[Funland] Nhờ các cụ tư vấn hát Karaoke tại gia

ngocquybk

Xe điện
mạn phép tư vấn cho cụ
có 2 lựa chọn-
1 cụ có thể chơi cục đẩy+ vang số+ loa bose ( seri 3 hoặc 4) và 1 cục sub là xong
2, cụ có thể chơi amply jarguar + 1 đôi bose ( như trên + 1 sub
ps/ đẩy và vang số em không chơi nên không rõ giá cả
amply jarguar 203 khoảng 6tr, loa bose từ 12-15tr, còn lại cụ mua sub
Bây h hát toàn trên youtube, cấu hình này vẫn ok phải k cụ

ntcntc

Xe tải
Cháu chém chút cho vui vì cháu cũng dân amater: Về cơ bản âm thanh karaoke là trộn nhạc + tiếng hát cho ra tiếng êm mượt:
- Âm ly liền công suất (ví như Jaguar) + loa 3 đường tiếng là cách dùng cách đây trên 20 năm, ngoài ưu điểm echo mượt theo quan điểm cổ lỗ thì còn lại toàn nhược điểm.
- Vang (mixer) + cục đẩy công suất + loa toàn dải: Giải quyết các nhược điểm của cấu hình cổ lỗ trên. Không chỉ là nó cải tiến hệ thống cũ hay xu thế hiện đại, các cụ nếu không tin điều này sau khi bập vào vài năm sẽ thấy có lý đúng. Cháu đã đã mất thời gian và đóng học phí nhận ra điều này.
- Bản thân cái micro không bao giờ có khả năng chống hú, nó thu âm cả giọng hát + tiếng loa đang phát ra, đa số các cụ quên mất điều này làm âm thanh phát ra nó hỗn tạp chát chúa có khả năng giải tán một đám đông yếu ớt như cháu.
- Micro không dây chính hãng thì chẳng rẻ, cháu phán đại khoảng trên 10tr 1 cặp. Mà khi cụ đã hát mic chính hãng rồi thật khó có cảm hứng để cầm vào cái mic khác, nó thật sự khác biệt. Cháu chọn mic có dây, dù sao nó cũng rẻ hơn chút.
- Hát khớp nhạc cần nhịp chứ không phải dòng chữ chạy trên màn hình, điều này để hát hay các cụ lưu tâm và cần loa trầm để làm nổi nhịp hát.
Bộ dàn của cháu dùng mấy tháng nay, tạm thấy ổn vì chả có tiền mà nâng cấp nữa, các cụ tham khảo:
Mic có dây Sennheiser e865
Mixer Behringer Xair XR12
Đẩy DK 400
Loa full Yamaha Br12
Trầm B3 không nhớ mã
Thật lòng, đấy là bài học rút từ trải nghiệm chứ cháu cũng chả phải dân chuyên món này.

duytrong

Xe lăn
Như trên ạ, nhà cháu định làm 1 bộ về hát vui thôi. Loanh quanh tầm 7 triệu thôi ạ. Xem thử review thì thấy có bộ đôi ARIRANG PA 203 XG + Boston 351 . CfCác cụ nào am hiểu cho cháu xin ít kinh nghiệm ạ. Nhà cháu cám ơn các cụ trước !fds
7 củ thì cụ làm cái loa kéo Loại xịn một chút là ngon, đi đâu thì xách theo cho tiện.

duytrong

Xe lăn
nếu bác chỉ mua amply + loa thì 2 con đó là ngon lành rồi đó
micro thì có thể mua shure u820 hoặc u8600/u8800 nữa là đủ bộ
đầu kok thì chắc chỉ xài đầu chạy đĩa của ar, còn đầu ổ cứng giá cao , không thì hát onine youtobe có tiền mua đầu sau
Em mua cái đầu karaoke ổ cứng của Arirang Smatrk + năm chạy vài lần, giơ bỏ xó, cụ nào mua em bán rẻ cho.

Subdriver

Xe hơi
Em cũng định làm bộ mà mù tịt món này. Ra hàng các bạn kỹ thuật tư vấn ghép cho một bộ 2 loa jbl bass 25, đẩy liền vang 6500 ko thấy ghi hãng nào kèm đôi mic (nhà em ko có chỗ để sub) giá 27tr các cụ thẩm giúp xem có được không ah!

