.
Chờ nhà kia lướt thì bảo hủy kèo không bán nữa, 10 củ thì lấy ứng 2 tháng tiền thuê nhà ra mà rủ thằng bạn ăn uống đập phá hết rồi về.
Nhiều cụ cứ nhầm lẫn, cụ có trách nhiệm với vợ con và 1 phần trách nhiệm với bố mẹ vợ. Còn chị gái của vợ thì nếu là có trách nhiệm thì đó là vợ cụ chứ không phải cụ nhé. Tiền bạc, tài sản của bố mẹ ruột cho, là cho con cho cháu của mình, không cho bên nhà vợ, cụ cứ ngấm thế!

Kim ngưu 101

Xe tải
Em nói thật, cái kiểu ở nhà ko phải của mình lại không mất tiền thì ko có ý thức giữ gìn, cũng ko cần tìm cách mua nhà khác đâu. Càng để lâu họ càng thêm sâu cái tâm lý tầm gửi ỉ lại, và khi cụ lấy nhà sẽ thành câu chuyện mâu thuẫn. Giờ cụ có thể thông báo trước 6 tháng- 1 năm việc lấy nhà, lý do thì càng cả nghìn cái ( cho thuê lấy tiền trả lãi ngân hàng đang vay đầu tư chẳng hạn)....

NVV

Xe tăng
Nhà của bố mẹ cụ để lại nên giờ cụ qua nói với A/c cụ lý do như sau:
Bố mẹ em già rồi nên cần thêm nguần thu để trang trải cuộc sống do vậy ông bà sẽ lấy lại căn nhà này để cho thuê. 2 năm qua bố mẹ em không cần nguần thu này nên em để A/c ở miễn phí giờ ntn thì em chỉ có 2 phương án.
1. Là a/c trả tiền thuê nhà cho bố mẹ em (em có thể đàm phán giúp cho A/c rẻ từ 10-20% giá thị trường)
2. Là A/c trả nhà để em bố mẹ em cho người khác thuê.

printer05

Xe điện
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Hay cụ bán cái nhà đang ở đi rồi nói là trả nợ hết rồi, vợ chồng con cái sang ở cùng với bà chị vợ.

2R+

Xe điện

Ennho88

Xe tăng
Em thấy cụ cứ thẳng thắn bàn với vợ cụ xem ý vợ cụ thế nào?
Thuận vợ thuận chồng thì dễ hơn nhiều

NNS

Xe ngựa
tưởng chị mình, chứ chị vợ thì chả có gí phải lăn tăn nhiều, cụ giúp đến đó cũng tử tế kịch cmn nó kim rồi.
giờ bảo bố mẹ cụ quyết định bán nhà, đề nghị anh chị kia thu xếp rồi phắn, over

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Nhà vợ cụ đúng là được cả nhà hợp nhau quá, từ bố mẹ vợ, anh chị vợ và cả cô vợ cụ nữa. Không ngại với con rể thì cũng nên biết ngại với thông gia chứ. Bố mẹ cụ vào Nam ở chứ có phải ở Triều Tiên đâu mà không biết tin tức gì, chả nhẽ bên nhà vợ không giữ thể diện gì cho con gái mình nhỉ, kì lạ! Bây giờ một là cụ tuyệt đối không được lấy tiền thuê nhà, cụ cầm dù chỉ 1 xu thì 3 năm qua cụ giúp đỡ người ta sẽ trôi như mây trời. Hai là cụ cứ nói với vợ, thôi mình giúp 2 bác ý đến giờ cũng 3 năm rồi, anh nghĩ thế là đủ rồi, em nên chủ động nhắc nhở các bác tìm nhà, chứ cứ như này vừa là không hợp lý, vừa là anh cũng ngại với ông bà nội và anh em bên nhà anh. Cụ cho thời gian cụ thể. Ví dụ từ giờ đến hết năm 2020 để chuyển đi. Báo trước cho đến hơn nửa năm thế cũng là quá tử tế rồi. Sau đó cụ cho thuê, được 7tr/1 tháng như cụ nói. Mỗi tháng, vợ chồng cụ cho các cháu 1 hay 2tr tiền gọi là hỗ trợ chị em khó khăn. Thế là cụ vừa thu về được 5tr, vừa được cái tiếng cho anh chị vợ tiền hàng tháng vì anh chị khó khăn. Cụ giải quyết được việc của mình, mà cả nhà vợ không ai trách cụ được lời nào.

