nhờ các cụ tư vấn M3 hay focus ah

_PVC_

Xe hơi
Lót dép hóng! Em cũng đang phân vân 2 em này, hơi nghiêng về M3 nhưng lại bị cá vàng :( FF mới thì giá lại chát hơn :( các cụ sâu Ford cho em xin cái giá tình thương mến thương của em FF AT thấp nhất với ợ!

letuan1986

Xe máy
- Đời 2012 trở về trước được Fordvn gọi là Classic: Xe rất lành, đi đầm chắc, hơi tốn xăng (do máy cn cũ), hộp số bị hú ở tốc độ 1->2 (và hơi giật).
- Đời 2013 - 2015 là ANF rồi (mới hoàn toàn), đời đàu bị lỗi HS do chảy dầu và thi thoảng có con pải thay bộ ly hợp, cuối 2014-2015 thì lỗi này hết (do Gentra - đơn vị OEM HS PS cho Ford đã thay lại gioăng), bản 2.0 dùng máy CN GDI nên tiết kiệm xăng và bốc, HS PS đi tốc độ chẩm hơi giật (vẫn êm hơn classic nhiều) do bản chất PS là hộp số bán tự động (cấu tạo y chang hs sàn, sang số bằng điện tử).
- Đời 2016 đã khắc phục nhược điểm lớn nhất của ANF là HS (dùng loại AT 6 cấp biến mô thủy lực - HS tương tự các hãng khác như CRV, Camry...)
Khâm phục bác

letuan1986

Xe máy
Lót dép hóng! Em cũng đang phân vân 2 em này, hơi nghiêng về M3 nhưng lại bị cá vàng :( FF mới thì giá lại chát hơn :( các cụ sâu Ford cho em xin cái giá tình thương mến thương của em FF AT thấp nhất với ợ!
M3 lỗi động cơ, theo e thì cụ cứ lấy FF đi ợ

letuan1986

Xe máy
Lỗi hộp số hàng loạt của Focus thay cái phớt là xong, lỗi chết luôn hộp số phải thay mới thì được mấy con? Và ít ra phải thay trong thời gian bảo hãnh vẫn được hãng thay miễn phí. Giờ động cơ của Mazda 3 lỗi gì, cách khắc phục như thế nào đến chuyên gia của hãng còn chưa làm được thì sao cụ dám tin là chỉ vệ sinh là được? Chạy đến 40, 50k nó toi luôn động cơ thì sao hả cụ
Lỗi này chắc khó toi động cơ lắm, chỉ tội là suốt ngày đi vs thôi

_PVC_

Xe hơi
lắm ý kiến trái chiều quá 8-}

letuan.hth

Xe hơi
Em cũng thấy loạn hết rồi ah.
Em trước cũng như bác, bác càng tìm hiểu nhiều thì càng ko biết mua xe nào. Sau cùng em chốt focus vì mazda đã xác định 100% bị lỗi rồi, còn focus mới thì phải đợi khi nào đi mới biết (50-50) :D.

khactuyen

Xe tăng
Em trước cũng như bác, bác càng tìm hiểu nhiều thì càng ko biết mua xe nào. Sau cùng em chốt focus vì mazda đã xác định 100% bị lỗi rồi, còn focus mới thì phải đợi khi nào đi mới biết (50-50) :D.
focus 2016 của cụ quá ngon, đời 2015 xác xuất có con bị chảy nhớt hs thôi, 2016 dùng hs at 6 cấp của mondeo. Cụ cứ an tâm mà hưởng thụ thôi.
focus 2015 ở VN bị cá chê đây cụ:
http://news.otofun.net/Tin-tuc-11/10-xe-ban-chay-nhat-Trung-Quoc-nam-2014-5905.ofn

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đùa hay thật đấy.
Mazda 3 tuổi gì mà so với Focus 2013? Focus đi cực sướng luôn, nhà em hai xe 1 Cẩm ly của ông anh trai, một focus của em.
Nói thật Cẩm ly em không thèm động vào luôn, đi Focus sướng cụ ạ.

