Nhờ các kụ tư vấn: Xây nhà ngoại thành mua ô tô or mua CC or mua 30-40m2 xây nội đô

mayxanh_hp

Xe tăng
Em thấy lựa chọn 3 là hợp lý. Ô tô sau này có đk mua sau nó cũng chư muộn. Đi đâu cần thiết lắm cụ đi taxi hoặc thuê kinh tế hơn nhiều. Chưa có đk mà đi oto cụ sẽ mất phí nuôi nó hàng tháng nữa. Cụ an cư trước để tiện hai vc đi làm và con cái đi học. 5 năm nữa mua ôt.

H1975

Xe tải
Nhà cháu ngày nào cũng chạy 16km đưa 2 F1 đi học (cách nhà 8km) và đến công ty (cách nhà 12km), chiều làm vòng ngược lại, cả ngày loanh quanh mất gần 40km, gần 2 tiếng đi về. Tuy nhiên cháu vẫn chọn ở nhà rộng, có sân, có chỗ để xe, có chỗ chơi cho F1. Còn chung cư thì thật sự cháu không thích, vì cháu cũng có 1 cái chung cư cách trường 2 F1 học có 3km nhưng cháu cho thuê để lấy tiền đổ xăng ạ.

kinbi

Xe đạp
Cụ chịu khó cầy thêm vài năm nữa mua cái nhà tầm 2 tỏi chứ tầm 1 tỏi thì khó lắm,giá đất em nghĩ trong vài năm nữa cũng không tăng đâu
E vote cách này hoặc PA3 của bác.
PA1: Bác viết thế chắc 2 vc đi cùng ô tô nhỉ, chứ nếu thời gian chênh lệch bác ko chở được vợ con thì vợ con nhục lắm. Đi làm xa, lại còn chợ búa đưa đón con thì vợ bác không kêu mới là lạ.
Tiền 1 tỉ mà chơi gần 1/2 mua ô tô e thấy ko ổn lắm vì đúng là tiêu sản, chưa kể 1 tháng tiêu tốn vào nó biết bao nhiêu.
PA2 và 3: tại e vốn ko thích cc cho lắm, trừ cc cao cập ạ nên bác mua mảnh đất còn sẵn nhà cấp 4 hoặc bác dồn thêm vài năm nữa cũng được ạ.

buicongchuc

Tháo bánh
16 km. Xây nhà ở quê đi cụ!

Em mà được lựa chọn như cụ em sẽ chọn xây nhà ở quê và mua con xe đi lại. Sau nay kiếm ra nhiều tiền nếu muốn chuyển lên phố ở cũng không sao. Em có miển đất ở TT Phùng, dù khó khăn mấy em cũng không bán để khi cần lại lui về quê ở. Hiện em ở trên này nhiều khi cũng ngột ngạt lắm, chỉ vì tiện cho công việc kinh doanh nên đành chấp nhận chứ nếu chuyển được công phù hợp em bán luôn ở đây về xây căn biệt thự quê hít thở khí trời cho sướng.

Kymui1979

Xe buýt
bác phải lựa chọn thôi , muốn sống thoải mái thì ở quê, vào nội thành là chật chội , nhưng ngược lại , hạ tầng & dịch vụ ổn hơn ở quê , mà cái phương án bán đất quê mua nhà nội thành bác gạt từ vòng gửi xe thì chỉ có đi vay , vậy nếu có thể bác bài ngửa thu nhập thì các cụ khác có chuyên môn tài chính mới tính toán tư vấn cho bác được , e chỉ xin nói mấy dòng đúng kiểu nông dân (e hay bị chê là nông dân!) , bác là người rõ nhất khả năng và mong muốn của bác !

Đường bộ

Xe điện
Ở quê di cụ, 16km làm con Mo ninh đi hàng ngày.
Lộc lá quê cha đất tổ hết đời Mo ninh có khi cụ lại mua được keangnam. Giờ hơn 1 tỷ cụ mua ra nội thành là vừa trắng tay, vừa có khi mang nợ thêm chút nữa, tội gì.
Cụ chí phải!

QAZ

Xe container
Đi về ngày 40km thì mỗi tháng bạn tốn ít nhất 5 triệu cho cái xe oto.

5 triệu ấy đủ thuê 1 căn nhà tương đối ngay gần chỗ vợ chồng bạn làm việc, lúc ấy chỉ cần 1 cái xe máy cho cả nhà.

Nếu là tôi thì sẽ:
- Vẫn xây nhà ở quê cho các cụ ở, cuối tuần kéo cả nhà về.
- Thuê lấy căn nhà tử tế gần chỗ làm.
- Nếu máu mua xe thì mua lấy 1 cái rẻ thôi, tầm 250tr để thỉnh thoảng đi, mùa nào ít đi thì cất về quê.

