Nhờ các cụ tư vấn: nhà tập thể cũ hay chung cư mới

minhmo

Xe cút kít
Phương án 2 đi cụ ợ. Sau này kiếm thêm tiền tính sau. Quan trọng nữa là bây giờ F1 còn nhỏ, ở gần các cụ cho đỡ tiền ..ô sin. :P :D

Ô La La

Xe buýt
e cũng thích phương án 2 hơn , đi lại cũng tiện , điện đường trường trạm cũng sẵn , có việc gì xảy ra thì có nhiều lựa chọn để giải quyết hơn ( ví dụ như ốm đau , cuối tuần đi công viên hay các tụ điểm ...)
đặc biệt là mùa hè , mấy vùng xa xa trung tâm lại còn hay mất điện , con cụ còn nhỏ mà mùa hè ko có điện khổ cho cháu lắm

gunners

Xe tải
Chỗ khác thì đc chứ Văn Phú xa quá. E đã từng ở xa nên thấm lắm.
Với cụ nên chọn 2.
cc thích hơn nhưng cụ phải tìm cái gần chút chứ văn phú mà về kim mã cháu sợ cụ đi được một thời gian thì nản ạ.
Phương án 2 cụ ơi , dù TT cũ nhưng gần chứ ở xa oải lắm !
Vâng, từ chỗ nhà bố mẹ em ra đấy tầm 12km. Thoáng đãng và yên tĩnh hơn so với chỗ em đang ở bây giờ nhiều.

Tiền cụ qua bên Ngọc Thụy - Gia lâm tìm mảnh đất dưới 1 tỏi + xây nhà 5ml nữa là ngon
Cảm ơn cụ, để em nghiên cứu thêm p á của cụ

Là em...em sẽ chon pa 2..!
Cảm ơn cụ đã tư vấn

Con nhỏ nên ở gần ông bà, mà kế cả con lớn cũng nên như vậy, sinh hoạt phần lớn nhà ông bà, tối về nhà mh ngủ thôi, cụ phải báo hiếu lên hàng đầu, trừ phi ông bà ở quê thì chọn pa 1, em có ông anh mua cái nhà tập thể bộ thủy sản, ông bà ngoại tầng 3, ông ý mua tầng 1, để đến khi ưng ý mất hơn 10 tỷ cả nhà cả tiền sửa đấy, mà nhà có 120 m diệnnticsh sử dụng nhé
Nhà tập thể mà sửa tốn thế cơ ạ :(

Nếu cụ sống cho mình thì theo em cụ nên chọn PA 1, nếu cụ sống vì thế hệ tương lai thì theo em nên chọn PA 2.
Em tiền ít mà lại vừa muốn sống cho mình, vừa muốn vì F1, thế mới khổ ợ :(

Phương án 2 đi cụ ợ. Sau này kiếm thêm tiền tính sau. Quan trọng nữa là bây giờ F1 còn nhỏ, ở gần các cụ cho đỡ tiền ..ô sin. :P :D
Cảm ơn cụ. vấn đề osin cụ dạy chí phải.

e cũng thích phương án 2 hơn , đi lại cũng tiện , điện đường trường trạm cũng sẵn , có việc gì xảy ra thì có nhiều lựa chọn để giải quyết hơn ( ví dụ như ốm đau , cuối tuần đi công viên hay các tụ điểm ...)
đặc biệt là mùa hè , mấy vùng xa xa trung tâm lại còn hay mất điện , con cụ còn nhỏ mà mùa hè ko có điện khổ cho cháu lắm
Chắc là ở các khu đô thị mới điện đóm cũng không đến nỗi cụ ạ, có gì còn có máy phát nên cũng ko lo.

wagonbean

Xe tải
Cụ chọn pa 2 đi, pa1 ở thì sướng thằng người nhưng đi làm và con nhỏ rất không tiện, sau này mất nhiều thời gian cho những việc này cụ sẽ thấy hối tiếc đấy.

ruanhongqing800

Xe máy
Cứ phương án 2 thôi cụ. Tiện lợi cả nhà. Sau này thích bán đi mua chung cư mới đang xây đầy ra.

hacphong6789

Xe đạp
Theo em là cụ nên lựa chọn chung cư Thương Mại
1.Chất lượng xây dựng tốt.
2.Dân trí trong khu vực cao.
3.Các dịch vụ tiện ích đầy đủ.
Cụ mua chung cư cũ mấy năm nữa hỏng lại đổi nhà mệt :)

gunners

Xe tải
em vote pa 1 ạ. vì nhà vợ e cũng có cái tập thể cụ ở KT, gửi xe bất tiện lắm ạ, lại hay bị soi mói. 1.4 tỷ cụ về linh đàm ở với e, ae giao lưu :))
1 củ 4 mà mua đc ở Linh Đàm hả cụ? Cụ đừng bảo e vay thêm vì đợt này kinh tế khó khăn, nợ vào là mệt mỏi lắm.

