[Funland] Nhờ cc am hiểu ở bển - CAN

HTlangtu

Xe điện
Báo cáo cc.
Cháo đầu 4 đít chơi vơi oy
Cơ mờ gấu nó cứ ham sang bển để F1 tiếp cận văn minh tây
Cháo thì chả ham tẹo nào. Cơ mờ nó bẩu đã được TB dán visa
Nên cháo đoành căn rơm cắn cỏ theo gấu.
Nhờ cc am hiểu CAN xem giúp cháo kiếm được cái việc j ở bên đó: bưng bê, rửa bát, giao báo.,..,
Cháu bị thoát vị đĩa đệm chục năm nay( bệnh chung của dân vp - ngồi nhều )
Liệu sang đó cầm cái bằng của ta có đ phép lái taxi ko cc nhể
Hay phải thi B2 của họ( có đ B2 của họ chắc cũng mất 1 mớ cc nhể )
Nếu hy sinh đời bố để củng cố đời con bên đó ok, phúc lợi, trật tự xã hội, văn minh..abc...không bàn
Nhưng tầm U50 thì phải thích nghi tương đối mới hòa nhập được.
Buồn thối ruột cụ nhé, họ sống biệt lập lắm, kể cả cộng đồng người Việt. Không có kiểu chén nước trà điếu thuốc vỉa hè với mấy ông bà rảnh rỗi cả ngày đâu.
Lao động phổ thông có sự kỳ thị nhất định, tất nhiên kín đáo chứ k phổ biến.
Tự do - nhưng kiểu mỗi thằng 1 khoảnh, nhà cửa rộng rãi, nhưng k mò sang làm quen hàng xóm láng giềng đc, tất nhiện cụ có tý chuyên môn gì đó hay ngoại ngữ có thể ra quán Bar, ấu dề - vui - cuồng nhiệt
còn B2 mình sang đó không đổi bằng được, phải thi đấy, B2 chỉ ASEAN thui. Nhưng học cũng nhanh mà không khó, có cái là phí hơi cao chút.
e gió máy tý, trong lúc đợi khách làm cuốc grap, hnay e mở hàng rồi các cụ ak ;) :P

Mà k rõ cụ chủ ở Kê bếch hay khu nói tiếng Anh???

DDuong

Xe hơi
Biết chứ sao không biết, dân công nghệ làm cho mấy công ty outsources với Mỹ, Nhật , UK , bản thân nó cũng từng đi Úc ở cả năm khi làm việc cho cái công ty kia, công việc hàng ngày giao tiếp qua lại với bọn kia sao lại không hiểu được vấn đề, khoảng cách văn hoá, thậm chí nó hiểu còn hơn các cụ ở đây nhiều. Chỉ là thằng kia nó lừng khừng không quyết đoán, chuyện lớn như vậy mà cứ gật đàu cái rụp nghe theo con vợ thì chuyện nó xảy ra như thế thôi.
Thằng này không đủ sức khoẻ đi làm công nhân. Thật sự nhà thằng này mà đi Mỹ thì chúng nó vẫn có cửa tốt hơn về công việc, chứ ở Can thì khó lắm. nhất là ở mấy đô thị lớn như ở Toronto, mọi cái đắt đỏ kinh.

Thà là có cơ sở gia đình , cha mẹ nội ngoại bên đó có sẵn, có hỗ trợ được phần nào thì cũng đỡ ghánh nặng thời gian đầu, đây có mỗi cái visa với cái học bổng bèo bọt của con vợ mà dám vác cả nhà qua khi tích luỹ gần như bằng 0.
Cứ ngây thơ kiểu thôi hy sinh đời bố, ừ qua đó mới dập mặt, giờ cũng chẳng về được vì nhà cửa bán hết, bán trụ cũng gần 4 năm rồi nên không thể vất bỏ, phần vì con vợ đã xin được cái công việc ở phòng lab ở trường ĐH
thế là lỗi tại cụ ý ko tính toán rồi, giờ đúng là dở dang. Vừa lép vế mà sống bên đó đắt đỏ vất vả rồi

