[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

coquay

Xe container
E nhớ ngay đầu phố hàng bè có quán bún móng khá ngon và có tiếng, h đi qua ngay vị trí quán đấy là 1 cái ks đang xây sắp xong, chẹp nhắc đến lại nhớ món mắm tép mai anh trong ngõ đấy.

Vova

Xe container
Về nguyên tắc là phải bồi thường nhưng tiền tỉ đối với ai cũng lớn (kể cả chủ nhà vì nếu không lớn thì xây biệt thự để ở cho sướng chứ không phải xây ks để kinh doanh). Dù là lớn nhưng theo em tiền chỉ là một phần mà chủ yếu bên 35 chưa thông vì cảm thấy bị ép, nếu tỷ rưỡi để xây nhà mới vì sập thì có lẽ đã quyết nhanh rồi nhưng phần nhà hỏng (hữu hình) lại quá nhỏ so với số tiền thiệt hại kinh tế (vô hình) nên chần chừ, tính toán :))
Em lại nghĩ vấn đề nằm ở chỗ đội xây không giải quyết mọi chuyện rốt ráo ngay từ đầu. Thực ra ngay từ khi manh nha có chuyện em nghĩ nên xử lý luôn thì đỡ lằng nhằng sau này. Số tiền đền bù là một việc, có khi thái độ cũng làm cho tình hình phức tạp thêm. Thôi, em ngồi học tiếp :).

thichduthu2011

Máy Bay
Em lại nghĩ vấn đề nằm ở chỗ đội xây không giải quyết mọi chuyện rốt ráo ngay từ đầu. Thực ra ngay từ khi manh nha có chuyện em nghĩ nên xử lý luôn thì đỡ lằng nhằng sau này. Số tiền đền bù là một việc, có khi thái độ cũng làm cho tình hình phức tạp thêm. Thôi, em ngồi học tiếp :).
Đoạn đầu thì mình đâu biết như thế nào nhưng em nói thật ông nào xây nhà mà làm nứt nhà hàng xóm vẫn không chịu sửa thì quá ngâu. Vấn đề là thấy chủ nhà không đòi hỏi thì đa số cũng chả dại làm quá yêu cầu :))

thichduthu2011

Máy Bay
"Tầng 4 lùi so với mặt nhà trục B hơn 9m", vậy ko thể là "thụt ló" đc.
Không có thông tin rõ ràng nên em chỉ đoán mò, nếu đoán mò thì em đoán 9=6+3 với 6 là lớp trước và 3 là khoảng lùi (tối thiểu và tận dụng làm sân luôn). Nếu đúng thì xảy ra "Trong trường hợp chưa có thiết kế đô thị hoặc quy hoạch chi tiết" :))

refineman79bqt

Xe tải
Không có thông tin rõ ràng nên em chỉ đoán mò, nếu đoán mò thì em đoán 9=6+3 với 6 là lớp trước và 3 là khoảng lùi (tối thiểu và tận dụng làm sân luôn). Nếu đúng thì xảy ra "Trong trường hợp chưa có thiết kế đô thị hoặc quy hoạch chi tiết" :))
Em cũng chỉ "bói" từ những thông tin ít ỏi để trao đổi với cccm. Cá nhân e cũng ko tin lắm cái tờ giấy đc trưng ra kia có "hiệu lực" :P

thichduthu2011

Máy Bay
Em cũng chỉ "bói" từ những thông tin ít ỏi để trao đổi với cccm. Cá nhân e cũng ko tin lắm cái tờ giấy đc trưng ra kia có "hiệu lực" :P
Cái này chủ thớt cứ đứng trên sân thượng chụp toàn cảnh là ra ngay nhưng không hiểu tại sao chưa có ảnh này :))

ThanhLong69

Xe tăng
Về nguyên tắc là phải bồi thường nhưng tiền tỉ đối với ai cũng lớn (kể cả chủ nhà vì nếu không lớn thì xây biệt thự để ở cho sướng chứ không phải xây ks để kinh doanh). Dù là lớn nhưng theo em tiền chỉ là một phần mà chủ yếu bên 35 chưa thông vì cảm thấy bị ép, nếu tỷ rưỡi để xây nhà mới vì sập thì có lẽ đã quyết nhanh rồi nhưng phần nhà hỏng (hữu hình) lại quá nhỏ so với số tiền thiệt hại kinh tế (vô hình) nên chần chừ, tính toán :))
Em cho là cả 2: tiền không phải là ít và cảm thấy bị ép cũng có phần, phần thiệt hại cụ thể đã rõ nhưng phần vô hình ngoài rất lớn so với vô hình còn rất khó xác định một cách rõ ràng. Có thể có cách là dựa vào tiền lệ những trường hợp đền bù các cửa hàng có vị trí và diện tích tương đương để so sánh con số thì chắc sẽ dễ cho các bên. Cụ chủ có nói đòi hỏi rất rất thấp so với mặt bằng phố cổ thì em nghĩ cứ đưa ra vài trường hợp để so sánh là bên kia và cả CQ phải chịu thôi.

