Thảo luận Nhờ các cụ tư vấn...mua xe gia đình Escape 2.3 2009

Karkul

Xe tải
E thử làm 1 phép tính với cụ cho Ếch ộp trong 1 tháng:
-Một năm cụ chạy khoảng 10.000 km vậy 1 tháng khoảng 800 km, một ngày khoảng 25 km
-E cứ cho cụ toàn chạy phố tính 15l/100 cây – tháng 120 lít x 19.000 xăng E95-IV = 2.280.000 VND
-Gửi xe 1.200.000/tháng
-Rửa xe 50.000 x 4 lần/tháng = 200.000
Dầu máy nếu cụ chạy dầu xịn thì 1 năm mới phải thay 1 lần hết khoảng 1,2 củ + lọc dầu hình như hơn trăm k, cái này thôi bỏ qua. Như vậy chi phí cố định cho Ếch 1 tháng khoảng 3,7 củ trong điều kiện cụ toàn đi trong phố. Các chi phí khác như sửa chữa, bảo dưỡng định kỳ, độ đẽo, vệ sinh nội ngoại thất … còn tùy thuộc vào chất lượng xe và cá tính của cụ. Cụ chịu khó mần 16 tầng địa ngục của Ếch thì chi phí nuôi Ếch của cụ còn ít nữa. Thu nhập nhà e nhìn nhà cụ mà thèm mà e vẫn phi ếch ầm ầm. E hay đi hát Karaoke không ôm uống chai nước lã mất 10k, tính ra còn đắt hơn nước suối của Ếch cụ ạ :D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

manu4ever87

Xe đạp
Em thì đã chốt lấy 1 em ếch đời 2012 của người quen đổi xe để lại rồi, vào đây để học tập kinh nghiệm vận hành của các cụ thôi :D

BVTL

Xe điện
Người OF
Hôm trước e đọc OF thấy ESC Team đi xuyên Việt mà không thấy con ếch nào cụ nhể?
Em thấy có 1 con bắt đoàn từ Gia lai. Nhưng đen cái là bị hỏng dọc đường mấy phát (ắc quy, vỡ cao su cân bằng, bát bèo) :D

for2008

Xe máy
Xe đời 2008 xls hồng phấn, em cũng chỉ dùng chạy loanh quanh, phục vụ bà xã hồi sinh F3. Cụ cần ới em giá thơm luôn, vì nhu cầu lên đời xe rộng hơn 0904323929

tommykp

Xe buýt
e đang chạy con xls 2011, chi phí trung bình 5 củ/ tháng (xăng, gửi xe, bảo dưỡng...). Xăng trong phố 12-14L, ngoài phố thì 8-9L

Điểm trừ lớn đối với em là tiếng ồn do lốp GY theo xe. Dưng vừa đổi lốp khác thấy mượt và êm hẳn

xebon banh

Xe tải
Cụ đừng nghe cụ fuji và cụBVTL xui dại mà mua, cụ mua xong thì hội ếch lại đông thêm đấy.