TraiKhongSo

Xe tăng
cụ chủ chắc tiền nhiều mới đc dán visa thường trú nhỉ? đi theo diện đầu tư phỏng???
Cháo làm j có xèng. Gấu nó ...quan hệ cửa sau ntn lào đó mà có đ, cháo ko quan tâm lắm, kk.
Cháu bẩu gấu là ly dị xong lấy tạm thằng ck tây rồi nhập khẩu, sau đó giải tán tây và lấy thằng nào tiếp là quyền e cho ...tiện mờ ló del nghe, hic

Leean

Xe tăng
Cháo làm j có xèng. Gấu nó ...quan hệ cửa sau ntn lào đó mà có đ, cháo ko quan tâm lắm, kk.
Cháu bẩu gấu là ly dị xong lấy tạm thằng ck tây rồi nhập khẩu, sau đó giải tán tây và lấy thằng nào tiếp là quyền e cho ...tiện mờ ló del nghe, hic
Cụ không nói ra thì ai cũng có thể biết cụ đi dạng gì, nhìn cái visa được cấp là biết thôi.
Đừng dùng từ "quan hệ" ở đây, cụ hỏi lại vợ cụ thì sẽ hiểu nếu cụ thực sự không biết

Đừng đánh đồng bọn quản lý di dân và nhập cư của tây với ta, chúng nó không có kiểu quan hệ cửa sau, luồn lách hay chơi chiêu như bọn Việt nam đâu mà tự nhiên có được visa dạng "quan hệ ntn đấy", mọi cái đều minh bạch và công khai, đáp ứng điều kiện của chương trình thì đi thôi dù hồ sơ có thể sẽ phải xét từ 6 tháng đến 2 năm, và tất cả đều phải chứng minh tài chính dù là đi du lịch.
Chỉ có các kiểu đi lao động phổ thông theo nhu cầu tuyển dụng của từng bang, đi lao đồng có tay nghề (skill work) như ý tá , điều dưỡng, đi du học, đi đầu tư theo chương trình của mỗi bang, đi theo diện kết hôn, đi theo diện bảo lãnh trực hệ dưới 21 tuổi chưa lập gia đinh,,, Không có cái dạng visa nào theo kiểu "quan hệ ntn đó" như cụ nói đâu. Bỏ tièn ra mua visa thường trú cũng chẳng có gì là xấu cả nếu có đủ điều kiện.

Thay vì đi hỏi trên này thì cụ nên bỏ thời gian vào các cộng đồng người Việt ở Canada, các trang FB, các bài viết chia xẻ về thực tế cuộc sống bên đó để đọc mà còn biết. Đi hỏi trên này khác gì đẽo cày giữa đường?

Chuyện của chính mình, tương lai con cái mình mà còn lừng khừng, nửa nạc nửa mỡ, chẳng có tý trách nhiệm , quyết đoán của đàn ông thế này thì vợ con trông chờ gì được, dù chỉ là "chỗ dựa tinh thần" khi sang cái nơi lạ lâm về mọi thứ? biết rằng mọi cái do vợ quyết nhưng dù sao họ cũng chỉ là đàn bà, dù ở đây có đành hanh,đáo để, khôn ngoan để kiểu gì thì qua bển cũng sẽ như con cừu lột lông để mọc lại lông mới mà thôi, nhưng hiểu biết cơ bản về vùng đất mình sẽ sống nó sẽ giúp cho quá trình mọc lông trở lại tốt hơn , thay vì ghẻ lở trầy trụa.

Trừ trường hợp cụ lên tạo thớt cho vui cho anh em có chỗ chém gió thì không bàn tiếp, còn nếu câu chuyện là thực thì đáng quan ngại thât. nhất là cái đoạn vợ "quan hệ ntn đó" mà có visa để đi định cư, còn bản thân mình chẳng biết một tý gì nghe nó ảo ảo thế nào ấy.

