[Funland] Nhờ cccm tư vấn chuyện đất cát gia đình.

hitle888

Xe điện
Sổ đỏ có thì căng dây kẻ vạch phút mốt thôi ạ

berryfun

Xe điện
Sổ đỏ có thì căng dây kẻ vạch phút mốt thôi ạ
Cũng mất cả mớ chứ phút mốt gì. Giờ làm công văn lên xã phường mời địa chính xuống xác định hồ sơ kỹ thuật thửa đất. Sau đó mí tính tiếp được.

gặp phải bà cô và ông con nuôi thích làm gấu mèo thì cũng mệt. Về ở cũng ko vui vẻ gì. Bán rẻ thì tiếc, mà bán giá thị trường thì khum ai giám giây vào vớ bùng nhùng này.

butchikim

Xe ba gác
Cụ chủ mới nói một nửa, chờ nửa còn lại thế nào mới phán được 😅

bimbim71

Xe điện
LÀ như nào nhỉ? Ông bà cho 1 nửa mảnh 500m2 tên cụ. OK đồng ý tức là cụ có 250m2 trong mảnh đất 500m2 tên cụ
Ông bà làm giấy chứng cho cô ruột ( em ông ) 250m2 trong số 500m2 đó. OK
Thế bây giờ ông nhà cụ mất, cụ định chiếm lại 250m2 đó à hay như nào?
Không,em chỉ lấy lại 250m2 của em thôi,còn 250m2 các cụ cho bà kia em không ý kiến.
Thank cụ!

bimbim71

Xe điện
Cũng mất cả mớ chứ phút mốt gì. Giờ làm công văn lên xã phường mời địa chính xuống xác định hồ sơ kỹ thuật thửa đất. Sau đó mí tính tiếp được.

gặp phải bà cô và ông con nuôi thích làm gấu mèo thì cũng mệt. Về ở cũng ko vui vẻ gì. Bán rẻ thì tiếc, mà bán giá thị trường thì khum ai giám giây vào vớ bùng nhùng này.
Em không có ý định bán chác gì,ít nhất là thời điểm này vì nó là tấm lòng của ông bà em cho em.Lấy về em định cho thuê thôi.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em được ông bà nội cho tặng một nửa mảnh đất 500 m2,hiện đã ra bìa tên em được chục năm nay.Trước đây khi ông bà em còn sống,em vẫn để các cụ ở trên mảnh đát đó.Nay ông bà em đã mất được trên ba năm.Cũng ở trên phần đất còn lại còn có một bà cô bỏ chồng và vợ chồng người con trai nuôi cũng ở đó.Sinh thời ông bà có làm giấy chứng ở phường cho cô này nửa còn lại(250m2) nhưng chưa làm bìa đất.
Nói về bà cô thì là người cực ngoa ngoắt gớm ghê,đã từng đánh cả ông bà em.Hàng xóm láng giềng anh em cự cãi hầu như khắp lượt.Nay ông bà em mất,em chờ đủ ba năm đoạn tang ông mới đòi lại nhà và đát.Bà cô cũng đã xây một căn nhà trên phần kia của mảnh đát đó.Nhưng bà này không chịu trả lại mà vẫn chiếm dụng phần đất của em để kinh doanh.Và đối tượng này là không thể thương lượng đàm phán.
Em có ý định thông báo cho bà này(vài lần) về việc phải trả lại nhà đất cho em.Nếu không trả lại em sẽ khởi kiện về hành vi chiếm dụng trái phép tài sản.
Xin cao kiến cccm,em cảm ơn!
Tham lam vô độ

Chủ thớt đòi thế nào được mảnh đất đó của Cô?
Về đạo đức, chủ thớt làm trái ý nguyện của ông bà
Về tình cảm, chủ thớt chà đạp lên máu mủ
Về pháp lý, nếu đã có hợp đồng cho tặng có chứng thực theo quy định, đất đó đã của cô , việc sang sổ chỉ là chưa thực hiện thủ tục

Bố chủ thớt chết rồi à?

