[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

Quochuy81

Xe buýt
Cụ ấy xiền, quyền, quan hệ, tri thức đều có nên mới được thế. Ko phải 1 mình chống đâu cụ ơi :)
Ca này rơi vào đầu 99% dân VN chắc uất , mất của thôi. May là gặp đúng 1% còn lại. :))
Phải nói là đội kia xui gặp ngay 1% còn lại

Gary Hoàng

Xe tải
Em đọc từ chiều đến giờ thấy phục cụ chủ quá, và rất mong cụ up đường đi nước bước để mọi người gặp chuyện như cụ biết cách làm. Cần gửi đơn đi đâu, mời báo chí, thừa phát lại thế nào để đạt hiệu quả. Chứ phần lớn dân đen bọn em gặp trường hợp này đều uất ức mà chịu bị bắt nạt thôi. Bên xây dựng chơi cả đen cả đỏ thì người bt chỉ trông mong vào hệ thống pháp luật làm sao chống lại được. Em chúc cụ vững vàng chơi cho cái bọn coi trời bằng vung ấy biết thế nào là lễ độ.

Quản Tượng

Xe tăng
đẩy lên giúp cụ chủ.vững tâm và quyết đoán cụ nhé. cụ cứ âm thầm gom hết các chứng cứ lại. hòm hòm thì cụ làm phát đến vtv24, chả khối chuyện hay.

vharc

Xe tăng
Nể cụ quá, đẩy lên tiếp
Cụ cứ nói thế, em đại da là da bọc xương, trên face hay gặp ngoài đời ai cũng bảo thế ạ.

Mà cụ nhận xét còn thiếu, em còn DẠI và KHỜ nữa, nên mới cứ tin bên 35hb hết lần này lần khác. Nhưng đúng là trước giờ đội 35hb chắc gặp 99,9%, lần này gặp 0,1% nhưng mà biết điều thì còn lợi hơn thiệt, vậy mà nó cứ ngông cuồng 1 cách khó hiểu thế nào vậy cụ ạ.

Đến anh T phó CT phường H Bạc còn nói tại buổi hoà giải là "bên ông Vân đang rất thiện chí đấy, các đồng chí ca mắng vốn sao để nhà nứt sập nửa năm thế kia mà mới đâm đơn, ông Hoàn à, ông đang rất sai đấy, con số không phải chỉ là xxx đâu, nó còn cao hơn nữa nếu ông không nhanh chóng đàm phán đi, khi ông xây lên tầng 4, tầng 5 có khi lún nứt thì còn thiệt hại nặng nề gấp mấy lần ý, tin tôi đi....." nguyên văn lời phó CT

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Đêm hôm lại vào ủn thớt. Xem bọn mất dạy nó xử sự vụ này như nào. Loanh quanh lại như anh Ngọt ở 17 thì lại hay.

cuong1903

Xe tăng
Cơ bản là: Người ý kiến không phải chủ sở hữu nhà 33, nên các tụi kia không sợ.