Zindaubo

Xe tải
KOK gia đình cũng chỉ thi thoảng mới dùng nên cụ nào có sẵn giàn xem phim mua thêm cục vang số với cây mic là cũng dùng tạm được, lại gọn kệ!

Phong2010

Xe hơi
7 triệu thì hơi khó cụ.... em thì Jarguar PA 203N và đôi loa jbl vừa nhạc và kara nguồn thì youtube cộng thêm bộ chuyển nhạc số - bluetooth- ámly nưa là xong chắc khoảng 11 củ mới ok cụ

Phong2010

Xe hơi
À còn mic làm shure sm58 néu giọng khỏe không thì dễ hát hơn thì beta 58 or 87 là ok

tranmanhha

Xe điện
KOK gia đình cũng chỉ thi thoảng mới dùng nên cụ nào có sẵn giàn xem phim mua thêm cục vang số với cây mic là cũng dùng tạm được, lại gọn kệ!
Em có bộ dàn trung, có sub điện, treble. Em định mua cục vang cơ về cho con bé nhà em tập hát. Liệu có quá tệ không ạ ?

Wildgold82

[Tịch thu bằng lái]
em đang thừa 20 miêng mút tiêu âm k thể thiếu khi hát karaoke. Cụ nào cần ib e nhé

nguyenngocdiep

Xe hơi
Cháu chém chút cho vui vì cháu cũng dân amater: Về cơ bản âm thanh karaoke là trộn nhạc + tiếng hát cho ra tiếng êm mượt:
- Âm ly liền công suất (ví như Jaguar) + loa 3 đường tiếng là cách dùng cách đây trên 20 năm, ngoài ưu điểm echo mượt theo quan điểm cổ lỗ thì còn lại toàn nhược điểm.
- Vang (mixer) + cục đẩy công suất + loa toàn dải: Giải quyết các nhược điểm của cấu hình cổ lỗ trên. Không chỉ là nó cải tiến hệ thống cũ hay xu thế hiện đại, các cụ nếu không tin điều này sau khi bập vào vài năm sẽ thấy có lý đúng. Cháu đã đã mất thời gian và đóng học phí nhận ra điều này.
- Bản thân cái micro không bao giờ có khả năng chống hú, nó thu âm cả giọng hát + tiếng loa đang phát ra, đa số các cụ quên mất điều này làm âm thanh phát ra nó hỗn tạp chát chúa có khả năng giải tán một đám đông yếu ớt như cháu.
- Micro không dây chính hãng thì chẳng rẻ, cháu phán đại khoảng trên 10tr 1 cặp. Mà khi cụ đã hát mic chính hãng rồi thật khó có cảm hứng để cầm vào cái mic khác, nó thật sự khác biệt. Cháu chọn mic có dây, dù sao nó cũng rẻ hơn chút.
- Hát khớp nhạc cần nhịp chứ không phải dòng chữ chạy trên màn hình, điều này để hát hay các cụ lưu tâm và cần loa trầm để làm nổi nhịp hát.
Bộ dàn của cháu dùng mấy tháng nay, tạm thấy ổn vì chả có tiền mà nâng cấp nữa, các cụ tham khảo:
Đẩy DK 400
Loa full Yamaha Br12
Trầm B3 không nhớ mã
Thật lòng, đấy là bài học rút từ trải nghiệm chứ cháu cũng chả phải dân chuyên món này.
Em cũng đang nghiên cứu combo này của Cụ. Sau hơn 1 năm sử dụng cụ vẫn thấy ưng chứ ạ.

