[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mua dàn karaoke

smallcarvn

Xe buýt
Hàng xóm nhà cụ lại sắp không vui rồi 🤣

kienconbk

Xe hơi
Cụ chưa biết gì về âm thanh thì nên mua bộ gồm những đồ phổ thông nhiều người biết để sau thanh lý còn được nhanh cụ nhé.
Bộ karaoke cơ bản thì cụ tìm mua Cục đẩy công suất (pow) + Vang số + Loa full (toàn dải) + Sub điện (cục bass) + Mic. Phần nguồn phát nếu cụ k cầu kỳ có thể dùng nguồn Youtube, cao hơn thì cụ dùng đầu karaoke chọn bài.
Hát hò thì khi chưa hát sẽ muốn mua, mua rồi thì cũng ít khi dùng. Quan trọng nữa, như các cụ trên đã nói, cụ cần đảm bảo cách âm để không làm ảnh hưởng tới người khác.
Chúc cụ sớm mua được bộ dàn như ý.

Chu An

Xe điện
Cụ làm 1 bộ như của em đây này, vừa hát karaoke vừa livestream được luôn cụ nhé 😊😊

Bác đứng ở hàng cây đa cây đề trong ngành âm thanh biểu diễn rồi. Tôi nhớ khoảng 20 năm trc ở bên VNAV, bác có nhiều bài chất lượng lắm.

Thaoprohp

Xe tăng
Bác đứng ở hàng cây đa cây đề trong ngành âm thanh biểu diễn rồi. Tôi nhớ khoảng 20 năm trc ở bên VNAV, bác có nhiều bài chất lượng lắm.
Cảm ơn bác vẫn còn nhớ đến em.
vâng, đúng là tròn 18 năm, từ ngày em có bài viết đầu tiên tham gia vào lĩnh vực karaoke và thiết bị biểu diễn chuyên nghiệp bên VNAV.
Một hành trình khá dài, và đến bây giờ, công nghệ của ngành karaoke đã có 1 vài sự thay đổi.
Từ analog sang digital
Từ giản đơn sang phức tạp về mặt công nghệ
Nhưng lại từ phức tạp sang giản đơn về mặt vận hành sử dụng.
Dự báo trong 5 năm gần nhất sắp tới, công nghệ digital vẫn tiếp tục phủ kín thị trường như hiện tại, và sự bát nháo trong các khâu phân phối sản phẩm sẽ ổn định trở lại, hàng fake, hàng kém chất lượng sẽ bị thu hẹp nguồn cung và dần dần bị đào thải.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh đồng giữa karaoke và cái gọi là “thiếu văn minh” ah ?
Nếu nhà cụ làm phòng hát cách âm 100% thì là em sai. Còn ko làm được như vậy thì là kém văn minh 100% còn gì. Cụ tưởng thiên hạ thích nghe cụ hát chắc.

hm.tuan

Xe điện
Lạy cụ, cho chúng em được yên tĩnh, nghỉ ngơi :-$
Cụ cho em theo với. Trong khu có mấy mụ gào như chó điên. Các cụ xưa bảo: Câm hay gọi điện, điếc thích nghe đài... không sai tí nào cả. Cũng may thỉnh thoảng mới bị tra tấn.

Thaoprohp

Xe tăng
Nếu nhà cụ làm phòng hát cách âm 100% thì là em sai. Còn ko làm được như vậy thì là kém văn minh 100% còn gì. Cụ tưởng thiên hạ thích nghe cụ hát chắc.
Vậy tôi mới nói cụ đang đánh đồng.
Đâu đó vẫn có rất nhiều sự phiền toái do tiếng ồn karaoke mang lại, nhưng ko có nghĩa tất cả 100% người hát karaoke đều gây ảnh hưởng như vậy. Đó là do ý thức của con người.
Nhà tôi làm cách âm đầy đủ cụ nhé, và các khách hàng của tôi có sử dụng hệ thống âm thanh trong nhà, ngoài trời, hay ở sân vườn đều rất lịch sự, văn minh với láng giềng cụ ạ, nên cụ tuyệt đối hoá bằng chữ 100% là thiếu sót lớn rồi.
Câu cuối cùng của cụ, tôi còn phát hiện ra là cụ thích "bỏ bóng đá người", ko nên cụ nhé.

Nhân tiện, cụ nào băn khoăn về khoản cách âm, có thể để câu hỏi , tôi sẽ tư vấn giùm.