ekichi04

Xe tăng
Em đọc từ chiều đến giờ thấy phục cụ chủ quá, và rất mong cụ up đường đi nước bước để mọi người gặp chuyện như cụ biết cách làm. Cần gửi đơn đi đâu, mời báo chí, thừa phát lại thế nào để đạt hiệu quả. Chứ phần lớn dân đen bọn em gặp trường hợp này đều uất ức mà chịu bị bắt nạt thôi. Bên xây dựng chơi cả đen cả đỏ thì người bt chỉ trông mong vào hệ thống pháp luật làm sao chống lại được. Em chúc cụ vững vàng chơi cho cái bọn coi trời bằng vung ấy biết thế nào là lễ độ.
Cám ơn cụ ủn đít.​
Em đều update hàng ngày vụ việc.​
1- Một nguyên tắc đầu tiên là đừng đòi hỏi cái gì không phải của mình. Phải nắm vững Luật và cuộc chơi, cả đỏ đen.
2 - Việc cần làm là phải đình chỉ được công trình vi phạm, các cụ cần tìm hiểu Luật Xây Dựng 2016, chú ý từ Điều 115-119 về việc đình chỉ công trình xd khi thi công làm lún, nứt các hộ liền kề. Làm đơn ghi rõ vụ việc và vi phạm Điều nào luật nào chữ to in đậm cho các cán bộ nhanh hiểu vấn đề.​
3 - Đi theo con đường nào, khởi kiện ra toà thì theo Luật Dân Sự, hay làm đơn Tố Cáo Khẩn Cấp thì theo Luật giải quyết Khiếu Nại Tố Cáo, đưa ra VAC trung tâm trọng tài thương mại thì theo luật ds và nội quy bên đó, nhưng đều phải có văn bản Đình Chỉ toàn bộ công trình xd đó đã. Quay lại 1.
4 - Đơn thư từ cấp thấp nhất là Phường, Xã. Lưu ý "nước xa không cứu được lửa gần", các cụ cần phải làm việc với P,X trước, hãy kiễn nhẫn và thiện chí để các cán bộ thực sự thấy là mình chỉ cần được bảo vệ quyền lợi chính đáng và hợp pháp. Nhất định phải làm việc bằng biên bản để còn có CƠ SỞ khiếu kiện vượt cấp theo Luật.
5 - Giờ là lúc cần "chơi - vận động chân tay", khi đã có văn bản đình chỉ, cần dùng "sức của mình", đừng ngại va chạm, ầm ĩ, nếu như gọi cơ quan chức năng mà không kịp xuống để ngăn chặn, lập bb việc chống lệnh đình chỉ thi công thì mình PHẢI TỐN CÔNG, SỨC, mồ hôi, có khi cả máu, để kêu gọi hàng xóm cùng chứng kiến, người nhà người thân, báo chí... vào ngăn chặn và có bằng chứng về việc thi công trái phép ( trái cái lệnh đình chỉ, tập trung 1 điểm thôi, đừng lan man xây sai giấy phép, lấn chiếm...)
6 - Tuyệt đối không lập bb , kí tá gì cho phép bên kia thi công lại khi chưa KẾT THÚC đền bù, sửa chữa, khắc phục thiệt hại oke xong. Vì đó có thể là cơ sở để cqnn ra văn bản chấm dứt việc đình chỉ xd ---> mắc bẫy đấy.​
7 - Quyết liệt trông coi nhà, lắp camera là đương nhiên, nhưng phải chấp nhận có người trông 24/24, kể cả đã nứt đổ thì dựng lán, lều.... chi phí phải thuê, mướn cứ rõ ràng hợp đồng với bên thứ 3, bên kia cứ có hành vi xây dựng là gọi cơ quan nn, làm ầm lên, không được ngại. NHỚ KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH NHAU, GÂY GỔ. ( cái này cần có kinh tế, nhưng cứ kiên trì)
8 - Nhờ cơ quan báo chí, cộng đồng khu dân cư, và cộng đồng mạng hỗ trợ.​
9 - Gửi đơn thư đúng nơi giải quyết vụ việc, đơn từ chính xác quy mẫu, câu chữ, nội dung.... cái này nên thuê LS nếu không nắm vững, hãy kiên nhẫn và vui vẻ, thiện chí với các cán bộ, vì mình làm đúng. ( đúng hay không quay lại mục 1 )​
10 - Cho bên kia đường lùi, mình hãy thiện chí đến cùng, không nên public hết sai lầm của họ. Các buổi đàm phán, thoả thuận cứ công khai, có người làm chứng, có cán bộ thì càng tốt. Mình không tham, không đòi hỏi vô lý, không đòi cái không phải của mình, thì không cần giấu gì hết.

