[Thảo luận] Nhờ các cụ tư vấn đường đi sapa.

hihodu

Xe tăng
Sapa mùa hè
Thưa các cụ các mợ thế này ạ. Tranh thủ lúc đang thất nghiệp thất tình cháu muốn làm 1 chuyến đi sapa 1 mình,có một số điều còn lăn tăn nhờ các cụ,các mợ đã từng đi tư vấn giúp,rất đang gấp ạ.
Nên đi tàu hay đi oto tự lái ạ?
Nếu tự lái thì sedan đi có thuận lợi không? (Nhà cháu đã lái lên đến Lục yên - yên bái 1 lần rồi,) từ lục yên đến sapa đường thế nào?
Cảm ơn các cụ mợ đã đọc bài,mong nhận các ý kiến của các cụ,mợ.
Update: Báo cáo các cụ là sau một đêm thức dậy em đã quyết định đi bằng 4b,vì còn nhiều chỗ tạt ngang nữa,em xuất phát từ HN lúc 8h sáng đi theo đường 32 theo quốc lộ 70,đến 3 h em đã có mặt an toàn ở sapa.
Trên đường đi có đoạn chiến đấu với xxx Phú thọ,tối em sẽ up lên hầu các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

vlxury

Xe buýt
Nếu cụ đi oto thì từ lục yên cứ QL 70 mà phi lên tận tp.Lào Cai rồi thì rẽ trái lên gần ga tàu đi QL 4D là lên sapa nhưng nếu cụ chơi mình Sapa thì theo cháu nên đi tàu. Cháu cũng làm vụ lên đấy rồi, đi tàu nhàn mà sướng nhất, lên đó thì thuê xe máy đi mấy chỗ như bản hồ, thác bạc thế mới giống phượt cụ ạ. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

anhtho

Xe ngựa
Cụ định đi tự lái, em hiểu là cụ không lái xe thường xuyên. Vậy nên đi tàu cho nó nhàn thân.
Đường từ Yên bái lên Lào cai và lên tiếp Sapa cũng bắt đầu gọi là đèo dốc được rồi, đi xe lạ, nhỡ có vấn đề gì thì gay, mà cụ định đi một mình, càng không nên.
Còn nếu lái quen, sedan lên Sapa cũng bình thường thôi, không có gì gọi là offroad cả.

Chỉnh sửa cuối:

hihodu

Xe tăng
Cụ định đi tự lái, em hiểu là cụ không lái xe thường xuyên. Vậy nên đi tàu cho nó nhàn thân.
Đường từ Yên bái lên Lào cai và lên tiếp Sapa cũng bắt đầu gọi là đèo dốc được rồi, đi xe lạ, nhỡ có vấn đề gì thì gay, mà cụ định đi một mình, càng không nên.
Còn nếu lái quen, sedan lên Sapa cũng bình thường thôi, không có gì gọi là offroad cả.
Cảm ơn cụ tư vấn,đường đèo thì em mới quen đi đèo Tam đảo khoảng chục lần lên đó, còn xe em cũng chạy hàng ngày nên cũng quen xe,em muốn hỏi các cụ là đường đi có tốt không ạ? nếu xấu như vào Thanh hóa hoặc như Thái nguyên bây giờ thì lái sedan vất lắm.

tricoi

Xe buýt
Cụ đi đường 32 xa hơn nhưng đẹp hơn đường 70. Đường 32 có mỗi đoạn thủ đô là xấu thôi, còn đâu là đẹp. Lên đến ngã 3 đường 32 - 4D thì rẽ phải vượt đèo Ô Quý Hồ. Nói chung sedan chạy đường đèo thì cứ xác định là vất rồi

