[Funland] Nhờ các cụ tư vấn ngành học: Con trai học ngành hoá sinh có ổn không ạh.

giaconngu

Xe tăng
Vâng cám ơn cụ, thực ra chau lăn tăn vì trước nay chỉ tương tác bên mấy ngành kinh tế thôi, mấy công việc liên quan đến hoá sinh thường làm trong các khu công nghiệp.
Đó là tư duy của cụ, không phải của cháu cụ. Nên khuyến khích và nếu có thể thì hỗ trợ để cháu theo đuổi đam mê của mình.

physician

Xe tải
Giỏi hóa và sinh, thêm ngoại ngữ thì theo em nên học bác sĩ....

Bác sĩ giỏi ngoại ngữ (4 kỹ năng) ở Vn không nhiều. Chỉ cần ngoại ngữ tốt (Anh/ Pháp) + chuyên môn vừa vừa kiếm tiền VN khá ổn.

Nếu cháu cụ siêu cả 2 dư sức apply học bổng nước ngoài, thậm chí cơ hội hành nghề bác sĩ ở bển đó...

tamdao

Xe tăng
Chào các cụ,
Em có đứa cháu con chị gái, năm nay lớp 12. Cháu học giỏi hoá, lý và tiếng Anh.
Chị gái em ở Quê nên nhờ em tư vấn giúp cháu chọn chuyên ngành học đại học, hai cậu cháu tâm sự nhiều và định hướng chuyên ngành kinh tế. Nhưng cu cậu lại chỉ thích hoá sinh, công nghệ sinh học với ước mơ là chế tạo vaccine hoặc những công trình nghiên cứu giúp ích cho XH.

Cá nhân em thấy ngành này có vẻ không hợp lắm với con trai, hơn nữa sau này ra trường sẽ khó xin việc vì em thấy ít nơi tuyển, có chăng chỉ vào cơ quan nhà nước, mà nhà em chả có quan hệ gì.
Với thành tích của cháu hiện nay có thể tuyển thẳng vào khối trường kinh tế như Ngoại thương, Kinh tế… còn khối kỹ thuật thì phải thi.
Mong các cụ các mợ tư vấn giúp em tương lai ngành này có ổn không ạh, nhất là với con trai. Cháu em học tốt lý, hoá, IELTS 8.0
Em cám ơn.
Em học Khoa CNSH của ĐH Khoa học tự nhiên, hóa sinh là 1 chuyên ngành của CNSH. Học xong làm ở các Viện nghiên cứu, Trường ĐH, Bệnh viện. Tỷ lệ nam : nữ là 1:1. Nghề này công việc ổn định, đều đều, ko áp lực cũng ko giàu được
Em cũng du học ở 1 số nước nữa. Làm vài năm thì em ra khỏi cơ quan, theo nghiệp kinh doanh. Bạn bè em ở lại Nhà nước, đứa làm Tiến sỹ, đứa lên Phó giáo sư, cũng ổn

Archer

Xe điện
Cứ bàn kỹ, thẳng thắn và rõ ràng với cháu cụ ạ. Thanh niên có hoài bão, tự hoạch định tương lai cho mình là nhất! Việc của chúng ta là vun đắp, ủng hộ cháu trên cơ sở phân tích SWOT cẩn thận và ... triển thôi :)

Archer

Xe điện
Em nói thêm, với sức học, thành tích của cháu thì có thể xin học bổng các trường ĐH nước ngoài. Nhà cụ đã thử chưa? Cháu đã thử chưa?

Xì hơi llo61p

Xe đạp
Hoá sinh mà không có việc á? Cụ thớt có hiểu lầm gì không?
Tha hồ công việc nhé, không cần giỏi luôn, chỉ cần chăm chỉ là ok. Các công ty phân bón, thuốc trừ sâu, thức ăn gia súc, xử lí môi trường, nông nghiệp... tuyển suốt. Lương ổn, công việc đa dạng. Tất nhiên là vất vả hơn ngồi bàn giấy.
Học hoá sinh giờ là hướng mở cực hiệu quả với con nhà nghèo.

Ben BMS

Xe buýt
Em nói thêm, với sức học, thành tích của cháu thì có thể xin học bổng các trường ĐH nước ngoài. Nhà cụ đã thử chưa? Cháu đã thử chưa?
Bố mẹ cháu không rành mấy việc này, lâu nay chủ yếu do cháu chủ động, em thỉnh thoảng giúp kết nối chỗ này chỗ kia thôi ạh.
Đợt này cũng đang tìm hiểu thêm để hỗ trợ cháu.

tranmanhha

Xe điện
Rất ổn ạ.
Em có biết 1 thanh niên, cũng học khoa này. Làm KCS cho 1 hãng sữa.Lương cao.