11 - ....... tuần sau các cụ sẽ biết tiếp ;)

Em public con đường cho đội kia đọc đó, vào đọc mà ủ mưu để đỡ đi nhé. Xem tay ai che được bầu trời.
Chúng nó còn dám nt doạ em :" ở đời ko ai nắm tay được từ sáng đến tối đâu B nhé! " nguyên văn không sai 1 chữ cái >:), sợ thật.

đẩy lên giúp cụ chủ.vững tâm và quyết đoán cụ nhé. cụ cứ âm thầm gom hết các chứng cứ lại. hòm hòm thì cụ làm phát đến vtv24, chả khối chuyện hay.
Cám ơn cụ, nợ cụ vodka nhé.
Cơ bản là: Người ý kiến không phải chủ sở hữu nhà 33, nên các tụi kia không sợ.
HĐ thuê có công chứng văn phòng cc số 1 Bà Triệu, nộp lên phường, thuế đủ cả cụ ạ. Điều khoản quyền nghĩa vụ các cán bộ khi nhận đơn thư tố cáo của em nghiên cứu kĩ lắm rồi mới viết giấy mời 2 bên lên làm việc và phó CT T tuyên bố công khai tại biên bản là BÊN 35 PHẢI LÀM VIỆC TRỰC TIẾP VỤ VIỆC NÀY VỚI ÔNG V ( bên thuê là em) MỚI LÀ ĐÚNG PHÁP LUẬT, từ giờ ông Hoàn phải nhanh chóng đàm phán với ô V ngay lập tức.

Và đúng là tụi nó không sợ em, vì sau đó tụi nó cắp đít đến ngay nhà chủ nhà để năn nỉ chủ huỷ hđ với em mà. Em buồn lắm.

vnptvinaphone

Xe buýt
Đúng là lắm gian nan nhưng tỏ mặt anh hào

yuh2105

Xe tăng
Ủng hộ chủ thớt, thật sự lâu lắm em mới thấy ô phăn có topic hay như này. Mai em sẽ ngâm cứu thật chi tiết

Vova

Xe container
Ngày em phải vào topic mấy lần để cập nhật và học hỏi :)

Glenfarclas

Xe tải
Cụ chủ cứ quyết tâm tới cùng nhé, em hóng cụ !

Hulk

Xe tăng
Topic quá hay. Cụ chủ dân kinh doanh phố cổ lại còn background Luật nên nắm rõ cách vận hành vụ này quá.

pandahn

Xe điện
A đang cần tiền giữ ghế giai đoạn này. Chú thông cảm

ekichi04

Xe tăng
Ủng hộ chủ thớt, thật sự lâu lắm em mới thấy ô phăn có topic hay như này. Mai em sẽ ngâm cứu thật chi tiết
Topic quá hay. Cụ chủ dân kinh doanh phố cổ lại còn background Luật nên nắm rõ cách vận hành vụ này quá.
Cám ơn các cụ ủn đít. Em nợ Vodka nhé.
A đang cần tiền giữ ghế giai đoạn này. Chú thông cảm
Dạ anh nào vậy cụ, nếu anh ý thiếu tiền cụ nhắn cần thì cứ nói em út 1 tiếng, làm hđ vay mượn công chứng rõ ràng, em cũng có tiền nhàn rỗi đang tìm kênh đầu tư mạo hiểm lãi suất cao, chứ giờ Bank sắp giảm lãi xuất huy động rồi, để tiền trong bank có khi qua dịch lỗ nặng so với lạm phát cụ nhỉ.

Destiny3986

Đi bộ
Ủng hộ cụ chủ, mình cũng gặp trường hợp như cụ chủ nhưng mình ở rìa phố cổ thôi :D.

Nhà hàng xóm cũng xây khách sạn to đùng, đào hầm sâu làm lún nứt hết các nhà bên cạnh, các bên cũng họp bàn này nọ nhiều lần, sau rồi cũng ra được cái thỏa thuận, nhưng tiếc là chủ đầu tư phá sản nên giờ đất bỏ không, tính ra giờ cũng hơn chục năm rồi. Vì lẽ như vậy nên nhà mình giờ cũng không xây sửa được gì cả, từ đấy đến giờ cũng có vài lần có mấy ông chủ đầu tư khác đến abc xyz nhưng cũng chẳng đâu vào đâu cả :).

ekichi04

Xe tăng
Ủng hộ cụ chủ, mình cũng gặp trường hợp như cụ chủ nhưng mình ở rìa phố cổ thôi :D.