Quang53

Xe máy
E thử làm 1 phép tính với cụ cho Ếch ộp trong 1 tháng:
-Một năm cụ chạy khoảng 10.000 km vậy 1 tháng khoảng 800 km, một ngày khoảng 25 km
-E cứ cho cụ toàn chạy phố tính 15l/100 cây – tháng 120 lít x 19.000 xăng E95-IV = 2.280.000 VND
-Gửi xe 1.200.000/tháng
-Rửa xe 50.000 x 4 lần/tháng = 200.000
Dầu máy nếu cụ chạy dầu xịn thì 1 năm mới phải thay 1 lần hết khoảng 1,2 củ + lọc dầu hình như hơn trăm k, cái này thôi bỏ qua. Như vậy chi phí cố định cho Ếch 1 tháng khoảng 3,7 củ trong điều kiện cụ toàn đi trong phố. Các chi phí khác như sửa chữa, bảo dưỡng định kỳ, độ đẽo, vệ sinh nội ngoại thất … còn tùy thuộc vào chất lượng xe và cá tính của cụ. Cụ chịu khó mần 16 tầng địa ngục của Ếch thì chi phí nuôi Ếch của cụ còn ít nữa. Thu nhập nhà e nhìn nhà cụ mà thèm mà e vẫn phi ếch ầm ầm. E hay đi hát Karaoke không ôm uống chai nước lã mất 10k, tính ra còn đắt hơn nước suối của Ếch cụ ạ :D:D:D
Haha.. cụ vui tính quá. Nhà e sắp có trẻ con nên gấu mẹ vĩ đại hay săm soi cái vụ chi phí nuôi xe lắm. Nếu nó mà lớn hơn chi phí nuôi con thì e chỉ có nước rút quỹ đen ra mà bù vô thôi. Kể ra cụ nói cũng đúng. Tháng nhịn 1 2 bữa bia bù vào cũng hợp lý quá ấy chứ. Nhân tiện có ông a chơi cùng cứ tư vấn e con FF HB. Thật ra e thấy con xe ấy cũng chả kinh tế hơn Ếch mấy cụ nhỉ??

Quang53

Xe máy
Xe đời 2008 xls hồng phấn, em cũng chỉ dùng chạy loanh quanh, phục vụ bà xã hồi sinh F3. Cụ cần ới em giá thơm luôn, vì nhu cầu lên đời xe rộng hơn 0904323929
Tháng 10 âm này e về nhà mới thì mới xuống tiền mua xe đc. Nếu lúc đó cụ vẫn còn thì cụ cháu mình giao lưu nhé.

Quang53

Xe máy
e đang chạy con xls 2011, chi phí trung bình 5 củ/ tháng (xăng, gửi xe, bảo dưỡng...). Xăng trong phố 12-14L, ngoài phố thì 8-9L

Điểm trừ lớn đối với em là tiếng ồn do lốp GY theo xe. Dưng vừa đổi lốp khác thấy mượt và êm hẳn
Con inova đời tống của ông già e cũng ồn kém công nông 1 tý. E nghe nhiều cũng quen rồi cụ ạ :))

Karkul

Xe tải
Haha.. cụ vui tính quá. Nhà e sắp có trẻ con nên gấu mẹ vĩ đại hay săm soi cái vụ chi phí nuôi xe lắm. Nếu nó mà lớn hơn chi phí nuôi con thì e chỉ có nước rút quỹ đen ra mà bù vô thôi. Kể ra cụ nói cũng đúng. Tháng nhịn 1 2 bữa bia bù vào cũng hợp lý quá ấy chứ. Nhân tiện có ông a chơi cùng cứ tư vấn e con FF HB. Thật ra e thấy con xe ấy cũng chả kinh tế hơn Ếch mấy cụ nhỉ??
ESC và FF HB thuộc 2 phân khúc khác nhau, hơn nữa e chưa chạy FF nên ko dám đưa ra ý kiến. Thông thường mọi người có xu hướng bảo vệ chiếc xe mình đang sở hữu, như cụ vào box Ford hỏi ếch thì các cụ chạy ếch đương nhiên bảo vệ e nó, cụ sang box Toyota thì các cụ chạy Toy sẽ bảo vệ Toy đến nơi đến chốn. FF chủ yếu dùng cho chạy phố, ESC nói riêng và các dòng crossover khác nói chung như CX5, CR-V, Tucson .... thì dung hòa đc các yếu tố, cụ có thể đi chơi, đi làm, đi phố, đi xa, đi địa hình hơi khó một tí (trời mưa bão, ổ trâu ổ bò ESC ăn đứt FF rồi). E nghe thiên hạ đồn là hộp số ly hợp kép của FF ko đc đánh giá cao lắm và Ford đang bỏ dần hộp số loại này. E có 1 thống kê thế này: số là e hay ngồi quán cafe của thằng bạn, quanh đó có mấy cái nhà nghỉ thì 90% xe vào đó đeo nhãn Toyota, Ếch thì tuyệt nhiên e chưa thấy. Chứng tỏ xe ngon nên người cũng ngon hay sao ấy hoặc cưỡi ếch toàn các đại cao thủ cậy xe hịn nên toàn đi xa hoặc xe lởm quá suốt ngày chỉ lo sửa mới lo độ. Mà gấu nhà cụ sắp sinh ngồi ếch ẵm F1 thì sướng lắm đấy (e chả biết có đúng không vì thấy gấu nhà e bảo thế khi so với cái Toyota trước của e) :D:D:D

