[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Nhà em anh chị em ruột thì tiền nong vẫn rõ ràng:
1. Vay có giấy tờ, có thời hạn, kể cả ko lấy lãi
2. Không cho ở nhờ, chỉ cho thuê, kể cả tiền thuê = 0

Cụ sai từ đầu, giờ cứ lý do kinh tế khó khăn cần bán nhà để đòi lại thôi chứ biết sao

hưvô

Xe lăn
Cần gì tình cảm từ mấy người đó. Nghe mấy chuyện này e vô cùng lộn tiết. Mình ko bg lợi dụng người khác Nh cũng phải nhớ đừng Bg để ai lợi dụng mình. Ức lắm. Làm việc phúc cũng có giới hạn. Sút ngay cho e nhờ
Cụ chủ thớt có vẻ hiền lành và cả nể nên nhà vợ "lợi dụng" mà ko quyết đoán được mợ ạ

hưvô

Xe lăn
Em cũng đồng ý với cụ, mọi chuyện cứ phải thống nhất với vợ trước rồi làm gì thì làm
Vợ chủ thớt dù sao vẫn muốn giúp chị nên cũng im lặng, cái này 2 vchong bác thớt phải thống nhất quan điểm

Đinh Bộ Lĩnh

Xe buýt
việc này mà em là em chơi đơn giản khỏi sợ mếch lòng ai, em nói với họ là bố mẹ đẻ em bảo 6 tháng nữa bố mẹ em về lại hà nội ở kêu em nói ac đi kiếm nhà mới cho cho em xin lại nhà này cho bố mẹ em ở, nếu lý do như vậy mà họ cũng ko dọn đi thì họ đang có ý định chiếm nhà cụ. Tuy nhiên việc này cụ phải bàn kỹ với bố mẹ đẻ và bác cả trong nam nhà cụ trước.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Tư Duy

Xe tải
Dễ mà, cụ cứ bảo bố mẹ tháng tới chuyển ra hà nội để ở 1 thời gian 1 tháng - 2 tháng để gần cụ và các cháu, hoặc cụ bảo bố mẹ cụ ra hà nội ở vì ở trong nam ko hợp thời tiết, sau khi lấy lại đc nhà chị vợ có hỏi bố bẹ cụ ra hn chưa thì bảo tuần tới hay tháng tới là bay ra, hỏi lần 2 thì bảo đợt trước cụ bận công việc chưa ra đc, tuần thới là ra ... rồi sau 2-3 tháng thì cho thuê và nói với vợ là ko nên cho chị vợ biết và nói rõ cho vợ biết là tiền cho thuê này là thu nhập của bố mẹ cụ, đến tháng thanh toán tiền thuê bên thuê chuyển thẳng cho bố mẹ cụ, thế là xong.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện thẳng thắn đi cụ. Mất lòng trước, được lòng sau. K có nhà của cụ, thì ngta cũng phải tự lo chứ bám ai được, đâu thể vì mình khó khăn, mà người khác phải chịu trách nhiệm. Khó xử thì cũng khó xử rồi. Cứ nói chuyện cho ra ngô ra khoai đi. Ôm khó chịu vào mình có khi lại sinh bệnh.

chetnhieulan

Xe hơi
To
Cái nhà 2,5 tỷ cho thuê giỏi lắm 7-8 triệu/tháng.
Trong khi 2,5 tỷ gửi tk ăn lãi 15 triệu/tháng, gấp đôi luôn.

Cái nhà còn hiện hữu mà đuổi anh chị đi, thì vợ ghét, anh chị ghét, bố mẹ vợ ghét.

Bán đi gửi tk lãi hơn, xong biếu anh chị 50 củ coi như giúp đỡ. Ổn thỏa.

Cùng là đuổi, nhưng vẫn còn cái nhà đó thì anh chị thù mình. Nhưng nếu bán rồi thì lại khác.
Tiền bạc là một phần thôi cụ. Theo tôi vợ chồng a chị vợ cụ thớt là loại rê rách. Thiếu thốn, kho khăn, nhất trí, nhưng phải như thế nào chứ? Nhờ vả xin xỏ phải có lời, " anh chị khó khăn quá, nhờ vc chú giúp bọn anh nói với ông bà bên nội nữa, nhà này bình thường cho thuê thì đc thế nọ thế chai, nhưng thôi chỗ trong nhà chú cho vc a thế giá cả abc, nhưng trước mắt chưa có vc a nợ đã, khi nào có bọn a trả" ít nhất cũng đc câu nói, chứ đằng này sau 3 năm ở free giờ nnhè ra bảo trả 2 tr tháng, thì đúng là loại chẳng ra gì, cụ chủ lăn tăn làm gì, next cho nhanh.

BKG

Xe tăng
Khiếp, đọc câu chuyện của cụ mà em ngao ngán. Cụ i hệt thằng con thứ 2 nhà em, nhẫn nhịn, nhút nhát, tốt bụng, cháu mới 13t... Nói chung e lo cho tương lai nó lắm hik

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đọc, có vẻ cụ không muốn cho ở nhờ tiếp lâu dài. Vấn đề ở chỗ là: SAO ĐỂ QUAN HỆ TỐT ĐẸP VỚI VỢ. NGƯỜI SỐNG VỚI MÌNH ĐẾN GIÀ. đây là quan trọng nhất.
Vậy thiển ý của tôi là, phải mềm mỏng và nghệ thuật, uyển chuyển :
Bước 1.Nhờ bố mẹ. Cụ báo cáo riêng bố mẹ đẻ mình tình hình như đã viết trên này. ( kèm vĩ thanh cho kỹ tình huống ...), để sau đó làm sao có được:
a) Bố mẹ đẻ có các cuộc gọi cho vợ, chồng cụ nói thẳng nhà của nội, cho riêng cụ sao lại để ngoại dùng lâu vậy, thể hiện rất không hài lòng. Rất giận cụ!
b) yêu cầu cụ cho thuê để lấy tiền làm a.b.c,,, hoặc gửi vào HCM.
Bước 2. Cụ phải thật đau lòng bàn với vợ, xin vợ trao đổi với nhạc phụ tình hinh gay go.
- Rồi chính cụ nói với anh chị vợ: Nói chung, buồn vô cùng nhưng không trái ý bố mẹ đẻ được. " Khoàng 3 tháng tới thì anh chị chuyển và đồng thời sẽ hỗ trợ anh chị 3-6 tháng tiền nhà mà như chị cũng đã đề xuất ( 2tr/ tháng) làm quà dể chị thuê, em cũng không nắm dược giá cả dâu...".
( Phải giãi bày cho hai bên nội ngoại biết nỗi đau lòng này và sự chẳng đành, hiếu nghĩa không trái ý phụ huynh được.)
Bước 3. Cụ cho sửa lại và cho thuê ngay, giá nào cũng được.
Nguyên tắc: Không phải bán, nhà mình tài sản của bố mẹ việc gì bán vì lý do vu vơ. Không mua lại được đâu.
Xác định, nhịn thì đến cùng lờ đi; còn không thì xử lý khúc mắc tâm lý ngay. Cứ ấm ức trong lòng chất lượng sống kém, sẽ có ngày bùng phát ra cả vợ con đấy.
Nói chung, nếu bên ngoại tinh tế sẽ chuyển nhà ngay. Trường hợp khác không hiểu ý, thì cụ chốt: em xin rồi, ý các cụ thôi thì ~ 1 hoặc 5 năm chuyển lại cho bố mẹ em hết giận vợ chồng em!
Lưu ý:
1. Cụ mà nói dối, giả bán nhà thì vợ biết ngay, nó coi thường cụ trí trá, thường vợ luôn bênh nhà vợ. Con cái cũng bị bên ngoại kể lại. Mất nhiều hơn được.
2. Sống còn lâu dài. Có lúc ốm đau, bệnh hoạn cũng phải nhờ vả họ hàng hai bên đấy. Lạnh lùng và tính toán chỉ nhất thời, không có phúc lâu dài.
Nếu là tôi, cho mượn thêm 2-3 năm.
Cụ chắc đo kinh tế ổn, e thấy nhiều nhà còn cho ae luôn cái nhà ấy, nhưng với đi kinh tế dư giả. Đây chủ thớt cũng ko dư giả muốn lấy lại cho thuê để hỗ trợ kinh tế cho mình.

r9lhm

Xe hơi
Không biết luật ngày nay ntn, ngày xưa bác em cho thuê tầng 2 độ hơn chục năm gì đó.
Đòi nhà họ ko trả, đưa ra tòa họ bảo phải bố trí chỗ ở khác cho ng thuê (hình như phải mua chỗ khác cho họ). Sau buộc phải bán cho ng thuê theo giá "quy định"
EM có chứng kiến một vụ như này thật. Và không đòi được nhà. Không biết bây giờ luật quy định ntn. Cụ nào hiểu luật thì thông não cho em với ạ.

adng

Xe điện
Đuổi bằng cách nào?
Tốt nhất bán mịa đi là xong hoặc kêu ông bà đẻ về ở đòi lại nhà.

dalink

Xe điện
EM có chứng kiến một vụ như này thật. Và không đòi được nhà. Không biết bây giờ luật quy định ntn. Cụ nào hiểu luật thì thông não cho em với ạ.
Nó có quy định về quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở :))

Caphe mộc

Xe tải
Bây giờ cụ phải dùng kế để khỏi mất lòng, cụ gọi điện cho bố mẹ cụ ở trong nam ra chơi tầm tháng j đó, nói a chị trả nhà để ông bà ở, nhà này cũng là nhà của bố mẹ cụ mà, nếu a c vk có có khăn thật thì cụ nói với vợ phụ giúp 2-3tr tiền thuê nhà hàng tháng, bố mẹ cụ ra chơi với các cháu ít ngày rồi lại vào, xong cụ cho thuê quách đi, lấy tiền thuê nhà phụ 1 ít cho a c vk, nhẹ cái thằng ng. mất lòng trc dc lòng sau, cho ở lâu dài lớ sớ chiếm luôn, nhiều vụ xảy ra rồi mà.

traimeo

Xe buýt
Không phải việc của mình mà em tức điên vợ chồng ông anh quá. Nếu nhờ tối đa 3 tháng thôi chứ ai lại lấn lướt thế không biết. Giờ thuê 5-7 triệu cũng không nhé dính vào khó giải quyết lắm.

Sorry các cụ năm nay em bị mấy vụ tiền bạc nên nghe chuyện này tương tự em điên quá :). Họ mới là người xấu hổ ấy cụ chủ ạ.