[Funland] Nhờ các cụ tư vấn xin đề án phát triển du lịch gắn với làng nghề ạ

Cụ đặt hàng Viện nghiên cứu phát triển du lịch hoặc các đơn vị nghiên cứu tư vấn về KHCN, KHXH Nhân văn để học xây dựng đề xuất 1 nhiệm vụ nghiên cứu, xin tiền ngân sách còn Cụ và làng nghề của Cụ là đơn vị tham gia phối hợp, thụ hưởng kết quả nhiệm vụ. Như thế là win - win, đôi bên cùng có nhợi! :D
Cụ lên trung tâm khuyến công sở công thương nó sẽ hướng dẫn chi tiết cho cụ, thậm trí có hỗ trợ tiền.
Vâng. Cái em muốn là được hỗ trợ về nhiều thứ từ chính sách ạ

Cụ làm viên nén mùn cưa, nên chào các nhà máy có lò hơi
Cụ cần em giới thiệu giúp một số bạn em đang cần ah.
Còn dự án của cụ thì phải tìm các tổ chức phi chính phủ cụ nhé...
Vâng. Em inbox cụ nhé

Vấn đề cụ nêu ra nhiều người và doanh nghiệp hướng tới làm rồi. Vấn đề lớn nhất là các yêu cầu đặt ra là sự thống nhất để đảm bảo quyền lợi và mục tiêu đều sẽ gặp trở ngại từ các hộ gia đình.
Hộ gia đình quê em rất thoải mái ạ

ocean08

Xe điện
Vâng. Cái em muốn là được hỗ trợ về nhiều thứ từ chính sách ạ
Cụ làm web Industry Agriculture Association, gửi proposal cho các donors để xin tài trợ. Các NGOs và các donors có thể sẽ quan tâm.

ocean08

Xe điện

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Chúc mừng cụ có một ý tưởng hay, nghiêm túc và lâu dài.
Cụ làm cách nào để khách đến lần 1 sẽ rủ thêm vài chục người nữa đến lần 2, vài chục người đó lại gọi thêm vài trăm người nữa đến lần 3, lần 4.
-
đừng cố gắng kiếm thêm tiền của khách ngay lần đầu, mà làm cho khách quay lại để kiếm tiền nhiều lần sau.
- đừng chèo kéo khách, mà nghĩ ra cách để khách tự móc túi ra trả mà vẫn vui vẻ.
vào SÂU trong làng nghề, ở LÂU trong làng nghề, và ra HẾT tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Trong em bạn em nó tự làm lâu rồi Cụ.
Một phần trong chương trình tour Cooking Class.
Em thấy hay nhưng nn hình như không quan tâm mấy.
Doanh nghiệp hay cá nhân tự làm là chính.
Chằm nón, làm chiếu, làm gốm, đóng móng ngựa, rèn...những nghề mà đang mất đi.

Chỉnh sửa cuối:
Chúc mừng cụ có một ý tưởng hay, nghiêm túc và lâu dài.
Cụ làm cách nào để khách đến lần 1 sẽ rủ thêm vài chục người nữa đến lần 2, vài chục người đó lại gọi thêm vài trăm người nữa đến lần 3, lần 4.
-
đừng cố gắng kiếm thêm tiền của khách ngay lần đầu, mà làm cho khách quay lại để kiếm tiền nhiều lần sau.
- đừng chèo kéo khách, mà nghĩ ra cách để khách tự móc túi ra trả mà vẫn vui vẻ.
vào SÂU trong làng nghề, ở LÂU trong làng nghề, và ra HẾT tiền.
Cái mục đích em muốn đạt được gồm 2 cái:
1- du khách về sẽ được đón tiếp, giới thiệu bài bản chứ ko như hiện tại là tự về chụp vài tấm hình xong đi mà ko hiểu gì.
2- sẽ có môi trường để các cháu trong làng đam mê học ngoại ngữ có môi trường để giao tiếp. Cái này cần phải có người tổ chức.
Phần tiền của du khách em ko tính đến vậy nên em muốn xin được đề án của nhà nước để có chút chi phí hỗ trợ thực hiện

