[Funland] Nhờ các cụ tư vấn giúp vấn đề Atomat gia đình cứ nhảy

Gaubeo

Xe tăng
Em nhờ các cao thủ tư vấn giúp Aptomat nhà em bị vấn đề rất nan giải như sau:

- Nhà em nhà ống 4 tầng. Tầng 3 đã tách làm 04 cái AT riêng biệt nhau mà mỗi lúc nó nhảy 1 cái, có lúc nhảy 2-3 cái đó. Lúc khác lại nhảy AT tổng ở tầng 2? Vấn đề là nó nhảy lung tung mỗi lúc 1 cái và không phải cứ bật là nhảy mà là vài tiếng mới nhảy; Đêm thì không nhảy. Có lúc nhảy cái của khu vực WC mà lúc đó chỉ bật mỗi cái bóng đèn;

- 26/3: Hiện tại tầng 3 có 04 AT + 01 AT của tầng 4 đặt chung vào hộp điện. Nó mới xuất hiện bệnh mới là nháy như vũ trường từ t1 tới t4 xong nhảy cả nhà. Hoặc là nhảy 1 phát cả lũ trong hộp kia luôn trong khi cái đầu bên trái là đã ngắt hẳn đầu ra rồi.

NOTE:
- Dây trục chính rất to, to hơn cả dây dẫn từ cột điện vào nhà;
- Các AT đã thay mới sau khi có hiện tượng trên nên không phải hỏng AT, đảm bảo AT đủ công suất.
- Đã có làm phương án loại trừ như kiểu nó hay nhảy phòng con bé con thì ngắt hẳn phòng này ra, nhưng ngắt ra thì nó lại nhảy phòng khác :)).
- Đã gọi 3 thợ đến, 1 thợ vườn không nói làm gì, còn một thợ là cán bộ điện ở hotel to nhưng sau 2 tuần theo dõi thì bỏ bê, 1 thợ khác đang theo dõi xử lý.
- Mọi lý do như kiểu chắc chập, ẩm, ướt, dò, mối xông ở đâu đó... thì chỉ là chung chung, chi tiết hơn mới là vấn đề... Bài toán của em khó nhất là trả lời cho câu hỏi nguyên nhân tại sao lại mỗi lúc nhảy 1 trong 4 cái AT ở tầng 3, có lúc nhảy cả mấy cái mặc dù nó không liên quan đến nhau? Có 1 cái tháo hẳn đầu ra rồi (ảnh cuối cái ngoài cùng bên trái) mà vẫn nhảy theo.

Chỉnh sửa cuối:

Hến Bột

Xe buýt
Hôm trước nhà anh lắp cái nóng lạnh trực tiếp (hàng Malai nhập ghi 6000W) dùng được vài tuàn thì tình trang đang tắm nước lạnh sun.... nghía ra thì ab tự nháy, bật lên dùng 5-7' lại nháy, kêu thợ điện quen thay cái ab khác công suất lớn hơn, Thợ nói cái cũ dùng lâu rùi ma sát kém + công suất nhỏ nên nhảy. AB nhảy trong nhà mình là do thiết bị của mình rồi em kêu thợ thôi.

new bee

Xe tải
Nó bị chập ổ cắm, thiết bị nào đó. Nhà em là ổ cắm

f1_hn

Xe container
Cũng có thể do dây kém...

AlphaTroay

Xe tăng
Nhờ cụ Khang sửa điện chuyên nghiệp trên này đến ktra cụ thể cho.cụ ý có dky KDCN đó

LongLH

Xe điện
Em ko biết tư vấn như nào nhưng có chuyện kể cho các cụ lấy làm kinh nghiệm. Hôm 27 tết em đến một nhà người quen chơi. Đến nơi chủ nhà chưa có nhà, nhà thì vừa sửa xong đang thuê mấy bà đồng nát rảnh việc lau dọn, em đành đứng ở ngoài chém gió với thanh niên con chủ nhà. Lúc sau chủ nhà về mời em vào nhà. Vừa bước vào cửa thì thấy dầm một cái, rồi nhà cửa tối thui. Định thần lại thì một bà lao công với cái thùng sơn dùng hết làm thùng đựng nước sõng soài bên trong khu bếp đang lồm cồm bò dậy kêu bị điện giật. Thì ra là nhà đấy sửa nhà làm ổ điện âm mặt sàn trong khu bếp và phòng ăn để tiện khi ăn lẩu. Ổ thì chưa đấu vẫn ngo ngoe hai dây băng tạm, bà này vệ sinh sàn làm xô nước tạt cho nhanh thế là giật tung người, may AT nó còn nhảy không thì ...

