[Funland] Nhờ các cụ tư vấn v/v bị thuyên chuyển, giáng chức

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Trong Bộ luật lao động có quy định. Người sử dụng lao động chỉ được phép điều động nlđ đến vị trí khác với hợp đồng trong 2 tháng. Ngoài 2 tháng phải làm biên bản và hợp đồng lại. Lúc này cần sự thoả thuận.
Bạn cụ chủ đã tự nguyện ký HĐ mới rồi đấy thây cụ ơi

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
hợp đồng mới đã ký rồi còn kiện cáo j nữa. Ngồi yên chịu 1 thời gian tính sau. H quậy nó cho ăn l ngay. Ko thiếu cách để ép vi phạm kỷ luật. Để đến lúc ấy lại bị đuổi việc

HenryFord

Xe điện
Lương ba cọc ba đồng thì lấy đâu tiền thuê luật sư. Cụ chủ về thiên đường giúp em cái.

Mzc

Xe điện
Làm NN lại hợp đồng lại còn xếp theo bậc học thì có vẻ là giáo viên. Lương được mấy đồng đâu nghỉ mie cho lành.

butchikim

Xe ba gác
Em nhờ các cụ cho em lời khuyên về trường hợp của bạn em.
Nó đang làm lao động hợp đồng tại 1 cơ quan nhà nước. Cơ quan nó có quy định làm việc ở 1 vị trí 5 năm sẽ luân chuyển. Trong quy định ko nói rõ là việc luân chuyển chỉ được sang ngang hay thay đổi tính chất công việc. Năm ngoái, nó làm ở vị trí đó được 5 năm thì sếp nó thông báo trước 1 tháng cho nó là nó sẽ bị điều xuống vị trí thấp hơn, hưởng lương thấp hơn thay thế vị trí của nó là vợ của 1 sếp khác trong cơ quan mới đi học ĐH tại chức về :D. Trong 5 năm làm tại vị trí đó bạn em ko mắc lỗi hay sai phạm gì cả.
Bạn em đang hưởng lương đại học thì bị điều xuống vị trí thấp hơn & hưởng lương sơ cấp. Hợp đồng lao động cũ của nó kí là lương đại học nên khi bị điều chuyển xuống vị trí thấp hơn, sếp nó ép nó kí hợp đồng mới theo mức lương mới & nó đã kí.
Giờ nó muốn làm bản kiến nghị lên giám đốc về trường hợp của nó liệu có khả quan ko các cụ? Nó nói nó bị ép kí hợp đồng mới nhưng cũng chẳng có chứng cứ gì cho việc đó cả. Mà em ko làm nhà nước nên ko rõ trường hợp thuyên chuyển công tác của bạn em có dấu hiệu vị phạm gì ko?
Bạn em còn muốn thuê cty luật tư vấn để làm đến cùng vụ này. Em khuyên nó cứ bình tĩnh vì làm tại cơ quan nhà nước làm bung bét lên sợ bì đì khổ hơn mà bạn em nói làm nhà nc khó đuổi việc lắm mà vị trí của nó bị đẩy xuống thấp nhất rồi chẳng sợ bì đì hơn nữa.
Xin các cụ chỉ giao thêm ạ!
Chỉ ráo khỉ gì, đủ khả năng ra ngoài kiếm việc khác, không thì cố mà chịu thôi

sthd

Xe lăn
Không bị kỷ luật thì không thể bị giáng chức. Nếu đúng vậy thì bạn cụ cứ mạnh dạn mời luật sư.
Thắng thì rõ rồi. Chỉ là hậu thắng sẽ ra sao mà thôi :D
chắc ko?
hđlđ 5 năm. hết 5 năm là hết hđ. hđ mới nó kí vào vị trí nào là tùy nhu cầu của nó. chả có luật nào bắt người sử dụng lao động phải kí lại với vị trí cao hơn cả.
nó đã trả lương 5 năm. chả cảm ơn nó lại đòi kiện nó? sống với nhau 5 năm mà vẫn chỉ rình kiện cáo thì chưa bị đuổi là may

mega_fun

Xe điện
Khả năng gọi 3 ông vào cùng nói vậy, 2 ông kia bơm tiền nhiều hơn bạn cụ.

ductt47

Xe buýt
Website
www.tuanduc.net
Tự ngẫm lại bản thân trước khi đâm đơn kiện.
Dù có thắng hay thua kiện thì cũng chả làm được ở đơn vị đó nữa!