Quang53

Xe máy
ESC và FF HB thuộc 2 phân khúc khác nhau, hơn nữa e chưa chạy FF nên ko dám đưa ra ý kiến. Thông thường mọi người có xu hướng bảo vệ chiếc xe mình đang sở hữu, như cụ vào box Ford hỏi ếch thì các cụ chạy ếch đương nhiên bảo vệ e nó, cụ sang box Toyota thì các cụ chạy Toy sẽ bảo vệ Toy đến nơi đến chốn. FF chủ yếu dùng cho chạy phố, ESC nói riêng và các dòng crossover khác nói chung như CX5, CR-V, Tucson .... thì dung hòa đc các yếu tố, cụ có thể đi chơi, đi làm, đi phố, đi xa, đi địa hình hơi khó một tí (trời mưa bão, ổ trâu ổ bò ESC ăn đứt FF rồi). E nghe thiên hạ đồn là hộp số ly hợp kép của FF ko đc đánh giá cao lắm và Ford đang bỏ dần hộp số loại này. E có 1 thống kê thế này: số là e hay ngồi quán cafe của thằng bạn, quanh đó có mấy cái nhà nghỉ thì 90% xe vào đó đeo nhãn Toyota, Ếch thì tuyệt nhiên e chưa thấy. Chứng tỏ xe ngon nên người cũng ngon hay sao ấy hoặc cưỡi ếch toàn các đại cao thủ cậy xe hịn nên toàn đi xa hoặc xe lởm quá suốt ngày chỉ lo sửa mới lo độ. Mà gấu nhà cụ sắp sinh ngồi ếch ẵm F1 thì sướng lắm đấy (e chả biết có đúng không vì thấy gấu nhà e bảo thế khi so với cái Toyota trước của e) :D:D:D
Gấu mẹ cháu cũng ưng cái kiểu dáng xe này rồi, giờ mà lại thêm cái khoản chống say với chở F1 thế này nữa thì càng lời rồi :))

Bò lốp

Xe lăn
Dòng này cũng lành mà cụ, ops chả có gì nên chả sợ nó hỏng, đồ đạc cũng sẵn, xăng cộ hợp lý. Nói chung dễ nuôi, dc cái đi đâu xa cả nhf cũng thoải mái vì em nó thuộc dòng gầm cao.
Nhà cháu đang có con 2 cầu xlt 2009 màu xanh xám, giá hơn 4 trăm tí ti, mới bảo dưỡng toàn bộ và thay 4 quả lốp mới tỉnh tình tinh.
Cụ quan tâm call cháu 0969788988
Lão gửi hình em nó vào box em cái, báo cho cọc chèo có thích ko ạ?tks all