vietran

Xe ba gác
Em nhờ các cao thủ tư vấn giúp AT nhà em bị vấn đề rất nan giải, lúc nhảy AT tầng 3, lúc nhảy tầng 1, lúc lại nhảy AT tổng, hay là nhà có 1 cái AT bị hỏng??? Vấn đề là nó nhảy lung tung mỗi lúc 1 cái và không phải cứ bật là nhảy mà là mỗi ngày nhảy chục lần... huhu
Nhiều khả năng dây ngầm trong tường bị rồi.
Khi chạy dây ngầm có một nguyên tắc cực quan trọng là không được nối dây, nhưng thợ ẩu lắm, đo không chuẩn nên bị thiếu và nối, mà thường lại nối cùng 1 chỗ cho vài sợi. Dùng dăm năm mấy chỗ nối cùng này ẩm ướt và bắt đầu chập chờn, lúc chập lúc không, chạy 1 lúc nóng nó mới chập hoặc k chạy nhưng trời nồm là chập. Lúc chập có thể nhảy aptomat nhánh đó nhưng có khi bụp phát nhảy 3 ap cả ap tổng luôn.
Khoanh vùng ap nhảy và kiểm tra thôi, chạy ngầm mà có luồn ống gen thì đỡ phải đục tường, kéo dây ra thấy sạm đen là chuẩn luôn

Thaoprohp

Xe tăng
Cụ xem
Loại át đó là của hãng nào, sử dụng lâu chưa ? Có đủ mức Ampe tải ko ?
Có loại at chất lượng kém, ngắt điện ra rồi, đóng lên, nó lại tự trôi xuống.
Tôi cũng đang có cái ổn áp của Lioa , at của nó 75A, mới dùng dc vài tháng mà bây giờ cứ đóng lên là át tổng nhảy cái rụp.Xác định bị chập at
Đang chờ thợ đến bảo hành

alibaba40bandit

[Tịch thu bằng lái]
Có khi cụ làm cái lễ cúng đầu năm nhỉ

Em ko biết tư vấn như nào nhưng có chuyện kể cho các cụ lấy làm kinh nghiệm. Hôm 27 tết em đến một nhà người quen chơi. Đến nơi chủ nhà chưa có nhà, nhà thì vừa sửa xong đang thuê mấy bà đồng nát rảnh việc lau dọn, em đành đứng ở ngoài chém gió với thanh niên con chủ nhà. Lúc sau chủ nhà về mời em vào nhà. Vừa bước vào cửa thì thấy dầm một cái, rồi nhà cửa tối thui. Định thần lại thì một bà lao công với cái thùng sơn dùng hết làm thùng đựng nước sõng soài bên trong khu bếp đang lồm cồm bò dậy kêu bị điện giật. Thì ra là nhà đấy sửa nhà làm ổ điện âm mặt sàn trong khu bếp và phòng ăn để tiện khi ăn lẩu. Ổ thì chưa đấu vẫn ngo ngoe hai dây băng tạm, bà này vệ sinh sàn làm xô nước tạt cho nhanh thế là giật tung người, may AT nó còn nhảy không thì ...
Làm điện dưới sàn thế thì nguy hiểm quá :)

Gaubeo

Xe tăng
Có một số AT nhà em dùng từ lúc xây nhà đến giờ là 20 năm, một số đã thay mới. Tk các cụ có nhiều ý kiến giúp em. Nhưng có một vấn đề đó là tại sao lúc lại nhảy tầng này lúc nhảy tầng kia?
Liệu có khi nào chập hoặc ẩm tầng này nhưng xung điện lại làm nhảy ở tầng khác không??? Còn nữa là có cái AT nào đó kém nhưng nó lại làm ảnh hưởng sang kém, hỏng cả AT khác không?

Lexus 717

Xe điện
Nó bị chập ổ cắm, thiết bị nào đó. Nhà em là ổ cắm
Vớ vẩn! Thiết bị chập điện thì nó chỉ nhảy khi dùng thiết bị chứ không phải tự dưng nó nhảy. Khả năng nhà cụ chủ bị dò dây dẫn âm tường nên khi tường ẩm là nó nhảy. Trường hợp này rất khó xử lý.