crazyspeed

Xe tải
Cụ nhà cách keangnam chưa đến 20km theo em cụ cứ xây lên và mua xe để đi lại. Con cái sáng đưa đi học cũng là mình đi làm mà. Giờ dưới 1 tỷ mua đất bé mà cũng ko gần. Sau cụ lại phải tái đầu tư. Chúc cụ cân nhắc được ý hay

crane car

Xe tải
Úi, có 2 chục km thì em vote cho nhà cụ phương án 1, rộng rãi, thoáng mát lại đúng ý cụ. ở quê cụ không phải lo khoản trồng cây gì nuôi con gì trên sân thượng để có đồ sạch. Còn các mục học hành thì đầy các cháu ở quê mà học hành còn giỏi hơn các cháu thành phố đấy ạ, quan trọng cụ phải có thời gian quan tâm đến việc học của các cháu thôi. Túm cái váy lại là phương án 1 cụ ạ

mayxanh_hp

Xe tăng
Úi, có 2 chục km thì em vote cho nhà cụ phương án 1, rộng rãi, thoáng mát lại đúng ý cụ. ở quê cụ không phải lo khoản trồng cây gì nuôi con gì trên sân thượng để có đồ sạch. Còn các mục học hành thì đầy các cháu ở quê mà học hành còn giỏi hơn các cháu thành phố đấy ạ, quan trọng cụ phải có thời gian quan tâm đến việc học của các cháu thôi. Túm cái váy lại là phương án 1 cụ ạ
Nếu con cái cụ học ở quê thì ko nói. Chứ học ở HN các cháu còn học thêm này nọ thì không nên theo phương án này.

duchung_bmw

Xe tăng
ở quê cho lành chứ cụ,nhà cửa đàng hoàng,lại có phương tiện đi lại nữa,cũng có xa và mất nhiều thời gian đi lại lắm đâu.chuyện ăn chơi giải trí thì lo nghĩ làm gì cho mệt ra.

anhduc131084

Xe tải
Xây nhà quê và mua oto mà đi cụ ạ. Ngày nào e cũng đi về 50km.

Sonpaint

Xe tải
nếu vợ chồng kụ thu nhập trung bình thì nên bỏ option mua ô tô đi ngay ạ
còn các lựa chọn khác chau chả dám tư vấn

Mỗi người một ý khác nhau. Em thì thiên về việc cụ lo chỗ ở trong phố tiện việc đi lại, học hành.
Chứ lam nhà ở quê, rồi mua xe, với thu nhập như hiện tại, vài năm nữa xe xuống cấp thì chắc lại đi 2B. Mà gấu sắp sinh F1 - 2 rồi. Hoẵn việc xe lại đã.

Bung To

Xe điện
Đi về ngày 40km thì mỗi tháng bạn tốn ít nhất 5 triệu cho cái xe oto.

5 triệu ấy đủ thuê 1 căn nhà tương đối ngay gần chỗ vợ chồng bạn làm việc, lúc ấy chỉ cần 1 cái xe máy cho cả nhà.

Nếu là tôi thì sẽ:
- Vẫn xây nhà ở quê cho các cụ ở, cuối tuần kéo cả nhà về.
- Thuê lấy căn nhà tử tế gần chỗ làm.
- Nếu máu mua xe thì mua lấy 1 cái rẻ thôi, tầm 250tr để thỉnh thoảng đi, mùa nào ít đi thì cất về quê.
Em cũng đang định khuyên cụ ý theo PA này !

yourdalink

Xe container
Nếu có ko có nhiều giao dịch ở thành phố, đơn thuần làm công ăn lương và lương kha khá thì em nghĩ ở quê là một ý hay đấy ạ.

babeo

Xe điện
Nói chung là em vẫn thích về quê nhất rộng rãi thoáng mát, chỉ có điều là con cái ko được học hành ở trên này thôi...Nhưng mà nhà em ngoại thành thôi giờ nó cũng cái tiến lắm, học hành thì cũng chả thua cái gì cả, chỉ có tiện các loại dv vui chơi giải chí thì ko bằng gần nội đô hơn....Em cứ nghĩ khoản mua đất gần nội đô xong trắng tay lại nản...Mà quê vợ nhà em ở xa, mỗi lần về quê ko có con 4b đến khổ...toàn đi taxi mắc quá
Cụ sinh ra lớn lên ở quê mà vẫn học hành và kiếm đc việc làm ở cty nước ngoài đấy thôi, sao cứ phải cho con học nội thành, chật chội 60 cháu một lớp khổ lắm.
Cháu thấy cụ cứ xây nhà ở quê, tiền còn lại mua cái 4b là ổn nhất, dăm bảy năm nữa khá giả tính tiếp. Cháu cực lực phản đối việc bán đất ở quê, bán đi rồi khó mua lại lắm, ngoài chuyện tiền nó còn yếu tố tâm linh, nhất là đất hương hỏa càng ko nên bán.

Thanhz

Xe tăng
Một tỏi chả làm được cái gì trong phạm vi 5km từ bất cứ điểm nào được gọi là nội thành Hà Nội. Lấy Keangnam làm tâm em dự là một tỏi của cụ không kiếm được cái gì quanh phạm vi 5-7km. Loay hoay kiếm được chỗ nào ngõ ngách 30m2 thì cũng không giải quyết được chỗ ở cho cụ.
Em tạm được gọi là nội thành nhưng giờ đi làm = 10km, chỗ làm cũng nội thành, chạy xe không dưới 45 phút; nhiều cụ cơ quan em còn phải đi xa hơn em, lâu hơn em, lại cũng nội thành.
Theo em có một số lựa chọn:
- xây nhà ở quê, làm cái xe nhỏ tiết kiệm mà chạy đi chạy lại; không khác em bây giờ là mấy. Cụ sắp xếp được thời gian thì vẫn cho con học các trường nội thành ngon lành cành đào: amstecdam, cầu giấy, yên hoà ... Đều trường điểm quanh khu cả. Dưng mà cũng phải cân nhắc tháng cũng vài củ xăng xe
- gửi tiết kiệm lấy tiền thuê nhà, muốn ở đâu thì ở, keangnam cũng được =)), khi nào đủ tiền thì mua; mỗi tội tiết kiệm giờ hơi thấp, tiền thì chả biết lúc nào ... thành giấy