ntcntc

Xe tải
Em cũng đang nghiên cứu combo này của Cụ. Sau hơn 1 năm sử dụng cụ vẫn thấy ưng chứ ạ.
Bộ đó là khởi đầu cho cháu sụt xuống hố vôi, vẫn là combo đúng đắn. Đặc biệt cái mixer Behringer xair xr12 nhiều tính năng như comp, gate, EQ, echo, reverb.... quá nhiều điều thú vị để vọc, quá hay trong tầm tiền (lúc đầu hơi khó so với người bắt đầu, chịu hiểu thì dễ, nó còn giúp cháu hiểu cơ bản về thông số chỉnh âm thanh). Cụ lên Youtube, hoặc vnav.com rất nhiều người chỉ dẫn sử dụng con xr12 này.
Cháu khẳng định là rất ưng, tuy vậy đam mê âm thanh cũng khó dừng lâu được, cháu đã mất thêm một mớ để nâng cấp rồi ạ.
Video ví dụ cháu quay bằng điện thoại, để so sánh với các live stream dàn trên FB, so sánh về âm thanh sạch, không quá ồn ào theo cảm nhận của cháu.

nguyenngocdiep

Xe hơi
Bộ đó là khởi đầu cho cháu sụt xuống hố vôi, vẫn là combo đúng đắn. Đặc biệt cái mixer Behringer xair xr12 nhiều tính năng như comp, gate, EQ, echo, reverb.... quá nhiều điều thú vị để vọc, quá hay trong tầm tiền (lúc đầu hơi khó so với người bắt đầu, chịu hiểu thì dễ, nó còn giúp cháu hiểu cơ bản về thông số chỉnh âm thanh). Cụ lên Youtube, hoặc vnav.com rất nhiều người chỉ dẫn sử dụng con xr12 này.
Cháu khẳng định là rất ưng, tuy vậy đam mê âm thanh cũng khó dừng lâu được, cháu đã mất thêm một mớ để nâng cấp rồi ạ.
Video ví dụ cháu quay bằng điện thoại, để so sánh với các live stream dàn trên FB, so sánh về âm thanh sạch, không quá ồn ào theo cảm nhận của cháu.
Hay quá cụ à, Combo của cụ hiện nay bao gồm những món gì vậy. Trước đây thì em định kiểu truyền thống là loa + âm ly. Giờ tìm hiểu thì các cụ toàn dùng đẩy + vang số.

Dungthiengia

Xe tải
Đẩy DK 400
Loa full Yamaha Br12
Trầm B3 không nhớ mã
Em loay hoay theo học theo cụ. Mà cụ cho em hỏi tổng thiệt hại là khoảng bao nhiêu xiền. Em cảm ơn cụ ạ

ntcntc

Xe tải
Hay quá cụ à, Combo của cụ hiện nay bao gồm những món gì vậy. Trước đây thì em định kiểu truyền thống là loa + âm ly. Giờ tìm hiểu thì các cụ toàn dùng đẩy + vang số.
Cụ cố hiểu combo cũ ở post #24: Bộ dàn của cháu dùng mấy tháng nay, tạm thấy ổn vì chả có tiền mà nâng cấp nữa, các cụ tham khảo:
Đẩy DK 400
Loa full Yamaha Br12
Trầm B3 không nhớ mã

Bộ combo hiện tại hơi phức tạp cháu cứ liệt kê vào đây, cụ muốn hiểu rõ cháu sẽ giải thích dần:
Quản lý nguồn
Mic có dây Sennheiser e865, mic không dây Sennheiser 165G3 (đầu mic 865)
DAC: Schitt Modi 3+
Mixer: Allen Heath Zed12FX
Đẩy: Dynacord L800
Loa full: EAW fr122 hr
Cos số: DPX Driverack PA2 (chia dải tần tín hiệu riêng cho từng cặp loa + lọc xì + comp + gate ...)
Effect rời: Lexicon MX300 (hiệu ứng echo + reverb nôm na là thêm ngoài)
Trầm B3 không nhớ mã

Chỉnh sửa cuối:

ntcntc

Xe tải
Em loay hoay theo học theo cụ. Mà cụ cho em hỏi tổng thiệt hại là khoảng bao nhiêu xiền. Em cảm ơn cụ ạ
Cụ tham khảo:
Mic có dây Sennheiser e865: 7tr
Mixer Behringer Xair XR12: 7tr
Đẩy DK 400: 4tr (bãi)
Loa full Yamaha Br12: 12tr (made in Malaysia)
Trầm B3 không nhớ mã: 5tr
Dây jack linh tinh cụ tạm tính 4tr nữa nhé