Chỉnh sửa cuối:

vudinhtaybannha

Xe container
Can đất rộng người thưa việc ít khó kiếm .Nếu ở Toronto thì sinh hoạt đắt đỏ ,giá nhà cực đát .Ở tỉnh bang khác giá sinh hoạt rẻ hơn thì khó kiếm việc .Phải lượng sức mình trước khi bay nửa vòng trái đất qua nơi miền đất lạ .

berryfun

Xe điện
Có một cái cụ không nói là món ngoại ngữ cụ thế nào?
Gì thì gì xác định ra nước ngoài cụ phải có ngoại ngữ lận lưng thì dễ sống hơn.
Cụ ý bẩu là cũng a bờ cờ đới thơi.
Buổi sáng 8h gặp khách cứ gút i vơ ning là đỗ quốc tịch rồi mợ

Euro2CityStar

Xe lăn
Em cụ chắc nhất quyết đòi tìm việc liên quan đến IT nên mới vậy.
Cũng không thích nghi với môi trường và hoàn cảnh thay đổi mới. Chứ chấp nhận thay đổi chịu khó làm công việc khác thì tháng kiếm được 1-2k Ca không phải là bất khả thi.
phải 5 nghìn mới đủ sống .
2 nghìn thì thôi

chỗ ta đang chạy , có lão 82 tuổi vẫn phải bò ra mà chạy xe đầu kéo.

đời không như bọn môi giới nó vẽ ra trên ytb đâu .

sskkb

Xe tăng
Báo cáo cc.
Cháo đầu 4 đít chơi vơi oy
Cơ mờ gấu nó cứ ham sang bển để F1 tiếp cận văn minh tây
Cháo thì chả ham tẹo nào. Cơ mờ nó bẩu đã được TB dán visa
Nên cháo đoành căn rơm cắn cỏ theo gấu.
Nhờ cc am hiểu CAN xem giúp cháo kiếm được cái việc j ở bên đó: bưng bê, rửa bát, giao báo.,..,
Cháu bị thoát vị đĩa đệm chục năm nay( bệnh chung của dân vp - ngồi nhều )
Liệu sang đó cầm cái bằng của ta có đ phép lái taxi ko cc nhể
Hay phải thi B2 của họ( có đ B2 của họ chắc cũng mất 1 mớ cc nhể )
Nói chung là nếu nhà cụ có quanh quanh 20 tỏi VND vác sang đó sống thì còn tạm được, còn ko thì vất vả đấy.

Em gửi cụ mấy tấm hình về thời gian trả góp vay mua nhà ở Can. Vay 1,2 tr, mỗi tháng trả 7000$, sau 63 năm là trả hết.

Thằng em họ em ở bên đó 8 năm, làm 2 job đồng thời là kế toán và lái uber, tổng thu nhập chắc tầm 60k /năm trước thuế thì nó bảo "dành dụm đến cuối đời cũng ko mua nổi nhà". Nó sống ở 1 thành phố nhỏ gần Ontario, em có hỏi giá nhà thì 1 căn hộ chung cư diện tích chừng 120m2 có giá là khoảng 17 tỷ VND - em còn ko tin vào tai mình và hỏi lại là 1,7 hay 17. Sau 8 năm thì nó cũng có quốc tịch, và việc đầu tiên nó làm sau khi tuyên thệ nhận quốc tịch ở tòa thị chính là mua vé 1 chiều về VN và phán " ngấy Can đến tận cổ 😁"

Mà thằng em em nó đi từ lúc 2x, giờ mới có hơn 30 thôi mà đã thế. Em chúc cụ may mắn vậy.

202

Xe container
Chả hiểu sao lại phải hành xác để nghĩ rằng mở mang cho con. Trừ trong nước khó khăn ko cơ hội mới phải đi tha phương làm thuê. Mà F1 nếu ko giỏi thì sang đó cũng ko mở mang đc nhiều vì khó khăn nhiều thứ.
Có lẽ vợ quyết tất cả, nhiều thứ bị hạn chế hơn. Nên suy nghĩ lại nhiều thứ

botmingoc

Xe tải
Can nghe bẩu lạnh lắm, mấy thành phố như Vancouver thì đỡ lạnh mà lại siêu đắt đỏ. Mà cụ cứ sang bừa đi, ko đc thì lại về sợ gì mất có cái vé máy bay chứ mấy.