Cụ chọn pa 2 đi, pa1 ở thì sướng thằng người nhưng đi làm và con nhỏ rất không tiện, sau này mất nhiều thời gian cho những việc này cụ sẽ thấy hối tiếc đấy.
Cứ phương án 2 thôi cụ. Tiện lợi cả nhà. Sau này thích bán đi mua chung cư mới đang xây đầy ra.
Em cũng nghiêng về phương án đấy mà bạn bè anh e cùng tầm tuổi thì toàn can, còn những người có tuổi thì thấy hợp lý. Đây là lần đầu tiên e mua nhà, tiền lại ko nhiều nên cũng lăn tăn lắm. Gấu e thì cũng ko ý kiến gì nhiều, bảo việc này chồng quyết.
Em đến nhà bạn bè ở chung cư mới cũng thấy khang trang sạch sẽ cũng thích lắm. Tham khảo các diễn đàn về "tập thể cũ vs chung cư mới" thấy cũng cãi nhau như mổ bò. Mà đa phần ý kiến lại nghiêng về chung cư mới ợ :(

mebongxu101

Xe máy
Phương án 1 đi cụ, phương án 2 cháu đang ở. Chán con người lắm cụ ạ

gunners

Xe tải
Theo em là cụ nên lựa chọn chung cư Thương Mại
1.Chất lượng xây dựng tốt.
2.Dân trí trong khu vực cao.
3.Các dịch vụ tiện ích đầy đủ.
Cụ mua chung cư cũ mấy năm nữa hỏng lại đổi nhà mệt :)
Cảm ơn cụ đã tư vấn. Dân ở chung cư mới thì đa số là trẻ, sẽ thoải mái hơn là chắc rồi ợ.

Phương án 1 đi cụ, phương án 2 cháu đang ở. Chán con người lắm cụ ạ
Vâng, cái nhà tập thể em định mua xây từ năm 90, cũng gần 25 tuổi rồi mợ ạ :(

yourdalink

Xe container
Vấn đề của cụ k phải là tập thể hay chung cư. Nếu cụ sống độc lập em k tính, ở xa tí tuy khổ nhưng rộng rãi. Cụ có nhà ở đây, dù là nhà bố mẹ nhưng chí ít cụ k bị áp lực nhiều. Ngoài ra cũng k phải quá cân đong đo đếm về chuyện đầu tư hay chỉ ở.
Theo em k gì sướng hơn bằng việc đi làm gần. Tiết kiệm đc rất nhiều thời gian và sức khỏe. Bạn thân em mới lập gia đình, sồn sồn đòi ở riêng. Nó mua ở Xa La trong khi bố mẹ vợ, bố mẹ nó ở Ngã 4 Sở. Mỗi sáng lặn lội 7km đi làm bụi mù, nguy hiểm. Tiền cũng k nhiều để sử dụng ô tô. Vợ bầu bí vẫn gửi lên ngoại. Lúc nó mua nha em tư vấn nên mua cc mini vì thực ra cần chỗ ở, chứ quan trọng gì tỉ bạc. 5, 10 năm nữa bố mẹ già yếu vẫn phải về nhà hay ở gần. Sau này cũng quay về đó ở chứ chui đâu cho xa.
Em là cụ, em cân pá 2 hoặc cc mini hay dự án nào gần hơn. Nhiều cụ sợ pháp lý nhưng em chả quan tâm. Vì khoản đó k quá nhiều và cũng chả có gì đáng ngại.
Nhiều cụ đề cao sự độc lập, văn minh... Nhưng em nghĩ sống trong xã hội chưa văn minh, dịch vụ công ích còn chưa cao, giao thông chưa tốt, văn hóa... Thì lựa chọn ở đâu nó là bài tóan cá nhân.

gunners

Xe tải
Khó nghĩ quã thì cụ ko mua nữa,cứ ở như bây giờ cho nó lành :))
Không lành đâu cụ ơi, ở chung nhiều vấn đề lắm rắc rối đau đầu lắm ợ :(

Vấn đề của cụ k phải là tập thể hay chung cư. Nếu cụ sống độc lập em k tính, ở xa tí tuy khổ nhưng rộng rãi. Cụ có nhà ở đây, dù là nhà bố mẹ nhưng chí ít cụ k bị áp lực nhiều. Ngoài ra cũng k phải quá cân đong đo đếm về chuyện đầu tư hay chỉ ở.
Theo em k gì sướng hơn bằng việc đi làm gần. Tiết kiệm đc rất nhiều thời gian và sức khỏe. Bạn thân em mới lập gia đình, sồn sồn đòi ở riêng. Nó mua ở Xa La trong khi bố mẹ vợ, bố mẹ nó ở Ngã 4 Sở. Mỗi sáng lặn lội 7km đi làm bụi mù, nguy hiểm. Tiền cũng k nhiều để sử dụng ô tô. Vợ bầu bí vẫn gửi lên ngoại. Lúc nó mua nha em tư vấn nên mua cc mini vì thực ra cần chỗ ở, chứ quan trọng gì tỉ bạc. 5, 10 năm nữa bố mẹ già yếu vẫn phải về nhà hay ở gần. Sau này cũng quay về đó ở chứ chui đâu cho xa.
Em là cụ, em cân pá 2 hoặc cc mini hay dự án nào gần hơn. Nhiều cụ sợ pháp lý nhưng em chả quan tâm. Vì khoản đó k quá nhiều và cũng chả có gì đáng ngại.
Nhiều cụ đề cao sự độc lập, văn minh... Nhưng em nghĩ sống trong xã hội chưa văn minh, dịch vụ công ích còn chưa cao, giao thông chưa tốt, văn hóa... Thì lựa chọn ở đâu nó là bài tóan cá nhân.
Em vodka cụ rồi nhé. Riêng pháp lý của TT cũ thì e ko lo lắm vì có sổ đỏ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