khactuyen

Xe tăng
Cụ chủ đùa hay thật đấy.
Mazda 3 tuổi gì mà so với Focus 2013? Focus đi cực sướng luôn, nhà em hai xe 1 Cẩm ly của ông anh trai, một focus của em.
Nói thật Cẩm ly em không thèm động vào luôn, đi Focus sướng cụ ạ.
cẩm ly là camry hả cụ? xe nhà cụ đời và phiên bản nào? e đi thử vài lầm camry 2.4g 2011 thấy thích hơn focus 2013 2.0 cụ nhé.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
cẩm ly là camry hả cụ? xe nhà cụ đời và phiên bản nào? e đi thử vài lầm camry 2.4g 2011 thấy thích hơn focus 2013 2.0 cụ nhé.
Thế là cụ lái hiền. Lái tốc độ hơn đi cụ. Xe anh em 2.5Q cụ ạ. Chỉ được cái êm hơn thôi, còn cảm giác lái...chán. Mà đời xe nhà em còn không có cân bằng điện tử, đi nhanh đánh lái gấp run lắm cụ ạ.
Em thanh niên đi là nó phải uốn lượn vào cua nhanh nó mới phê cụ ạ.
Về cách âm thì đi đường bằng cũng như nhau, đi đường sóc thì Camry êm hơn vì giảm sóc mềm còn focus sẽ ồn hơn và sóc hơn nhưng đánh lái ở tốc độ 60+ khác hẳn cụ nhé. Đi Focus nó cực kỳ tự tin khi đánh lái ở 80km nhưng Camry em run cụ ạ....

khactuyen

Xe tăng
Thế là cụ lái hiền. Lái tốc độ hơn đi cụ. Xe anh em 2.5Q cụ ạ. Chỉ được cái êm hơn thôi, còn cảm giác lái...chán. Mà đời xe nhà em còn không có cân bằng điện tử, đi nhanh đánh lái gấp run lắm cụ ạ.
Em thanh niên đi là nó phải uốn lượn vào cua nhanh nó mới phê cụ ạ.
Về cách âm thì đi đường bằng cũng như nhau, đi đường sóc thì Camry êm hơn vì giảm sóc mềm còn focus sẽ ồn hơn và sóc hơn nhưng đánh lái ở tốc độ 60+ khác hẳn cụ nhé. Đi Focus nó cực kỳ tự tin khi đánh lái ở 80km nhưng Camry em run cụ ạ....
Chắc em chưa tést ở tốc độ cao của Camry rồi, để đợt tới em test lại xem sao.
Xe cụ đời nào mà chưa có ESP thế? em tưởng ANF có đủ hết mấy món này rồi chứ nhỉ?

thich FOR

Xe hơi
đọc một loạt com mèn của các cụ em thấy cụ nào nói cũng có lý... và như đúng rồi. Cá nhân em hiện cũng đang sử dụng ANF, trước khi cưới em nó em cũng đã tìm hiểu khá nhiều thông tin về SUV và định cưới SUV của Mít ...., đùng cái duyên nó đến em cưới v2 ANF. Sau một thời gian sử dụng em thấy quyết định của mình đúng vì :
1. Chất lượng : đi cảm giác chắc chắn, máy móc lành. Từ lúc sở hữu em nó đến nay (>2v) chưa phải đi viện để thăm khám ngoài thay dầu, đổ nước mát, nước gạt .... nên chẳng hiểu các cụ chê thì em hỏi các cụ đó đã từng sở hữu em nó chưa? đã chạy được bao nhiêu km để đánh giá đúng? và đã chạy các xe khác chưa để có trải nghiệm mà so sánh hay là cũng chỉ "nghe nói..."
2. Giá cả : là hợp lý trong cùng phân khúc.
3. Hình thức và option : cái này hơi khó vì thẩm mỹ của mỗi người khác nhau nên sự cảm nhận về hình thức khác nhau. Nhưng tựu chung nhiều đánh giá công nhận rằng nhìn hình thức bên ngoài ĐƯỢC, vừa mắt. Còn option thì em dùng thấy là đủ cho nhu cầu, tất nhiên không nhiều như các dòng xe của Hàn nhưng nếu thích vọc vạch thì thoải mái.
Mấy lời chia sẻ cùng cụ chủ topic

vawnsown

Xe tải
khactuyen nói:
Xe cụ đời nào mà chưa có ESP thế? em tưởng ANF có đủ hết mấy món này rồi chứ nhỉ?
Ý cụ ý là cẩm ly ko có esp :D