Leean

Xe tăng
Chả hiểu sao lại phải hành xác để nghĩ rằng mở mang cho con. Trừ trong nước khó khăn ko cơ hội mới phải đi tha phương làm thuê. Mà F1 nếu ko giỏi thì sang đó cũng ko mở mang đc nhiều vì khó khăn nhiều thứ.
Có lẽ vợ quyết tất cả, nhiều thứ bị hạn chế hơn. Nên suy nghĩ lại nhiều thứ
Em nghĩ có khi cụ ấy tạo thớt cbo vui thôi chứ sự thực chắc chẳng có có cái vụ định cư gì đó đâu, vì đơn giản trên đời lại đâu ra con vợ ngu và mù quáng và có thằng chồng ba phải đến thế đâu? . Thôi đừng bàn tiếp nữa làm gì

anyway, Canada bây giờ chỉ là nơi cho bọn quan chức ..am nhũng nó trú chân khi hạ cánh an toàn thôi vì chưa có hiệp định dẫn độ với Việt nam ( ở Mỹ thì thành phần chống +sản còn nhiều, và Mỹ vẫn còn thường xuyên xài mấy cái chiêu bài về dân chủ và nhân quyền với VN ). Muốn tìm kiếm tương lai thật sự cho thế hệ F1 và về sau thì người ta sẽ đi Mỹ, vì ở đó nó dễ sống và trụ lại được, chứ Can chỉ là đất khỉ ho cò gáy, nhiều nơi còn chưa vỡ hoang trừ mấy cái đô thị lớn. Em từng ở Ottawa - Ontario vì công việc gần 8 tháng hồi còn làm Kỹ sư cho bọn Nortel Network bên đó hơn mười mấy năm về trước, chán đến tận cổ và lạnh thấu xương, chịu không nổi. Tuy nhiên Can vẫn là sự lựa chọn tốt với rất nhiều người nếu có nguồn lực tài chính khá.

Chỉnh sửa cuối:

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Ngay cả việc sẽ đến định cư thành phố nào, tên gì còn ngơ ngơ ngáo ngáo thế này, đoán ngoại ngữ chắc cũng bập bõm vài câu học trên TV, vậy mà lên hỏi như đúng rồi, chẳng hiểu là muốn hỏi cái gì, đường đi ỏ đâu , đường từ mồm mà ra chứ ở đâu.
Đến tâm thế chuẩn bị cho những cái tối thiểu, như là thông tin cơ bản thôi mà cũng không xong, chẳng hiểu ông này sẽ ra nước ngoài sống kiểu gì nhỉ? ( mình thấy khá nhiều trường hợp như thế này ở Can, tỷ lệ li dị sau 1-2 năm là khá cao, đơn giản vì thằng chồng thành gánh nặng cho con vợ và không kiếm được việc làm vì không có bằng cấp, tiếng thì ú a ú ớ, đi lao động thì không đủ sức khoẻ, nói ra thì sự thật nó mất lòng , nhưng thực tế nó là vậy)

Thời này đi xuất ngoại đâu chỉ cần lên con tàu viễn dương nào đó và làm phụ bếp là xong đâu.

Để có thể đi di dân đinh cư, người ta đã phải chuẩn bị tâm thế, tìm hiểu luật lệ, loại công việc, các yếu tố sống còn như ngoại ngữ cả vài năm trời trước đó, thậm chí còn phải phải học trước một cái nghề để nhanh chóng hoà nhập sau khi kết thúc chương trình tái hoà nhập của từng bang.

Ở Can kiếm việc làm không hề dễ, đến một thằng Kỹ sư phần mềm với hơn 10 năm kinh nghiệm , kinh qua không biết bao nhiêu dự án to nhỏ mà không kiếm nổi việc ở Can vì không có kinh nghiệm thự tế ở công ty trong nước ( ở Canada). Mấy nghành kỹ sư điện tử, viễn thông, network ... thì nó không đòi phải có bằng đại học ở Can, nó vẫn có thể thuê nếu trường hợp xuất xắc và hãng thuê phải đứng ra giải trình tại sao phải lâý lao động nhập cư mà không lấy lao động local.

Trường hợp là trưởng dự án cho mấy hãng như Google, Amazon, hay microsoft thì là ngoại lên, hãng nó mướn ngay. còn không phải trường hợp đó thì đừng nghĩ đến chuyện làm kỹ sư cho bọn nó.