Kendys5

Xe máy
Đâu đó vẫn có rất nhiều sự phiền toái do tiếng ồn karaoke mang lại, nhưng ko có nghĩa tất cả 100% người hát karaoke đều gây ảnh hưởng như vậy. Đó là do ý thức của con người.
Nhà tôi làm cách âm đầy đủ cụ nhé, và các khách hàng của tôi có sử dụng hệ thống âm thanh trong nhà, ngoài trời, hay ở sân vườn đều rất lịch sự, văn minh với láng giềng cụ ạ, nên cụ tuyệt đối hoá bằng chữ 100% là thiếu sót lớn rồi.
Câu cuối cùng của cụ, tôi còn phát hiện ra là cụ thích "bỏ bóng đá người", ko nên cụ nhé.

Nhân tiện, cụ nào băn khoăn về khoản cách âm, có thể để câu hỏi , tôi sẽ tư vấn giùm.
Cụ có thể tư vấn giúp e 1 bộ hài hoà cả nghe và hát trong tầm tiền đc ko ạ?

Cô_đơn

Xe tải
E copy vnav:
Đơn giản thôi: Loa, amply công suất, thiết bị xử lý, nguồn vào (nhạc, micro).

Thiết bị xử lý: Đơn giản thì chỉ cần 1 mixer số hoặc vang số. Nó có đầy đủ mọi tính năng như echo, reverb, equalizer, compressor, crossover...Nếu phức tạp thì mỗi chức năng sẽ dùng một thiết bị rời.

Với karaoke gia đình pro thì chỉ cần mixer số Behringer XR12 giá 7tr, 1 cục đẩy công suất tầm 450W như Crown xli2500 hay Crest, QSC...tầm 10-15tr, 1 cặp loa pro Âu/Mỹ đường kính 2-2.5 tấc tầm 15-20tr, 1 con sub điện Âu/Mỹ 4 tấc tầm 10-15tr, 1 cặp mic tàu 4-5tr.

Tầm 50tr-60tr bảo đảm chơi hay, hát hay như ca sĩ phòng trà và bền đến trọn đời.

.Xukthal

Xe container
Trong này nhiều cụ đi Vios nhỉ? :)) Chủ thớt dám bỏ 80 củ để nua bộ KROK rồi mà cc cứ sợ thay đến lúc bán mất giá :)) :))
Theo em cụ cứ vào tham khảo và hát thử 1 số bộ combo của các cty chuyên kinh doanh KROK như BC, HDpro.... rồi tự qđ nên mua bộ nào cho hợp với giọng của mình thôi.
Nói trước cho cụ biết là cái món KROK này với những ng hát hay họ lại thích những bộ chất lượng cao nhưng dải hẹp và khó hát đối với ng hát bt hoặc hát ko hay nhé, tương tự là nguồn nhạc....hát ko hay ko có năng khiếu âm nhạc thì cứ nhạc vi tính mà giã :))

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Trong này nhiều cụ đi Vios nhỉ? :)) Chủ thớt dám bỏ 80 củ để nua bộ KROK rồi mà cc cứ sợ thay đến lúc bán mất giá :)) :))
Theo em cụ cứ vào tham kgaor và hát thử 1 số bộ combo của các cty chuyên kinh doanh KROK như BC, HDpro.... rồi tự qđ nên mua bộ nào cho hợp với giọng của mình thôi.
Nói trước cho cụ biết là cái món KROK này với những ng hát hay họ lại thích những bộ chất lượng cao nhưng dải hẹp và khó hát đối với ng hát bt hoặc hát ko hay nhé, tương tự là nguồn nhạc....hát ko hay ko có năng khiếu âm nhạc thì cứ nhạc vi tính mà giã :))
Thiết kế 1 bộ karaoke ở nhà không dễ đâu!
Bỏ nhiều tiền chưa đủ, mà quan trọng hơn là bỏ như thế nào. Ngay như chọn cái mic thôi, thì nhiều tiền cho cái mic nổi tiếng cũng chưa đúng. Mic hội ca sỹ hát hay thì người hát bình thường chưa chắc, nhất là những người chưa được học thanh nhạc thì có thể nói luôn là không thể hát hay bằng dùng mấy cái mic rẻ tiền.
Ngay cả đi nghe thử ở cửa hàng cũng không đúng lắm. Nhiều người cứ nghĩ ở cửa hàng là họ đã setup tốt rồi, nhưng nếu ở HN thì phần lớn không đúng như vậy đâu.
Bác chủ thớt đã định bỏ ra tới 80 tr. cho bộ karaoke thì bác có thể săn siu bớt đi hay tăng thêm rồi sau khi đến 1 cửa hàng xem, thấy ưng 1 bộ nào đó sẽ thuê người về làm lại căn phòng bác định đặt nó vào và cài đặt như bác thích, đặc biệt phần âm từ mic. Tất nhiên làm ở nhà thì không thể làm trang âm cho căn phòng giống như ở các nhà hàng karaoke được, vì rất buồn cười, nhưng như thế lại càng khó hơn.
Nếu bác đam mê và sử dụng nó thường xuyên thì 1 thời gian sau sẽ lại phải gọi họ đến cài đặt lại. Nếu giọng hát bác đi lên thì sẽ lại thay loa lời, thay mic,...!