VietMinhTLH

[Tịch thu bằng lái]
Em được ông bà nội cho tặng một nửa mảnh đất 500 m2,hiện đã ra bìa tên em được chục năm nay.Trước đây khi ông bà em còn sống,em vẫn để các cụ ở trên mảnh đát đó.Nay ông bà em đã mất được trên ba năm.Cũng ở trên phần đất còn lại còn có một bà cô bỏ chồng và vợ chồng người con trai nuôi cũng ở đó.Sinh thời ông bà có làm giấy chứng ở phường cho cô này nửa còn lại(250m2) nhưng chưa làm bìa đất.
Nói về bà cô thì là người cực ngoa ngoắt gớm ghê,đã từng đánh cả ông bà em.Hàng xóm láng giềng anh em cự cãi hầu như khắp lượt.Nay ông bà em mất,em chờ đủ ba năm đoạn tang ông mới đòi lại nhà và đát.Bà cô cũng đã xây một căn nhà trên phần kia của mảnh đát đó.Nhưng bà này không chịu trả lại mà vẫn chiếm dụng phần đất của em để kinh doanh.Và đối tượng này là không thể thương lượng đàm phán.
Em có ý định thông báo cho bà này(vài lần) về việc phải trả lại nhà đất cho em.Nếu không trả lại em sẽ khởi kiện về hành vi chiếm dụng trái phép tài sản.
Xin cao kiến cccm,em cảm ơn!
1. Ông bà đã tặng cho cụ và ra bìa đỏ tên cụ rồi thì cụ có quyền đòi nhưng thẩm quyền là tòa án nên việc khởi kiện ra tòa cũng mất thời gian và chi phí
2. Ngoài đất, tòa sẽ xác định trên đất có tài sản gì, cây cối hoa màu gì và tài sản đó nếu của bà cô xây dựng, trồng thì cụ lấy lại đất còn phải trả tiền ts này cho bà cô
3. Cụ càng để lâu cụ càng thiệt vì cụ phải trả tiền trông coi, quản lý tài sản cho bà cô kia theo thời gian

VietMinhTLH

[Tịch thu bằng lái]
Nửa đất còn lại bà cô không thể ra sổ đỏ khi em không ký.
Trích: Sinh thời ông bà có làm giấy chứng ở phường cho cô này nửa còn lại(250m2) nhưng chưa làm bìa đất.

Nếu ông bà đã ký văn bản tặng cho bà cô ở phường rồi thì bà cô làm bìa đỏ không cẩn cụ ký đâu

mitdac1819

Xe điện
Tham lam vô độ

Về pháp lý, nếu đã có hợp đồng cho tặng có chứng thực theo quy định, đất đó đã của cô , việc sang sổ chỉ là chưa thực hiện thủ tục

Bố chủ thớt chết rồi à?
Đọc kỹ đã bác ơi.

VietMinhTLH

[Tịch thu bằng lái]
Tham lam vô độ

Bố chủ thớt chết rồi à?
Cụ đang không hiểu chủ thớt thì phải.
Em hiểu như này: ông bà có 500m2 đất, tặng cho cháu nội ( tức cụ chủ thớt) 250m2 phần này đã ra bìa cụ chủ thớt. ông bà cho con gái (tức bà cô cụ chủ thớt) 250m2 phần này chưa ra bìa.
Từ khi ông bà chết thì bà cô đang quản lý cả 500m2, chủ thớt về đòi 250m2 đã có bìa nhưng bà cô không trả dù bà cô đã xây nhà trên phần đất của bà cô.

emdeplam

Xe buýt
Thỏa hiệp. Chịu chút thiệt thòi về mình. Hoặc biếu bà cô thêm ít xèng. Ví dụ như đòi về 200m thôi. Dù sao cũng là cô mình.
Nếu ko thể sau hãy tính chuyện ra tòa.