thichduthu2011

Máy Bay
Em cho là cả 2: tiền không phải là ít và cảm thấy bị ép cũng có phần, phần thiệt hại cụ thể đã rõ nhưng phần vô hình ngoài rất lớn so với vô hình còn rất khó xác định một cách rõ ràng. Có thể có cách là dựa vào tiền lệ những trường hợp đền bù các cửa hàng có vị trí và diện tích tương đương để so sánh con số thì chắc sẽ dễ cho các bên. Cụ chủ có nói đòi hỏi rất rất thấp so với mặt bằng phố cổ thì em nghĩ cứ đưa ra vài trường hợp để so sánh là bên kia và cả CQ phải chịu thôi.
Thương lượng kiểu này căn cứ vào cái tình là chính nên ít ai công khai lắm còn thuần về lý thì theo em là không có tiền lệ. Vì em nhận thấy việc thiệt hại của chủ thớt là có thật (mức độ thì không rõ) nên cũng mong thương lượng thành công do đó không phân tích về lý chứ em mà phân tích ra nhiều người sẽ bật ngửa :))

kts.DucNgoc

Xe tăng
Bên 35 khi nào làm tiếp thì cụ chủ ới nhé. Chứ cuối tuần này ko có j mới đâu.

Patriots

Xe lăn
Cát, xi toàn phải chở bằng đội xe máy, công trình to còn đỡ chứ bé thì còn không có chỗ để, cứ dùng hết lại gọi. Thép cũng phải cắt uốn từ xưởng. Thời gian thi công cũng phải tránh giờ trưa giờ tối ... Nói chung cũng có nhiều lý do để người ta tăng tiền thi công trong phố cổ. Như em nói từ mấy post trước, vấn đề chắc là chủ bên 35 họ đứng ngoài, việc giải quyết đền bù là việc của bên thi công, mà bên thi công nếu đền bù xong thì hết béng cả lời lãi. Chứ em nghĩ nếu chủ của bên 35 liên quan trực tiếp thì họ dại quá, tiếc mấy đồng đền bù nhưng mất một đống việc khác.
Họ đứng ngoài thì không có nhiều điện thoại thế đâu cụ ơi

Trunght89

Xe buýt
Lâu lâu vào hóng xem có gì tiến triển mới không các cụ

chemotech

Xe điện
Xây ks xong thì giá trị bđs mới cao chứ cụ, ai chẳng thích tiền, càng giàu càng tối ưu hoá. Nói như cụ thì Vịn vương nó xây cao làm gì, khi giàu cmn nhất VN rồi? Còn thằng nhà thầu có họa thằng điên mới khoan vào móng nhà khác nếu chủ đầu tư không yêu cầu.

Vova

Xe container
Họ đứng ngoài thì không có nhiều điện thoại thế đâu cụ ơi
Ý em là đứng ngoài trong việc đền bù. Chứ đất với cả công trình của người ta, đương nhiên là phải lo rồi. Mà đấy là em cũng nói đại thôi mà :).

Patriots

Xe lăn
Ý em là đứng ngoài trong việc đền bù. Chứ đất với cả công trình của người ta, đương nhiên là phải lo rồi. Mà đấy là em cũng nói đại thôi mà :).
Họ đứng ngoài thì bố bảo thằng thầu khoan vào móng thằng bên cạnh, nói thế cho vuông

kts.DucNgoc

Xe tăng
Nói j thì nói, cụ chủ là hình ảnh 1 thanh niên tiêu biểu trong việc chặn bánh xe của mấy tay nhà thầu làm ẩu. E nể cụ lắm.

thichduthu2011

Máy Bay
Xây ks xong thì giá trị bđs mới cao chứ cụ, ai chẳng thích tiền, càng giàu càng tối ưu hoá. Nói như cụ thì Vịn vương nó xây cao làm gì, khi giàu cmn nhất VN rồi? Còn thằng nhà thầu có họa thằng điên mới khoan vào móng nhà khác nếu chủ đầu tư không yêu cầu.
Hình như không liên quan lắm đến còm của em :))