gunners

Xe tải
Phương án 2 có vẻ hợp lý nhưng vấn đề là chắc chắn nhà nát rồi mới có giá ấy. Theo em cụ tìm chung cư đang xây khu gần đấy là ổn như: khu CG, HQV.. xuống HĐông xa quá nếu chưa đủ tiền vay thêm.
Nhà cũng cũ chứ chưa nát cụ ạ. Chung cư đang xây gần chỗ em toàn giá 35tr/m2 cụ ạ. Cầu Giấy-HQV cũng phải tầm 25, tính ra cũng phải hơn 2 tỷ/căn :(

Chỉnh sửa cuối:

nguyensy

Xe máy
người ta đang tránh xa cái tập thể ko được cụ lại định nhảy vào. em là em vote phương án 1. :D

LP640

Xe tải
PA 2 đi cụ, ở gần tiện bao nhiêu, có gì còn nhờ được ông bà, đi làm nắng mưa cũng đỡ

tudic9

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.2hs.vn
Phương án 2 mà cụ tìm được khu nào dân trí cao thì ổn quá. Em chưa ở phương án 1 nên không biết so sánh thế nào

Auto-run

Xe hơi
PA 2 phù hợp với hiện tại của cụ. PA 1 để dành cho tương lai.

Jun Nov18

Xe điện
Nói chung là PA2 nếu như là cái nhà í chất lượng ổn cụ ạ. Có lần em đến nhà bạn em, tập thể ở khu KL, em đi mà cảm giác cái nhà nó lắc lắc. Kiểu này vừa ở vừa lo ngay ngáy thì cũng mệt ạ.
Chả đâu bằng gần bố mẹ, tiện chăm sóc, và gần chỗ làm cụ ạ. Chứ đi làm xa thì cũng oải lắm.
1.4t 60m cái khu đó em thấy hợp lí, mỗi tội là tầng 5 thì cũng hơi mệt ạ. Với lại mấy tt cũ sợ nhất các bác toàn mang bếp than ra ngoài hành lang đun, hun nh hun chuột ạ.

noithatkientruc

Xe điện

gunners

Xe tải
người ta đang tránh xa cái tập thể ko được cụ lại định nhảy vào. em là em vote phương án 1. :D
Nhiều người cũng bảo em như vậy cụ ợ.

PA 2 đi cụ, ở gần tiện bao nhiêu, có gì còn nhờ được ông bà, đi làm nắng mưa cũng đỡ
Vâng. Cảm ơn cụ đã góp ý.

Phương án 2 mà cụ tìm được khu nào dân trí cao thì ổn quá. Em chưa ở phương án 1 nên không biết so sánh thế nào
Đấy là khu tập thể giáo viên, dân trí cao nhưng văn hóa không hoàn toàn cao cụ ạ.

PA 2 phù hợp với hiện tại của cụ. PA 1 để dành cho tương lai.
Cảm ơn cụ đã tư vấn

Nói chung là PA2 nếu như là cái nhà í chất lượng ổn cụ ạ. Có lần em đến nhà bạn em, tập thể ở khu KL, em đi mà cảm giác cái nhà nó lắc lắc. Kiểu này vừa ở vừa lo ngay ngáy thì cũng mệt ạ.
Chả đâu bằng gần bố mẹ, tiện chăm sóc, và gần chỗ làm cụ ạ. Chứ đi làm xa thì cũng oải lắm.
1.4t 60m cái khu đó em thấy hợp lí, mỗi tội là tầng 5 thì cũng hơi mệt ạ. Với lại mấy tt cũ sợ nhất các bác toàn mang bếp than ra ngoài hành lang đun, hun nh hun chuột ạ.
Chỗ đấy em cũng chưa thấy ai mang bếp than ra hun ạ. Em tuổi chuột nên em cũng sợ hun khói lắm :D

Phương án 2 đi cụ, muốn đẹp bỏ ra 200 củ đẹp ngay. Nhà tập thể cũ trước em ở vừa bán đây kém gì chung cư mới đâu thậm chí có nhiều cái hơn rất nhiều : http://kientrucnoithat.net/2014/02/cai-tao-noi-that-can-ho-tap-the-60m2-khu-thanh-xuan-bac/
Nhà cụ bán chưa ạ? Cụ cải tạo đẹp thật đấy. 200 củ là tất tần tật đã bao gồm TV+ bàn ghế, đồ gỗ chưa ạ?