tunglam2806

Xe buýt
Tham lam vô độ

Bố chủ thớt chết rồi à?
Tay nhanh hơn não. Đọc cho kỹ lại đi rồi phát biểu cụ ạ. Thế mà còm cụ có đ.c voka dc.=))
Ps: ông thớt có vẻ là ngừoi tình nghĩa. 3 năm sau ông bà mất mới có ý định đòi phần của m. Chứ phải ngừoi bt nó sút mịe bà cô đi rồi. Tham l j tham thế. Chắc nghĩ thằng cháu ko ở có nghĩa nó cũng ko cần

berryfun

Xe điện
Tham lam vô độ

Bố chủ thớt chết rồi à?
Nay đông bệnh nhân quá hở cụ. Nhè nhẹ cái bàn phín thôi gớm nóng nóng là

BMV_HN

Xe điện
Của cụ 250m2 thì cứ đòi thôi. Nhưng đòi phần xây nhà rồi ấy. Cứ nhầm thế.
Còn nói rõ với bà cô là vui vẻ thì tiện làm tách sổ cho luôn.
Cụ làm cái đơn ra UBND xã. Cho bà ý xem trước. Rồi nhờ địa chính gọi điện .
Cứ tà tà không vội được bà cô mới cần cụ nhưng cần có thời gian mới ngấm. Đảm bảo mất ngủ 1 tuần là mềm nhũn . văn vở tình thân luôn .

xuantien_mobis

Xe lăn
Trước khi lên đây hỏi thì cứ về hỏi ý ông cụ thân sinh ra mình tức là anh ruột bà cô... Chứ chưa đc vượt cấp đâu cụ chủ ơi
Khả năng ông bố của chủ thớt không còn là cao, nếu ko thì 250m đó đã đứng tên ông ấy.

bimbim71

Xe điện
Khả năng ông bố của chủ thớt không còn là cao, nếu ko thì 250m đó đã đứng tên ông ấy.
Nhà em có cô em và bố em.
Bây giờ bố em mà giây vào thì 250 mét bà cô đang ở lại chia đôi.Nhưng bố em tuyên bố không cần.

Trần Gia

Xe tăng
Nghe cụ chủ kể thì gia đình ko thể kiểu đóng cưqr bảo nhau rồi. Cứ đúng mà làm thôi . Cụ mời địa chính xuống đo đạc, cắm mốc lại mảnh đất của mình. Sau đó cho xây tường quây lại. Trong quá trình làm thì kiểu gì cũng va chạm với bà cô, cụ nên mời Bố cụ theo cùng để vừa tình vừa lý . Cơ bản cứ nhẹ nhàng đc việc đã

LongLH

Xe điện
250m2 sổ đỏ tên cụ thì đòi lúc nào chả được.
Phút mốt như cụ nói có khi nó cả năm đấy cụ. Khu Đa Tốn-Gia Lâm năm trước có vụ phải 100 lính cơ động cùng các loại ban ngành mới cưỡng chế được một vụ như sau: ông A chia đất cho hai con B1,B2. Sang tên sổ đỏ đoàng hoàng. Một người con B2 chưa ở, lại đang ở nước ngoài. Ở nhà, thì người con còn lại B1 cho con cả của họ B1-1 chỗ đất của mình, còn mảnh của B2 thì hai con B1 là B1-2 và B1-3 tự ý chia nhau xây nhà ở. Ông B2 ở nước ngoài một thời gian thì bán cho ông C, và đã sang tên cho ông C với sổ đỏ tên ông C. Ông C đến lấy đất cả nhà B1 không trả, kiện nhau ra toà đến cả phúc thẩm B1 vẫn thua, chây ì mãi phải làm cưỡng chế. Đến bây giờ chỗ đất ấy vẫn quây tôn, còn nhà B1 thì nhận được chát chi phí cưỡng chế mấy trăm triệu.

darkBiker

Xe máy
vụ này có vẻ dễ ăn nhưng em không nghĩ là sẽ nhanh đâu.
kể cả cụ có kiện thắng cũng chả thể đuổi họ ra khỏi nhà được, và cũng khó mà dọn nhà của họ ra khỏi đất của cụ được =((