Can nó khác với Mỹ nhiều về chính sách lao động cho người nhập cư ở một số lĩnh vực, đặc biệt lĩnh vực công nghệ cao.
cụ ấy post lên khoe là chính. Kiểu tao éo cần nhưng nó cứ tự rơi vào đầu ấy

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Không làm nổi, thằng chồng cận lòi mắt, lẻo khẻo , làm được cái gì, mỗi cái việc đơn giản như xắp xếp, gỗ ở xưởng cưa, 1 giờ được tầm hơn 30 đô Ca (cũng là cao đấy), làm được 1 tuần ốm lên ốm xuống rồi bỏ, bên đó lạnh tê tái chịu không nổi.
Chúng nó ở Toronto kiếm farm đâu ra mà làm ?, sinh hoạt thì chí phí cao ngất ngưởng
các ông xác định đi nhập cư mà ko dắt lưng được 1 2 tr đô trump thì khác gì từ miền núi xuống tp lập nghiệp. Loanh quanh phụ hồ hay bốc vác chứ việc văn phòng ai cho làm. Khổ là đúng rồi

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đổi đời nó ở cái dòng in đậm ấy nhé. :))
"vẫn đang khí thế nên chưa tính đến cái đoạn này
divorce chắc cũng phải tính đến nếu phù hợp tình hình bên đó"
Sang bển rồi nằm nhà chiên chứng như cụ Thắng là ấm , cần gì phải đi kiếm việc làm chi cho mệt

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em nghĩ có khi cụ ấy tạo thớt cbo vui thôi chứ sự thực chắc chẳng có có cái vụ định cư gì đó đâu, vì đơn giản trên đời lại đâu ra con vợ ngu và mù quáng và có thằng chồng ba phải đến thế đâu? . Thôi đừng bàn tiếp nữa làm gì

anyway, Canada bây giờ chỉ là nơi cho bọn quan chức ..am nhũng nó trú chân khi hạ cánh an toàn thôi vì chưa có hiệp định dẫn độ với Việt nam ( ở Mỹ thì thành phần chống +sản còn nhiều, và Mỹ vẫn còn thường xuyên xài mấy cái chiêu bài về dân chủ và nhân quyền với VN ). Muốn tìm kiếm tương lai thật sự cho thế hệ F1 và về sau thì người ta sẽ đi Mỹ, vì ở đó nó dễ sống và trụ lại được, chứ Can chỉ là đất khỉ ho cò gáy, nhiều nơi còn chưa vỡ hoang trừ mấy cái đô thị lớn. Em từng ở Ottawa - Ontario vì công việc gần 8 tháng hồi còn làm Kỹ sư cho bọn Nortel Network bên đó hơn mười mấy năm về trước, chán đến tận cổ và lạnh thấu xương, chịu không nổi. Tuy nhiên Can vẫn là sự lựa chọn tốt với rất nhiều người nếu có nguồn lực tài chính khá.
Được CAN nó mời sang định cư cả nhà thì cũng nên chức mừng cụ chủ thớt.
Bên này còn cty, còn công việc, còn nhà cửa thì sang bển kiếm việc gì làm cho vui chắc cũng không khó.

alceste

Xe điện
Sang bển rồi nằm nhà chiên chứng như cụ Thắng là ấm , cần gì phải đi kiếm việc làm chi cho mệt
The điều kiện đầu tiên phải được như chủ tịch Thắng là có gần 1 triệu đô tiền mặt để chiên xào rán đã ạ!

Dr Thanh Bùi

Xe container
The điều kiện đầu tiên phải được như chủ tịch Thắng là có gần 1 triệu đô tiền mặt để chiên xào rán đã ạ!
Cụ ấy chắc có dư vì thấy có mấy nhà cho thuê mà ko cần bán . Chiên bên đó ko có biên độ chắc phê lắm.ạ

TUCSON9389

Xe điện
Cụ không nói ra thì ai cũng có thể biết cụ đi dạng gì, nhìn cái visa được cấp là biết thôi.
Đừng dùng từ "quan hệ" ở đây, cụ hỏi lại vợ cụ thì sẽ hiểu nếu cụ thực sự không biết
e nghĩ là cụ ấy nói đùa tếu thôi, ai mà chả hiểu việc nhập cư vào Can nó có tầng tầng lớp nơi xét duyệt và điều kiện, sao có cửa mà "quan hệ"
còn câu chuyện định cư thì cá nhân em cho rằng nó phụ thuộc vào từng hoàn cảnh. khó có 1 đáp án chung cho tất cả mọi người. đúng là nếu thận trọng thì khuyên cụ nào có ý định thì đừng có nhấc cả 2 chân 1 lúc rồi đến lúc quay lại cũng khó.