Công Minh HN

Xe tải
Riêng ca khó đỡ này thì theo em cụ rao bán mẹ đi cho nhẹ nợ, bán là bán thật chứ không cần phải bán vờ. Số tiền thu về, cụ mang đi gửi ngân hàng thôi cũng cao hơn cho thuê rồi. Chưa kể đỡ mang tiếng, chẳng ai nói được cụ. Vì với tình trạng như cụ kể thì ngoài phương án bán nhà chẳng có giải pháp nào tốt hơn đâu.

dvhung243

Xe điện
Gửi link này cho thằng anh rể vợ ( nếu nó biết chữ ) để nó đọc

vanhai78

Xe hơi
Theo mình, Cụ nên để ông bà nhà Cụ lên tiếng, đại loại như chuẩn bị ra HN ở chẳng hạn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em nghĩ cụ đừng lấy tiền. Cho gia đình chị vợ ở không lấy tiền đến thời hạn nhất định nào đó. Cụ bàn với vợ thống nhất thời hạn hợp lý rồi để vợ cụ nói chuyện giải quyết với chị vợ.

hoachuoi1101

[Tịch thu bằng lái]
Khó khăn thì trước nay vẫn thế cụ ạ, nên mới không có tiền mua đất tử tế. Tích góp được 300tr xây nhà trái phép em đã cản rồi không nghe, giờ xảy ra chuyện thì gọi vợ em khóc lóc kể khổ. Hai vợ chồng tháng thu nhập tổng chắc được tầm 15tr thôi.
Xem thu nhập của họ khó khăn thật thì cho ở nhờ thêm tròn 1 năm nữa e lấy lại nhà có việc
Nếu khó khăn vừa thì cho nửa năm

Mọi thứ cần cực kỳ rõ ràng dù là anh em , cho ra cho, xin ra xin

pbinh979

Xe tăng
nhiều người đúng là mặt dầy nhỉ? chả có tí gọi là liêm sỉ.
họ hàng, với cả bạn bè (hay gọi là bẹn bà), cứ phải tiền nong rành mạch.
mà cụ thớt cũng nhảm, tưởng nhà của cụ thì ko nói.
ĐÂY LẠI LÀ NHÀ CỦA BỐ MẸ MÌNH. cụ không ngượng với bên nội à

namdh8x

Xe điện
Cho thuê 5 củ / tháng, ko thì cho người khác thuê thôi.

Cụ bảo bố mẹ muốn bán để lấy tiền mua nhà trong SG, thế là xong. Miễn là bàn với vợ và đả thông tư tưởng cho cô ấy

jazzzzz

Xe lăn
Cụ chuyển về đó sống đi, nhà hiện tại cho thuê.
Hai nữa là “bán”.

Vova

Xe container
Chắc chắn một chuyện là không nên cho nhà chị vợ thuê. Chẳng để làm gì cả, nhận tiền cũng dở, không nhận tiền cũng dở.

Em nghĩ giờ cụ chủ nên nhờ các cụ thân sinh nhắn ra là cần lấy lại nhà. Sau đó nói chuyện với gia đình bà kia, cho thời hạn (3 hay 6 tháng là tùy cụ chủ) để chuyển ra ngoài. Giúp mấy năm vừa rồi đã là nhiều rồi. Sau này còn tình còn nghĩa thì khi cho thuê được căn hộ có thể giúp nhà kia một khoản hỗ trợ thuê nhà (nếu họ thực sự khó khăn). Mà việc em nghĩ là cần làm ngay, để càng lâu càng khó giải quyết.