Chỉnh sửa cuối:

.Xukthal

Xe container
Ngay như chọn cái mic thôi, thì nhiều tiền cho cái mic nổi tiếng cũng chưa đúng. Mic hội ca sỹ hát hay thì người hát bình thường chưa chắc, nhất là những người chưa được học thanh nhạc thì có thể nói luôn là không thể hát hay bằng dùng mấy cái mic rẻ tiền.
Ngay cả đi nghe thử ở cửa hàng cũng không đúng lắm. Nhiều người cứ nghĩ ở cửa hàng là họ đã setup tốt rồi, nhưng nếu ở HN thì phần lớn không đúng như vậy đâu.
Thế em mới khuyên cụ chủ đi nhiều cửa hàng để thử thực tế, nếu nghe chưa đc thì họ thay các thành phần cho thử đến lúc ưng thì thôi chứ nghe cc rành thanh nhạc tư vấn chắc gì đã hợp với trình độ thanh nhạc và giọng hát của mình? Cc chỉ tư vấn theo chủ quan của mình thôi và ko có đủ loại thiết bị để ghép đổi cho cụ ý thử như các hàng bán tbi krok chuyên nghiệp.

money_talk

Xe tăng

Câu chuyện ở đây là nhà cụ chủ muốn biến phòng khách để hát ạ.
Bản thân cụ còn chưa nhìn thấy bản vẽ mặt bằng cơ mà - tức sẽ ko ai có thể dám chắc có ảnh hưởng hàng xóm (liền kề) hay ko. Nếu ở quê nhà cách nhà bằng cả quả đồi thì đơn giản.
Với 80tr (bao gồm thiết bị, vật liệu, thi công) thì chưa thể đủ biến phòng khách thành phòng hát 75m2 mà vẫn đạt tính thẩm mỹ, tiện dụng về công năng - không ảnh hưởng tới hàng xóm liền kề.
Mới tưởng tượng lót thảm cho cái sàn, mớ tán âm, hút âm, điều hòa cho 75m2...em thấy ngộp cụ nhỉ...

ntcntc

Xe tải
Hình như còm đấy của mình thì phải =))
Cụ chủ cứ inbox cho cụ Hại Điện này, người dùng không phải thợ mà kinh nghiệm + kỹ thuật + kiến thức hơn cả kỹ thuật phèn của BC. Miễn phí mà lại chuẩn. Có thể cụ ấy rất vui mời cụ tới nhà trải nghiệm bộ nhà cụ ấy, cụ chủ sẽ có cách nhìn đúng về hệ thống cara ô cê.
Em thì lìu tìu bằng khoảng 50% cụ trên, cũng người dùng, nhưng cũng vui vẻ mời cụ sang em trải nghiệm nếu cụ chủ tiện ở Hà Nội.

Badriver

Xe tải
Cụ chủ cứ inbox cho cụ Hại Điện này, người dùng không phải thợ mà kinh nghiệm + kỹ thuật + kiến thức hơn cả kỹ thuật phèn của BC. Miễn phí mà lại chuẩn. Có thể cụ ấy rất vui mời cụ tới nhà trải nghiệm bộ nhà cụ ấy, cụ chủ sẽ có cách nhìn đúng về hệ thống cara ô cê.
Em thì lìu tìu bằng khoảng 50% cụ trên, cũng người dùng, nhưng cũng vui vẻ mời cụ sang em trải nghiệm nếu cụ chủ tiện ở Hà Nội.
Em lại móc lên nhờ các cụ thông thái tư vấn tiếp, cụ chủ đã mua được chưa ạ, em lại định nhảy vào đúng hố của cụ, hihi

buikhacthinh

Xe tăng
Mua đồ này dễ bị mua lầm lắm.
Đắt mà chẳng ra gì.