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là Camry chưa có esp. Đến đời 2015 camry 2.5q(từ giữa năm 2015) mới lên 7 túi khí và có ésp.
Em thích focus còn ở chỗ giá quá hợp lý cụ ạ. Lúc em mua giữa năm 2014, giá có 790 thôi..rẻ nhất trong các xe phân khúc C không tính xe hàn. Altis 2.0 giá hơn 900..giờ là 980 củ hơn cả xe em ra cả biển.
Về số tiền bỏ ra và những cái em nhận được thì chắc không tìm được con nào hơn. Cũng vì em hay đi ít người thường là mình em hoặc thêm 1-2 người nữa thôi. Cụ nào tính đi thường xuyên 4-5 người thì focus sẽ hơi chật.
Camry thì phân khúc D rồi, phù hợp với người có chút tuổi và điềm đạm,lái xe cẩn thận. Đặc biẹt em đánh giá cao cái tựa tay hàng nghế sau của Camry bản Q vì nó la xe duy nhất trong phân khúc có thể cho người ngồi sau điều khiển mấy thứ linh tinh trên xe, cảm giác nâng hạng rất nhiều.

FC911

Xe máy
đọc một loạt com mèn của các cụ em thấy cụ nào nói cũng có lý... và như đúng rồi. Cá nhân em hiện cũng đang sử dụng ANF, trước khi cưới em nó em cũng đã tìm hiểu khá nhiều thông tin về SUV và định cưới SUV của Mít ...., đùng cái duyên nó đến em cưới v2 ANF. Sau một thời gian sử dụng em thấy quyết định của mình đúng vì :
1. Chất lượng : đi cảm giác chắc chắn, máy móc lành. Từ lúc sở hữu em nó đến nay (>2v) chưa phải đi viện để thăm khám ngoài thay dầu, đổ nước mát, nước gạt .... nên chẳng hiểu các cụ chê thì em hỏi các cụ đó đã từng sở hữu em nó chưa? đã chạy được bao nhiêu km để đánh giá đúng? và đã chạy các xe khác chưa để có trải nghiệm mà so sánh hay là cũng chỉ "nghe nói..."
3. Hình thức và option : cái này hơi khó vì thẩm mỹ của mỗi người khác nhau nên sự cảm nhận về hình thức khác nhau. Nhưng tựu chung nhiều đánh giá công nhận rằng nhìn hình thức bên ngoài ĐƯỢC, vừa mắt. Còn option thì em dùng thấy là đủ cho nhu cầu, tất nhiên không nhiều như các dòng xe của Hàn nhưng nếu thích vọc vạch thì thoải mái.
Cụ này giống em thế. Lúc đầu cũng định múc OS của Mit nhưng sau lại vồ phải ANF. Nói chung hài lòng, đi sướng. Sướng nhất là có cái CC chạy ở cao tốc nhàn tênh, không phải lái.

Fastech_driver

Xe máy
Cụ này giống em thế. Lúc đầu cũng định múc OS của Mit nhưng sau lại vồ phải ANF. Nói chung hài lòng, đi sướng. Sướng nhất là có cái CC chạy ở cao tốc nhàn tênh, không phải lái.
Thanks các cụ nhiều. Nhưng em chỉ đủ tiền mua FC 2012 bản cũ. Các cụ có gì chia sẻ với em về bản này không ợ

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Thanks các cụ nhiều. Nhưng em chỉ đủ tiền mua FC 2012 bản cũ. Các cụ có gì chia sẻ với em về bản này không ợ
Em đi ford 2014 nên không rõ về bản cũ, nhưng ông bạn làm ăn với em đi ff2012, bác ấy nói xe đi ngon, đầm chắc. Trước cụ đấy đi altis, giờ đi ford xong toàn ngồi chê toy thôi cụ ạ.
Em nghĩ tầm 550 mua xe cũ lấy focus là hợp lý rồi cụ ạ.