2111987

Xe hơi
1: Cụ nên có phương án + sản phẩm nó sẽ giúp cụ đi chào đối tác. Nói thật với cụ là ko đặc sắc thì khó chào lắm.
2: Giải quyết đầu ra và kinh phí để duy trì cụ nên vừa làm việc với chính quyền và bà con + làm việc với các cty du lịch, ngoài ra có thể tham khảo các câu lạc bộ lữ hành như kiểu Câu lạc bộ Lữ hành Unesco Hà Nội... Em thấy có cụ trả lời bình luận rất hay là tại sao nhà hát múa rối ở Bờ Hồ luôn đông mà chỗ khác thì ko, nên hiểu du lịch cũng như các nghành nghề kinh doanh khác, phải sinh lời, phải có lợi ích, mà cái nghề dịch vụ du lịch ko có % thì coi như khó làm việc. Thô nhưng thật mong các cụ thông cảm.
3: Dạy tiếng Anh và thực hành tiếng Anh cho trẻ theo em nghĩ là 2 phạm trù khác nhau. Mô hình của cụ thực hành thì ok còn dạy mà mượn sức của khách du lịch cũng đc nhưng ko tập trung và bài bản.Thực sự ko phải Tây nào cũng thích giao lưu nhiều với dân về mặt ngôn ngữ, 1 số ng Tây họ quan niệm họ đang nghỉ ngơi an dưỡng chứ ko muốn bị làm phiền, phần đa là họ rất thích tương tác với ng bản địa, nhưng ko phải 100%.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Cái mục đích em muốn đạt được gồm 2 cái:
1- du khách về sẽ được đón tiếp, giới thiệu bài bản chứ ko như hiện tại là tự về chụp vài tấm hình xong đi mà ko hiểu gì.
2- sẽ có môi trường để các cháu trong làng đam mê học ngoại ngữ có môi trường để giao tiếp. Cái này cần phải có người tổ chức.
Phần tiền của du khách em ko tính đến vậy nên em muốn xin được đề án của nhà nước để có chút chi phí hỗ trợ thực hiện
Em chưa biết làng nghề chỗ cụ là gì, quy mô ra sao, các sp cụ thể là gì, cụ đã có những tiền đề gì..., giả định cụ mới có ý tưởng, thì tiến hành các mục sau:
Liệt kê câc hoạt động theo từng mô đun thời gian 1 ngày - 2 ngày. Để khách đến đó bị cuốn vào các hoạt động liên tục, khi hết thúc vẫn còn trong trạng thái luyến tiếc.
Nghĩ ra càng nhiều sp để bán cho khách, thay vì chỉ thu tiền vé, hoặc chỉ ăn uống, lưu trú.
Lên đc kịch bản giới thiệu càng chi tiết, càng cuốn hút cảng tốt.
Người giới thiệu phải có ngoại ngữ tốt nói cho khách hiểu, trả lời đc câu hỏi của khách (nói cái khách cần) chứ không phải cơ 1 bài đọc thuộc, nói thao thao bất tuyệt hết đoàn này, đến đoàn khác, hết ngày này qua ngày khác (đây là nói cái mình có- k quan tâm khách có thích/cần không).
Mục tiêu luyện Ngoại ngữ cho trẻ em, phải cân nhắc kỹ về cách tổ chức, nếu không phản tác dụng với mục tiêu du lịch . Kiểu lập nhóm ở bờ hồ, thấy khách nước ngoài là xúm vào tranh thủ khai thác họ là không nên, họ đang đi chơi, chứ không phải đang đi làm, họ cũng tranh thủ thời gian để chơi, tránh làm phiền họ.