Nhà hàng xóm cũng xây khách sạn to đùng, đào hầm sâu làm lún nứt hết các nhà bên cạnh, các bên cũng họp bàn này nọ nhiều lần, sau rồi cũng ra được cái thỏa thuận, nhưng tiếc là chủ đầu tư phá sản nên giờ đất bỏ không, tính ra giờ cũng hơn chục năm rồi. Vì lẽ như vậy nên nhà mình giờ cũng không xây sửa được gì cả, từ đấy đến giờ cũng có vài lần có mấy ông chủ đầu tư khác đến abc xyz nhưng cũng chẳng đâu vào đâu cả :).
Cụ nói em hoang mang phết :((
Nhiều lần các anh bên 35hb doạ là bỏ công trình đó không thi công nữa cho bên em thiệt hại cùng. Chỗ đất đó sơ sơ chắc tầm trăm tỏi to.
Tiền đổ vào tháo dỡ, đào móng, đổ đến tầng 2 giờ chắc tầm hơn chục tỏi, mà các anh nói cứ như không. Nên chắc không rơi trường hợp cụ nhắc em là bên chủ đtu 35hb phá sản đâu nhỉ.
Em vẫn khấn hàng ngày là mong chủ bên 35hb ăn uống tốt, ngủ tốt, khoẻ mạnh, công việc làm ăn cực tốt để tiếp tục xây dựng và nhanh chóng khai trương mấy cái ks khu phố cổ này, em bán coffee và bánh chủ yếu cho khách nước ngoài ở 5-6 cái ks 5* khu Hàng Bè này mà, đối tác tiềm năng của em đới cụ ạ.

Không ai là kẻ thù suốt đời ...!

ford focus 2010

Xe điện
Chính quyền phường xã giờ cực kỳ thôi nát. Gia đình nhà em trước cũng dính việc hàng xóm lấn chiếm, đâm đơn ra phường, quận không ăn thua. Hoá ra bọn nó ăn tiền, bảo kê cho hàng xóm em làm bậy. Có việc dính đến chính quyền, mới thấy thực sự nản. Mất lòng tin vào bộ máy nhà nước. Ko phải trong bộ máy nhà nước, cán bộ đều xấu. Nhưng người tốt cứ it dần, và việc tha hoá, lưu manh hoá ngày càng mạnh.

nghthai667

Xe hơi
sáng dậy sớm, vào đọc 11 cái đầu dòng của cụ chủ mà tỉnh người. Chúc cụ chủ chân cứng đá mềm.

Lacet_ti

Xe container
Chính quyền phường xã giờ cực kỳ thôi nát. Gia đình nhà em trước cũng dính việc hàng xóm lấn chiếm, đâm đơn ra phường, quận không ăn thua. Hoá ra bọn nó ăn tiền, bảo kê cho hàng xóm em làm bậy. Có việc dính đến chính quyền, mới thấy thực sự nản. Mất lòng tin vào bộ máy nhà nước. Ko phải trong bộ máy nhà nước, cán bộ đều xấu. Nhưng người tốt cứ it dần, và việc tha hoá, lưu manh hoá ngày càng mạnh.
Làm việc đội này mà ko quen biết, bảo kê thì coi ra bã.
Ct phường mới lên ko ký hd với thằng em em, ko gặp, ko tiếp, định hất nó ra lấy lại nhà. Em hỏi thằng em bảo mày khoe chơi với con ông hiệu trưởng trường Cs gì đó mà. Nó đến nói với ông ấy, điện cho 1 dc Ca quận, hôm sau tự CT phường gọi lên giải quyết luôn.