[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

hieukon

Xe container
Xem xong hơn 2phút không hiểu chủ thớt làm gì vì chỉ mải ngó xem mặt cụ đấy trông thế nào 😂 đen một nỗi video quay nhanh quá nhìn không rõ 😅
Có mợ nào như em không? 😂
ui zời, mợ đã xem thì xem thêm clip này sẽ thấy e damdang thế nào, heee

kienvinh

Tháo bánh
Cụ định tự học hàn thì cho em bám càng với, em cũng có ý định DIY trong lúc WFH còn dài.
Hôm nào làm chầu bia với mấy cu thợ để các bạn ấy chỉ cho 1) mua máy gì ngon bổ rẻ và 2) chỉ cho vài đường cơ bản.

Hàn không chuyên tôi chứng kiến có cậu làm điện nước cũng tí toáy hàn được để sắt dính vào nhau nhưng có 2 vấn đề: i) cấu kiện bị cong vênh đến mức không phải lúc nào cũng chấp nhận được và ii) hàn xong mắt đỏ quạch, đau mấy ngày mặc dù có dùng kính.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi câu này chứng tỏ cũng lọ mọ hàn xì đây :D

Tự học hàn để làm DIY mấy thứ linh tinh trong nhà có khả thi không các bác?

Xưa tôi có cái ghế trẻ em để đèo xe máy. Bung mối hàn phải ra hàng nhờ chấm cho phát. Ghế mua có 180K mà thợ làm 2 phút lấy công 40K nên nuôi ý định lúc nào phải học tự làm mới được.
Em dân giám sát nên cái gì cũng làm đc,thậm chí tốt hơn mấy ông thợ tự xưng.
Riêng về hàn điện( hồ quang) em hàn cả chân cẩu,tháp máy đột dập luôn,và hàn cả inox đc. Bác thích em hướng dẫn 1 buổi là hàn đc. Còn thì đau mắt hay không nó là quen tay.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào làm chầu bia với mấy cu thợ để các bạn ấy chỉ cho 1) mua máy gì ngon bổ rẻ và 2) chỉ cho vài đường cơ bản.

Hàn không chuyên tôi chứng kiến có cậu làm điện nước cũng tí toáy hàn được để sắt dính vào nhau nhưng có 2 vấn đề: i) cấu kiện bị cong vênh đến mức không phải lúc nào cũng chấp nhận được và ii) hàn xong mắt đỏ quạch, đau mấy ngày mặc dù có dùng kính.
Em hứa qua gặp em 1 buổi là biết hàn. Máy hàn hơn 1 củ là mới hự. Em chỉ chỗ cho bác mua.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

minhhai985

Xe lăn
=)) =)) =))
Với vật liệu hàn,khoảng cách như vậy thì chả hại gì luôn.
Như bác nói thì phải là mài,cắt cái mạt sắt nó mới bám vào sơn. Còn hàn thì nó chỉ là bọt thép bị nung chảy và rơi thẳng xuống thôi đâu có bắn ngang mà nguy? Chưa kể bọt thép nó từng giọt tròn và rơi thẳng,nguội rất nhanh....
Nhiều người cũng nghĩ vậy và sau đó là vài người bỏ mạng, vài nhà xưởng cháy rụi, cẩn tắc vô áy này cụ, e mà hàn xì là cứ phải cẩn thận.

kienvinh

Tháo bánh
Em dân giám sát nên cái gì cũng làm đc,thậm chí tốt hơn mấy ông thợ tự xưng.
Riêng về hàn điện( hồ quang) em hàn cả chân cẩu,tháp máy đột dập luôn,và hàn cả inox đc. Bác thích em hướng dẫn 1 buổi là hàn đc. Còn thì đau mắt hay không nó là quen tay.
Có những kỹ năng ấy là do bác khéo tay hay làm thôi chứ ở ta đâu có đào tạo để ông kỹ sư cũng biết hàn.