TÔN

Xe container
Cơ quan bạn cụ là cơ quan nào ? Sếp chuyển công việc như thế ko đc.cơ quan cũ e chuyển ra làm bảo vệ thì lương cũng vẫn vậy nên nhiều ông còn thích ra làm bảo vệ :D
Phải xem xét xem bạn cụ ở cơ quan sống thế nào nữa

burjkhalifa

Xe hơi
Kém thì chịu thôi. Bỏ kèo này đi lấy làm bài học rồi làm tốt lần sau.

Nói chung là đi làm việc sau bao năm mà chỉ có bực dọc, cay cú & rình rình để kiện sếp, kiện tổ chức thì quá kém rồi. Và gần như chắc chắn cũng chỉ là thứ ăn bám chứ chẳng phải người có đóng góp quan trọng gì.Sau 5 năm mình bị loại ra khỏi tập thể là do mình, do cách ăn ở của mình, do khả năng của mình.

Nghỉ thôi! Và thay đổi mình may ra mới hơn được, chứ vẫn cách làm cách nghĩ đấy sẽ khó phát triển.

Hoàng tử đỏ

Xe container
5 niên luân chuyển thì thường là cơ quan thơm tho màu mỡ lắm đây, chắc bên Hải quan :))
Ngành Hải quan thì công chức qua thi tuyển được bổ nhiệm theo ngạch, còn hợp đồng thì chỉ là lái xe, tạp vụ... thôi cụ. Nên trường hợp này k phải các cơ quan sử dụng công chức đâu ạ.
Mà cụ và cụ thớt dùng sai cả cụm từ luân chuyển rồi ạ.

ubisapro

Xe trâu
5 năm luân chuyển thì e hình dung mảng tài chính?

Sơn thành

Đi bộ
đã bị sếp trù thì xác định chống làm gì! Đàn ông thì thẳng thắn trao đổi, sếp đã ko ưa mình thì cũng đành chịu, vui vẻ lạc quan coi như bỏ vài năm cv tại đó vứt đi tìm cơ hội khác. Nếu chán thì kiếm việc làm thêm.

huyhung123

Xe điện
Nó đang làm lao động hợp đồng tại 1 cơ quan nhà nước. Cơ quan nó có quy định làm việc ở 1 vị trí 5 năm sẽ luân chuyển. Trong quy định ko nói rõ là việc luân chuyển chỉ được sang ngang hay thay đổi tính chất công việc. Năm ngoái, nó làm ở vị trí đó được 5 năm thì sếp nó thông báo trước 1 tháng cho nó là nó sẽ bị điều xuống vị trí thấp hơn, hưởng lương thấp hơn thay thế vị trí của nó là vợ của 1 sếp khác trong cơ quan mới đi học ĐH tại chức về :D. Trong 5 năm làm tại vị trí đó bạn em ko mắc lỗi hay sai phạm gì cả.
Bạn em đang hưởng lương đại học thì bị điều xuống vị trí thấp hơn & hưởng lương sơ cấp. Hợp đồng lao động cũ của nó kí là lương đại học nên khi bị điều chuyển xuống vị trí thấp hơn, sếp nó ép nó kí hợp đồng mới theo mức lương mới & nó đã kí.
Giờ nó muốn làm bản kiến nghị lên giám đốc về trường hợp của nó liệu có khả quan ko các cụ? Nó nói nó bị ép kí hợp đồng mới nhưng cũng chẳng có chứng cứ gì cho việc đó cả. Mà em ko làm nhà nước nên ko rõ trường hợp thuyên chuyển công tác của bạn em có dấu hiệu vị phạm gì ko?
Bạn em còn muốn thuê cty luật tư vấn để làm đến cùng vụ này. Em khuyên nó cứ bình tĩnh vì làm tại cơ quan nhà nước làm bung bét lên sợ bì đì khổ hơn mà bạn em nói làm nhà nc khó đuổi việc lắm mà vị trí của nó bị đẩy xuống thấp nhất rồi chẳng sợ bì đì hơn nữa.
Ngu thì phải chịu!