Trungacc

Xe hơi
Em cũng hong và nằm vùng ... em đag tìm tầm 2013 nhưng hiếm quá

tung_

Xe máy
Sau 1 thời gian sử dụng em này, em thấy như sau:
1- Nếu mục đích của cụ chỉ như vậy thì em này cũng hợp lý. Nhưng nếu cụ chủ yếu để đi trong phố thì với tầm tiền này có thể chọn những em nhỏ hơn, như I10, I20, City, Swift, Eco... Các em này tuy nhỏ hơn nhưng với cùng số tiền sẽ kiếm được em mới hơn, thậm chí là mới cóng. Xăng cộ mấy em này chắc chắn cũng nhẹ nhàng hơn 1 cách tương đối mà lại dễ xoay xở trong phố hơn. Đặc biệt, nếu là xe mới thì cụ sẽ không phải lăn tăn gì về chuyện sửa chữa trong vòng 3-5 năm. Nhược điểm là những em này ra đường trường hay đường xấu thì sẽ không được như Ếch.
2- Xăng cộ: Đường trường thì em nó xơi tầm 9lit/100km, còn trong phố thì cũng khó nói, nhưng tầm loanh quanh 13-14lit/100km. Chi phí dầu xe: Cứ 5000km tốn 5-600k tiền thay dầu. Nếu cụ không có chỗ để xe trong nhà thì tốn thêm 1,2tr tiền gửi xe/1 tháng. Chi phí sửa xe thì em xin nói ở mục 3 dưới đây.
3- Xe này có lành không? Cái này tuỳ theo cách nhìn của mọi người. Nhưng em thấy xe này có những lỗi sau:
Dàn cao su và nhựa của xe không được tốt, mà giá lại tương đối cao. Núm nhựa điều hoà thỉnh thoảng có cụ lại bị gẫy, giá 500k; tay mở cửa tài cũng nhiều cụ dính, cũng giá 500k; nhựa ốp chân kính lái bị bở cao su, chi phí thay mới trong hãng là 6tr (nếu biết cách tự xử thì hết 250k mà tương đối đẹp); Ốp nhựa ở cửa to bằng bàn tay giá 700k/cái..
Lỗi to thì ít thấy, nhưng những lỗi vặt thì cũng thỉnh thoảng có: Vỡ núm điều hoà, gẫy tay cửa, tuột chốt cửa, kẹt kính cửa sổ, dải đi số chập chờn... Mấy cái này chi phí tầm 500k/lần để xử lý.
Hay bị báo lỗi túi khí trên tablo. Cách xử lý là tháo ra, cắm lại hoặc thay mới giắc nối dưới gầm ghế nhưng đôi khi cũng không triệt để được vấn đề.
Nhiều xe bị hiện tượng rung ù khi ở galangti. Nguyên nhân có thể là do chân máy (tầm 13tr/bộ trong hãng), nhưng đôi khi thay vào vẫn bị, dù là có ít hơn.
Nhiều xe bị tiếng lọc cọc, lục cục dưới gầm trước do cặp rotuyn (1tr4/cái) hoặc/và cặp giảm xóc (2tr4/cái), hoặc cặp cao su càng A (3tr6/càng - cái này trong hãng bán cả càng chứ không bán riêng từng chi tiết). Nhưng tới giờ này thì chắc đa số các cụ chủ Ếch đã thay hết rồi, hoặc không thì có những cách khác kinh tế hơn 1 chút so với việc vào hãng.
Phụ tùng cho em nó có nhiều giá, nhiều loại, nhiều nhà cung cấp. Nói chung là cũng cần phải "biết mua".
Ngoài những thứ đó ra thì em Ếch này lành như những em khác.
Ghi chú: Đây chỉ là những cảm nhận của cá nhân em sau 1 thời gian cưỡi em nó, cũng như giao lưu thăm hỏi với những anh em chạy Ếch khác :D
cụ chủ rất tâm huyết với em nó, em đang định lấy một em đi, nhưng nghe cụ phân tích lại thấy phân vân :(

hola

Xe tải
Mai em ới cụ, h muộn quá roài

ducnv7777

Xe máy
có ai bán ếch 2011/2012 màu sáng không? e cũng đang có ý định cưới em này.

ducnv7777

Xe máy
con ếch này e nghe người ta nói hay bị lỗi hộp số? có phải không ah?

BVTL

Xe điện
Người OF
con ếch này e nghe người ta nói hay bị lỗi hộp số? có phải không ah?
Tại sao cụ lại định mua escape? Dòng này ngừng sx rồi. Mấy cụ giờ vẫn đi chẳng qua vì rẻ quá nên bán thì xót.