XPQ

Xe lăn
Chào các cụ. Em ở làng nghề, trước dịch quê em thường xuyên có các đoàn khách nước ngoài và trong nước đến tham quan, chụp ảnh. Em đang mong muốn xin đề án hỗ trợ về việc phát triển du lịch làng nghề để khách về tham quan được hướng dẫn, giới thiệu quy củ hơn. Nhờ các cụ tư vấn xem em nên phải làm gì ạ. Cám ơn các cụ

Em thấy mô hình OCOP cùng với việc đăng ký chỉ dẫn địa lý sẽ giúp mỗi làng nghề có được một cái sản phẩm hĩu hình làm nhận biết. Có cái hĩu hình rồi thì từ cái đó mới thiết kế ra các cái về chuỗi giá trị gia tăng như là nhà ngủ đêm, chỗ phóng uế, nơi ăn tối, chợ mua sắm liu niệm cái cái, bãi trông xe, hàng nước chè ......rồi lại thỉnh đội pháp sư ma ket tinh về họ tư vấn cho các bước quảng cáo quảng bá chiến dịch triền thông. Rồi cuối cùng thì mới gọi đến đội tua du lịch.

Em không làm du lịch nhưng năm kia năm kía cũng được tham khảo mô hình dưa hấu Nhật Bản. Bắt đầu từ chả có gì, học ông Mai An Tiêm giồng dưa. Rồi nặn cho thành quả dưa vuông, rồi mô hình đấu giá dưa mỗi vụ thu hoạch. Rồi chém gió câu chuyện từ mấy vạn quả dưa mầm cắt đi còn mấy nghìn, rồi cặp dưa đắt nhất trúng đấu giá......đại loại y hệt trò lừa lan đột tử. Thế mà dân Nhật đổ xô đến tranh đấu giá. Thiên hạ thế giới cùng túc tắc kéo sang. Đến nỗi Việt Nam là mả tổ dưa hấu còn đặt mua những 20 triệu một quả dưa Nhật mỗi tội vì nó vuông như cái nồi cơm điện. Thánh họ bọn Nhật lùn tài thế chứ lậy!

sskkb

Xe tăng
Em có đi quanh làng nghề HN và 1 số làng ở châu Âu thì thấy có so sánh ntn, có thể là phụ nhưng em nghĩ là thứ mà khách du lịch ít nhiều có quan tâm. Cụ xem thử biết đâu có ích:
- Sạch : cái này lớn nhất. Em có đi qua mấy xưởng gốm với thủy tinh thì nó chỉ bẩn đúng quanh cái xưởng, chứ chỗ khác trong nhà, rồi ngoài đường là sạch. Nhà cửa nó cũng trang trí hoa hoét chả liên quan gì đến cái nghề của nó nhưng cũng gây thiện cảm, tò mò vào xem. Tất nhiên vấn đề môi trường không thể chỉ 1 làng mà làm được, nhưng nếu để ý thì vẫn tốt hơn
- đa dạng : hầu như làng nào của nó cũng có nhiều nghề khác nhau. Ngay cả trong cái làng rất đặc thù, nổi tiếng về 1 thứ thì nó vẫn có 3,4 nhà làm đồ thủ công khác. Em ko rõ là từ xưa nó đã thế hay bọn quản lý du lịch nó quy hoạch thế, nhưng rõ là nó đỡ gây nhàm chán nếu cả làng đều giới thiệu 1 nghề
- chỗ nghỉ ngơi : ở VN thì em thấy đa phần nhà nào cũng có chỗ nghỉ ngơi cho khách, mời uống nước, mua quà. Ngoài đường chỗ nghỉ ít, nếu là quán nước thì cũng khá xập xệ, ít chỗ. Bọn Tây ít khi thế. Nhà giới thiệu nghề thì có shop bán đồ, còn nghỉ ngơi thường du khách ra quán bên ngoài, đàng hoàng, rộng rãi, view đẹp, thường là ngay giữa làng hoặc đầu làng. Luôn luôn có bia lạnh và kem ngon.
- t.Anh : t.Anh của người bán hàng cần tốt để giới thiệu cho khách hàng sản phẩm của nhà mình, không thể trông chờ vào hdv du lịch hay 1,2 đại diện tronng làng được
v