Xehoi2banh

Xe hơi
Hình như dùng sai cụm từ “ luân chuyển công tác” cụm này e thấy dùng cho cb,cc giữ chức vụ quản lý thì đúng hơn, còn bạn cụ chắc lđhđ

ToyotaAltis9063

Xe điện
Nghe đến ký HĐLĐ là thấy bạn cụ không phải là công chức rồi. Đã là hợp đồng là do 2 bên thoả thuận nên bạn cụ có đi kiện củ khoai.
Em nghĩ cụ nói chuẩn, gần đây nó mới chuyển sang không còn biên chế vĩnh viễn nữa đối với ai được tuyển dụng sau ngày 1/7 (em ngại gg xem năm nào) thì ký 5 năm thì phải, mà bạn cụ thớt làm từ lâu rồi thì không hiểu công chức lại còn hợp đồng là kiểu gì.

bungbvt

Xe tăng
Điều động, luân chuyển chỉ được ngang chức hoặc vào chức vụ cao hơn. Nếu không bị kỷ luật hoặc không có đơn xin thôi chức vụ thì việc giáng chức công, viên chức là sếp sai. Làm cái đơn là ông sếp ốm đòn.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, người châu Âu thường nói rằng: Thời gian là hữu hạn không không gian cuộc sống vô hạn.

Tôi thực sự không hiểu bạn của bác:
* Trong năm năm làm việc đã qua, bạn bác đã làm gì? Tại sao không tập trung kiếm đủ cho bản thân & gia đình? Bạn bác có thể mất 1 năm làm quen + 2 năm chuẩn bị + 1 năm làm + 0.5 năm thu + 0.5 năm bàn giao cho người khác mà đúng không nào? Ai cũng biết rằng sự chuẩn bị chiếm 80% khối lượng công việc cần giải quyết-bạn của bác học chính quy mà không hiểu điều đó bằng người học tại chức sao? Nếu quả thực như vậy thì rõ ràng là bằng cấp không phản ánh trình độ rồi.

- Sự luân chuyển công việc trên thế giới là rất bình thường, tôi có thể ví dụ thế này: Một cậu Âu khi sang Việt Nam có thể nhận lương €15k monthly cho vị trí trưởng phòng tại Việt Nam...nhưng 5 năm sau cậu ấy sẽ phải về và chỉ nhận lương €8k monthly cho vị trí cũ....như vậy cậu ấy giảm cả về thu nhập lẫn chức vụ....chả nhẽ đó cũng là trù dập sao? Không, điều đó là bình thường.

Tất nhiên tôi hoàn toàn tôn trọng bạn bác cho dù cậu ấy chỉ có thể trách mình & nhìn nhận khả năng của mình là kém mà thôi. Đến tổng thống Mỹ sau 4 năm còn bị luân chuyển & xuống chức cơ mà phải không nào? Nhưng họ có kiện không? Có phải nhường vị trí cho người sau dù không học đại học giống họ không?-Đương nhiên có rồi! Vậy họ có kêu không?......Không hề...đơn giản vì họ tập trung kiếm đủ cho bản thân bằng kế hoạch rõ ràng rồi. Chắc chắn rồi, thời gian cho mỗi cá nhân chỉ có thế mà thôi-anh không tỏa sáng, không thu được nhiều tiền về tối thiểu để đứng tên một cái xe....một cái villas view biển....& cho con đi đu học + cho nó chút vốn làm ăn....thì chỉ có thể tự trách mình mà thôi. Nếu giống Mỹ mỗi người có 4 năm, đằng này bạn cụ có hẳn 5 năm rồi mà.

The Tank

Xe điện
Bạn cụ làm 5 năm mà ko có sai phạm gì thì nên xuống để người khác làm! :D