Binhnguyen4705

Xe hơi
Cái này phải mục sở thị mới chuẩn cụ ợ! Chứ mà cụ miêu tả hiện tượng ntn thì khó bắt bệnh lắm.

Hagiangpro

Xe tải
Có một số AT nhà em dùng từ lúc xây nhà đến giờ là 20 năm, một số đã thay mới. Tk các cụ có nhiều ý kiến giúp em. Nhưng có một vấn đề đó là tại sao lúc lại nhảy tầng này lúc nhảy tầng kia?
Liệu có khi nào chập hoặc ẩm tầng này nhưng xung điện lại làm nhảy ở tầng khác không??? Còn nữa là có cái AT nào đó kém nhưng nó lại làm ảnh hưởng sang kém, hỏng cả AT khác không?
Nếu phụ tải không sử dụng mà vẫn nhảy AT, em nghi do 2 nguyên nhân:
1. AT bị nhảy có thể già quá (như cụ nói 20 năm) => Thay
2. Đường dây từ lúc làm nhà, đợt vừa rồi nồm dài => chạm chập.
Cụ tự xử lý cái (1) trước nếu không hết thì gọi thợ xử tiếp cái (2)

cucsat123

Xe tăng
Cái này cụ thay hết at đi .bt thì sino sịn thì hager mấy ông ls thì thôi.có thể do at lâu bị hỏng .xong rồi cụ kiểm tra dây ở các tầng = cách tháo ra xem lõi đồng còn sáng ko hay bị sạm rồi.nếu sạm có thể do quá tải .sau đó kiểm tra trong các ổ điện và công tắc xem có bị ẩm không.xem có thiết bị điện nào để gần đất bị giữ nước không.sau đó xem có thiết bị nào bị chập không.nói là nói thế chứ để làm được là khá mệt đến mấy ông thợ chuyên lắm lúc còn chịu

NNS

Xe ngựa
Để nhảy at thì nhiều lí do lắm, ko hội chẩn online đc.
Cụ thuê thợ điện họ đem máy móc đến đo tìn ra chỗ chập, hay rò điện mới sửa đc

vietran

Xe ba gác
Xung sang thì k, tầng này bị thì k sang tầng kia nếu dây trục k qua.
Nếu nhảy 2 tầng thì có thể đoạn nối giữa 2 tầng bị rồi

vietran

Xe ba gác
Vớ vẩn! Thiết bị chập điện thì nó chỉ nhảy khi dùng thiết bị chứ không phải tự dưng nó nhảy. Khả năng nhà cụ chủ bị dò dây dẫn âm tường nên khi tường ẩm là nó nhảy. Trường hợp này rất khó xử lý.
Không dùng gì nó cũng bụp phát nhé
Trong ống gen có những đoạn chạy 4-6 dây liền, nếu các dây này nối cùng 1 chỗ, trời nồm ổm nước trong tường hấp hơi làm chập2 thậm chí 4 dây nóng là ..: bụp

Future_50

Xe điện
Hôm trước nhà anh lắp cái nóng lạnh trực tiếp (hàng Malai nhập ghi 6000W) dùng được vài tuàn thì tình trang đang tắm nước lạnh sun.... nghía ra thì ab tự nháy, bật lên dùng 5-7' lại nháy, kêu thợ điện quen thay cái ab khác công suất lớn hơn, Thợ nói cái cũ dùng lâu rùi ma sát kém + công suất nhỏ nên nhảy. AB nhảy trong nhà mình là do thiết bị của mình rồi em kêu thợ thôi.
thay đúng bằng cái củ thôi nhé cụ. thay lớn hơn là nguy hiểm cho cụ đấy. chức năng Aptomat là bật khi sự cố để bảo vệ cụ đấy.

nguoimang

Xe buýt
Chắc nhà cụ thay thế không đồng bộ, về nguyên tắc khi ngắn mạch hoặc quá tải ở khu vực nào thì Aptomat nhánh ở khu đó sẽ cách ly (nhảy trước) sau đó mới đến AP tổng. Tuy nhiên có thể do AP (CB) chất lượng kém hoặc lâu quá rồi không còn chức năng bảo vệ nữa hoặc chức năng này hoạt động không chính xác. Nên nó tác động ở Ap khu vực gần đó.

Cụ nên thay các thiết bị đã cũ sang của 1 hãng nào đó tốt, mua từ nguồn tin cậy. vì trên thị trường đồ lởm rất nhiều