tungkhuyen

Xe điện
Cụ đi đường 32 xa hơn nhưng đẹp hơn đường 70. Đường 32 có mỗi đoạn thủ đô là xấu thôi, còn đâu là đẹp. Lên đến ngã 3 đường 32 - 4D thì rẽ phải vượt đèo Ô Quý Hồ. Nói chung sedan chạy đường đèo thì cứ xác định là vất rồi
Cụ có ngược ko vậy?? Đường 32 đoạn Thủ Đô - Sơn Tây là đẹp, sau đó thì thôi rồi lượm ơi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có ngược ko vậy?? Đường 32 đoạn Thủ Đô - Sơn Tây là đẹp, sau đó thì thôi rồi lượm ơi.
Đường 32 hiện nay tương đối tốt bác àh. Nhưng đi sedan mùa này cũng nên tính mấy điểm mưa đất đá lở lấp đường thì hơi khó qua một chút (nhưng chỉ dài vài chục mét). Đường xa và khó đi hơn rất nhiều cho nên chỉ nên đi vào cuối tháng 5 hay cuối tháng 9 khi dân đổ nước vào ruộng và khi lúa chín vàng sắp gặt thôi (lúc đó thì cảnh ven đường đúng là thiên đường của mấy ông săn ảnh). Riêng vượt qua cái đèo Khau Phạ mấy chục cây số cũng đủ làm lượng xăng tăng hơn rất nhiều so với bám đường 2 rồi!
(Nhưng trong mùa mưa thì cái đường 70 khi lên gần Lào Cai cũng khá hơn chút thôi-đất lở xuống cũng rất thường xuyên sau mỗi cơn mưa lớn!).

Chỉnh sửa cuối:

su30mkk

Xe buýt
Nói chung là đường đi Sapa khá khó khăn nếu chưa quen đường, nhiều khúc cua gấp, Tốt nhất là đi tàu cho nhanh, 10h đêm lên tàu làm 1 giấc, 6h sáng hôm sau có mặt ở Lào Cai, 1 tiếng nữa bằng oto (đoạn này đường nhiều khúc cua gấp lắm) là tới

quangdzung

Xe điện
Nên đi tầu. Nếu định rẽ vào thăng ông bẩy thì lại càng nên đi tầu. Ngủ 1 giấc sáng mai đến nơi, nhàn tênh

mrkoi

Xe tăng
chuẩn đới ợ, nếu cụ không đi quen thì không nên đi sapa bằng xe tự lái. K phải vì e chê tay lái hay gì nhưng đi đường đó nhiều khúc cua lắm chủ yếu là toàn dùng gương cầu thôi.
Cảm ơn cụ tư vấn,đường đèo thì em mới quen đi đèo Tam đảo khoảng chục lần lên đó, còn xe em cũng chạy hàng ngày nên cũng quen xe,em muốn hỏi các cụ là đường đi có tốt không ạ? nếu xấu như vào Thanh hóa hoặc như Thái nguyên bây giờ thì lái sedan vất lắm.
Đường tương đối cụ ợ, k phải là xấu đấu, nhưng mà lúc lên gần đến sapa cụ nhớ k chém vạch nhé ;)
E vẫn chạy 32 đây, e thấy với sedan chạy cũng được mà chỉ có qua trạm thu phí Trung Hà khoảng 1,5-2km là có 1 chỗ khoảng 5m nó bị cầy nên hơi xấu + về giáp Yên Bái gần mấy cái cầu Ngòi Lao là đường xấu đoạn đầu cầu thôi, đa phần là ổn vít 80 được.
Nhưng e khuyên cụ nếu có đi sedan thì nên nhảy đường 70 rồi đi lên. k nên đi đường 32. xa hơn đới.