Mà công nhận là ở bển thì kỹ sư làm được tất. Có một chương trình gọi là engineering challenge gì đấy từng phát trên kênh Discovery trong đó có mấy bạn kỹ sư trẻ tự chế tạo cái tầu ngầm quay được phim ở độ sâu 3000m dưới mặt biển. Không những hàn xì, cắt, tiện mà nối cáp quang các bạn ấy cũng biết luôn.

hieukon

Xe container

Học hàn xong rồi uống bia, uống xog lại quên hết, lại phải tổ chức học và liên hoan buổi thứ 2, thứ 3, thứ 4,,,chủ nhật.....

Uống bia xog rồi học hàn cũng k đc, vì say rồi cầm que rung lắc, chỗ cần hàn thì k hàn....

Chúc các cụ sớm hoàn thành khóa học :D

hieukon

Xe container
Có những kỹ năng ấy là do bác khéo tay hay làm thôi chứ ở ta đâu có đào tạo để ông kỹ sư cũng biết hàn.

Mà công nhận là ở bển thì kỹ sư làm được tất. Có một chương trình gọi là engineering challenge gì đấy từng phát trên kênh Discovery trong đó có mấy bạn kỹ sư trẻ tự chế tạo cái tầu ngầm quay được phim ở độ sâu 3000m dưới mặt biển. Không những hàn xì, cắt, tiện mà nối cáp quang các bạn ấy cũng biết luôn.
khéo tay hay làm cụ ak :D

kfc1981

Xe điện
Tự làm mới thấy thích cụ hầy.

vneseman

Xe lăn

Hoàn toàn đồng ý nhất trí với cụ. Em thấy quan trọng cần biết là máy ngon, bổ, hợp lý cho DIY + an toàn trong lao động ( kiểu làm được mà mắt đỏ vài ngày không làm được việc chính thì toi). Còn tay nghề thì biết cơ bản rồi làm nhiều dần chắc sẽ lên tay.

Bảo.Hân

Xe đạp
Cụ chủ khéo tay đấy, nhưng nên trang bị thêm đồ bảo hộ sẽ tốt hơn vì hàn xì hay bị ảnh hưởng của tia cực tím, ảnh hưởng trực tiếp tới da. Thêm đôi găng tay dài và cái quần bảo hộ nữa là chuẩn :)

hieukon

Xe container
E mặc quần dài nhưng toàn thủng giữa cho cờ him nó mát mà nghe cụ nói quần ngắn ngồi hàn hỏng cả chân nên hãi quá. Chắc đóng bằng gỗ cho lành.
nó phát ra tia hồ quang thì phải cụ ak, cái ánh sáng đó gây bỏng da,

peugeot

Xe tải

Kỹ sư thì cũng phải học môn cơ khí chung cụ nhé, hàn, tiện, nguội, đúc đều được học cả.

hoangduc.sbr

Xe container
Em ko biết nhiều về điện (nói đúng hơn là mấy lần chết hụt nên ngại ko muốn học) nên món hàn điện này ko dám đụng.
Có lần cái quây inox xe Lead bị bung, tận dụng thợ hàn đang lắp cầu thang ở nhà. Định mượn cây hàn hàn phát thì thợ bảo stop ngay. Phải đề máy lên cho xe nổ và trong lúc hàn ko đc để xe tắt máy chứ ko thì hư bình điện luôn.
Rồi còn mấy vụ nhìn thợ hàn mồi điện bằng cách... liếm dây điện. Nên thôi cạch luôn mấy vụ hàn này dù em khá hay lọ mọ sửa chữa, diy đồ.

hoangduc.sbr

Xe container

Hàn hết đấy cụ, cả lũ bạn em trc học BK chúng nó đc thực hành nghề nhiều phết đấy. Em hay đi học hộ và thỉnh thoảng thực hành cùng chúng nó nên mê lắm (sau mới thấy tiếc vì dư điểm vô BK nhưng ko biết j nên cắm đầu thi k.tế).
Vậy em mới nói nếu là đàn ông mà chưa x.định đc định hướng thì cứ thi vào các trường kỹ thuật có nghề thực sự. Xong thì vừa học vừa cày thêm cái văn bằng 2 k.tế vô tư. Chứ làm ngược lại ko đc đâu (chả có trường k.tế nào có khoa đào tạo kỹ sư kỹ thuật cả vì đơn giản là ko đủ trình).