getzbac

Xe tăng
Nhà em ở Hà đông nên toàn chạy đường 32 qua Trung Hà đến cầu Phong Châu thì rẽ theo đường đê ra thị xã Phú Thọ. Sau đó nhập đường 70 qua Đoan hùng, Yên bái rồi đến Lào cai. Đường đi Sapa bắt đầu từ Yên bái đường nhiều đèo dốc và nhiều cua gấp tuy nhiên nếu chỉ đi Sapa thì xe sedan không có vấn đề gì vẫn có thể đi tốt vì đường tương đối tốt nhưng nếu cụ muốn vào lễ Đền Ông Bảy thì lại là chuyện khác, đoạn từ Phố Ràng vào Đền chỉ khoảng 20km nhưng đường cực kỳ xấu do bị xe tải băm nát tạo thành những vệt bánh xe rất sâu, cụ tham khảo thêm ở đây:http://www.otofun.net/threads/380378-cac-bac-di-ong-bay-luu-y?p=9912575&highlight=#post9912575
Vì vậy nếu cụ vẫn muốn lái thì theo em đến Phố Ràng cụ gửi xe otô rồi thuê xe ôm đưa cụ vào, lễ xong nó lại đưa cụ ra. Lấy xe cụ vượt nốt 70km lên Lào cai, 30km lên Sapa. Chúc cụ chọn được phương tiện hợp lý và đi an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

cop3x3

Xe hơi
em cũng vừa đi sâp đợt 30.4. Em đi theo đường Việt trì, Đoan Hùng, theo đường 70 lên Lao Cai rồi Sapa. Đường đi tốt nhưng nhỏ, cua nhiều, cứ từ từ ma đi, em đi con getz. Nếu không may thì sẽ gặp tắc đường do có thể xe tải chết máy giữa đường đèo. nếu bác vào ông Bảy thì đường xấu, đi chậm rồi cũng sẽ đến. Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

Emchaien

Xe buýt

damchilinh

Xe hơi
Kụ đi 1 minh thì nên đi tàu, lên Lào Cai đi xe bus lên Sapa ( 50 nghìn) đến Sapa cụ thêu xe máy di chuyển sẽ linh động hơn ( 80 nghìn/ ngày cho xe Ware )

tricoi

Xe buýt
Nhầm thế nào được cụ ơi, riêng năm rồi nhà cháu chạy cung này có chục lần :D

jihadv

Xe tải
Đi tàu nhàn thân. Còn tự lái, cụ đi 4B cứ tránh đường 32 cho nó lành. Khau Phạ sạt lở quanh năm, chả hiểu số em thế nào, 5 lần qua Khau Phạ, cả 5 lần ngồi chờ thông đường, nhanh thì 1 tiếng, chậm thì 3-4 tiếng ^:)^

beck_vn

Xe tăng
Đi sapa bằng sedan thì ko vấn đề gì cụ à, chỉ có điều cụ rẽ vào Bảo Hà đi ông đền ông Hoàng Bảy thì lên để xe ở nhà. 24km từ phố Ràng vào đền đường xấu lắm cụ ạ

anhtho

Xe ngựa
http://www.otofun.net/threads/347424-yen-bai-lao-cai-em-muon-chia-se-kinh-nghiem?highlight= em có kinh nghiệm bản thân chia sẻ cho cụ, em đã từng đi và khuyên cụ nên đi tàu, đi xe riêng mệt lắm về 1 tuần mới lại được sức, thế không gọi là đi chơi hoặc nếu đi xe riêng thì thời gian phải dài vừa đi vừa nghỉ.
Đi một mình nó là cái thú giang hồ, thú phượt, cũng không tới mức cả tuần mới lại sức đâu cụ. Nhiều khi cái sướng là con đường chứ không phải điểm đến. Chắc cụ chủ rất có máu phượt nên mới hỏi điều kiện đường xá để đi 1 mình như vậy. Em mà có thời gian, thích là nhích thôi, vài trăm cây coi nhẹ mà.
Hồi sau Tết năm 2009, em đi XV từ HN vào SG. Ông anh gấu nhà cũng phải trả phép vào đó. Dù đã có vé máy bay, thế mà ông ấy hủy vé (chịu mất xiền) để được đi bằng ô tô. Ông ấy bẩu: máy bay đi nhiều rồi, tầu hỏa cũng rồi, xe khách cũng rồi, thậm chí ông ấy còn được đi tầu thủy Thống nhất cơ, nhưng chưa bao giờ được đi xe con nên rất háo hức !.

Chỉnh sửa cuối: