[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

sv_ngheo

Xe điện
Hồi ấy là gần Tết nguyên đán, mẹ em được mua phân phối 1 hộp mứt, bà cất đi để dành thắp hương. Em ở nhà thèm quá bóc ra chén (trẻ con biết gì đâu), lúc bà về phát hiện ra tức quá đuổi đánh em chạy khắp xóm! :21::21::21:
Chả bù cho bây giờ, mứt để mốc chả thèm ăn! :102::102::102:
Mứt Tết đã tốt

Đến được cốc nước đường uống vào đã thấy sướng lắm rồi, nhìn thấy kẹo thì sáng cả mắt lên. Kẹo có hình hoa hồng đỏ của quốc doanh ăn chán bỏ xừ ra, bóc dính hết cả giấy vào kẹo, chảy nước mềm oặt ra mà vẫn xơi ngon lành, vẫn là đồ hiếm.... Ăn xong lấy giấy kẹo, lấy vỏ bao Điện Biên, Sapa, Sông Cầu, A đỏ... gấp lại làm đô la, chơi bi hoặc chơi tạt lon.

Giai đoạn lịch sử nó thế, cũng là bài học, cũng là kinh nghiệm. Một đứa con tách ra đi ở riêng, cha mẹ nghèo thì đời nó cũng bắt đầu từ con số không, thế thôi. :^)

baoanhcmc

Xe buýt
Hồi đó bố mẹ em ra điều kiện cứ được 3 điểm 10 thì được thưởng đèo ra Nam Ngư chén bát phở gà, chui cha đến giờ này em vẫn còn nhớ hương vị của những bát phở đó, có điều lạ là em chỉ thấy bố em ngồi xem em ăn vô tư mà đâu có biết ông nhịn đói đèo em đến?
trang 12 ,đang ngặt nghẽo cười đến đoạn này người lạnh toát, nước mắt trào ra .đang viết mà cũng khóc .Sao mà giống em thế .Bố em giờ đã không còn .Thương và nhớ Bố quá
Cảm giác của E cũng giống hệt bác ! Gai người ! Mẹ E dẫn E đi bộ đi ăn kem cốc ! ( Loại kem xanh đỏ tím vàng họ bơm ra từ cái vòi vào cái cốc ! Đến bây giờ E vẫn có thể tưởng tượng được hương vị của nó !
Nhưng E thấy mẹ E mua có 1 cốc cho E ăn ! E bảo sao mẹ không mua cho mẹ ! Bà nói vừa đi làm về ( ca sáng đến 2 h chiều ạh ) , ăn bát cơm nguội nên no quá không muốn ăn kem nữa ! :'(:'(:'(

Chao ôi !

ByFoot

Xe tải
Mỗi lần nhớ đến thời BC lại thấy đau lòng héo rốn(y)(y)(y)

Hà Tít

Xe buýt
Hồi đó bố mẹ em ra điều kiện cứ được 3 điểm 10 thì được thưởng đèo ra Nam Ngư chén bát phở gà,
Như vậy là hồi đó nhà bác thuộc diện có điều kiện rồi. Có bác nào còn nhớ vị phở trộn cơm nguội, bún riêu trộm cơm nguội ko? Giờ em vấn khoái món đó, nhưng bọn trẻ thì nó cứ cười mình suốt.
Còn trò xu-vê: không gì sướng bằng lừa đc quả đang chạy ngồi thụp xuống để thằng bạn đuổi mình ngã lộn qua :mad:.
Rồi vào Bách Thảo hái quả thối đốt trong lớp để đc nghỉ học...

Hung_than

Xe buýt
Như vậy là hồi đó nhà bác thuộc diện có điều kiện rồi. Có bác nào còn nhớ vị phở trộn cơm nguội, bún riêu trộm cơm nguội ko? Giờ em vấn khoái món đó, nhưng bọn trẻ thì nó cứ cười mình suốt.
Còn trò xu-vê: không gì sướng bằng lừa đc quả đang chạy ngồi thụp xuống để thằng bạn đuổi mình ngã lộn qua :mad:.
Rồi vào Bách Thảo hái quả thối đốt trong lớp để đc nghỉ học...
Hồi đó có được tí nước fở chan với cơm nguội ăn là đã sướng lắm rồi:38:.

vua_luoi

Xe điện
Đọc topic này vui và xúc động quá các cụ nhỉ. Càng đọc càng thương ông bà già vất vả nuôi cháu được ăn học, hành, đi đây đó. Bây giờ có cái 4B các cụ gạ chở đi chơi mà lòng dạ hẹp hòi còn lần khất mãi:'(:'(

Cháu cũng nghĩ thương các cụ ngày xưa hồi bao cấp sống ở nông thôn sung sướng quá, không được hưởng cái bi tráng của đời sống đô thị. Đề nghị các cụ nghe lại bài hát Mãi vẫn là tuổi thơ tôi HN của Cha nhạc sỹ Nguyễn Cường nhé

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=NWfHMqRu6A

Little Bush

Xe hơi
Có lần bố em đi làm về mang theo một cái khung xe đạp, ông bọc kỹ bằng giấy báo và cất lên gác xép. Lần khác thì là 2 cái lốp, đôi vành, ... Cỡ 2 năm sau ông lôi tất cả xuống lắp được một chiếc xe đạp.
Còn chuyện giặt quần áo thì nhà nào cũng xà phòng 72, thâm sì và hôi mù chà mãi cũng chẳng thấy bọt cho nên khi lần đầu tiên thấy một cô đi Liên xô về dùng xà phòng bột giặt ở vòi nước công cộng, cả lũ trẻ con chúng em đều mắt tròn mắt dẹt và còn xin để gội đầu vì thấy nhiều bọt quá.

Hung_than

Xe buýt
Em còn nhớ mãi cái cảnh luộc bánh trưng ngày tết. 3-4 nhà gói chung nồi bánh. Mọi nguyên vật liệu fải tích trữ từ trong năm, ngay cả củi, chấu, mùn cưa để luộc bánh cũng fải cất trữ dần. Giáp tết bắt đầu mua giang về trẻ lạt, rồi xếp hàng mua lá dong, xếp hàng rửa lá dong ở vòi nước công cộng, rồi gói bánh, thức trắng đêm trông bánh chưng chờ trời sáng. Mấy đứa nhỏ tui em cứ nhất wyết đòi thức để trông bánh chưng nhưng có thức nổi đâu. Hehe, sáng ra đã thấy mình nằm trong giường từ bao giờ rùi:21:.

2fast2fear

Xe tăng
Ko bít nhà các bác hồi xưa có bị mất ko. Cứ đêm đêm nhà em lại thay phiên nhau cử người ra máy nước công cộng mà xách về dùng, mặc dù nước đã được mắc đến từng nhà nhưng đa phần là é.o có nước :102:Mà đến xách nước ở máy nước công cộng cũng phải xếp hàng, đặt gạch bét nhè mới đến lượt :'(

Hồi bé tý papa mama đi làm hết, mấy anh em ở nhà tự quản, chìa khóa treo ở cổ cứ thế tự nấu cơm ăn uống tắm giặt nghịch ngợm. Thía mà bây giờ ô sin mà rời bước ra 1 chốc đã loạn hết cả lên :77:

pboomp

Đi bộ
oái nhớ lại lúc đó sao tiền có giá trị thế nhỉ ^^! 200 đồng mua được 10 cái kẹo viên !!

baoanhcmc

Xe buýt
Còn chuyện giặt quần áo thì nhà nào cũng xà phòng 72, thâm sì và hôi mù chà mãi cũng chẳng thấy bọt cho nên khi lần đầu tiên thấy một cô đi Liên xô về dùng xà phòng bột giặt ở vòi nước công cộng, cả lũ trẻ con chúng em đều mắt tròn mắt dẹt và còn xin để gội đầu vì thấy nhiều bọt quá.
Nó đây bác ah !

Hung_than

Xe buýt
Fân fối vải:

Một góc sinh hoạt gia đình:

Bán hàng fân fối:

Biển số thời bao cấp:

Công chức đi buôn:

Mua chất đốt:

Hung_than

Xe buýt
Đám cưới:

Ngày tết xưa:

Trường bà xơ ( Bệnh viện Việt Nam - Cu ba hiện nay ) Hà Nội, năm 1951:

Một gia đình Hà Nội (1957):

Con máy đầu tiên cái thời còn bao cấp, được một cuộn Orwo trắng đen là mừng húm rồi .....

Lễ bảo vệ đồ án tốt nghiệp:

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện

Trên nóc tủ là mấy món quà cưới, bên trong là một chậu nhôm hoặc 1 nồi nhôm mậu dịch. Đặt trên một tấm giấy màu khổ to, cắt răng cưa và mép gài, gập 4 góc lên là thành món quà cưới rất lịch sự thời bấy giờ.​

ChinhUy

Xe buýt
Vâng , có lần nhà em bán lợn cho nhà nước được trả bằng mấy bao bobo mẹ em ninh nấu thế nào vẫn không nhừ, cả nhà ngồi nhai trẹo cả quai hàm :'(
Rồi bột mì mốc cho tí thuốc khai vào làm bánh bao nhân su hào.
Mà các bác có nhớ ngày xưa có giống gạo gì mà đỏ thế nhỉ, nấu lên màu gần bằng nếp cẩm bây giờ nhưng hôi và khô chứ không dẻo như nếp cẩm.
CHị gái em theo các cô trong cơ quan lên chợ Long biên mua được 2 bao tải khoai lang . Mua loại khoai gì đó mà ruột màu tím. Mẹ em rửa khoai thấy bẻ ra củ nào cũng tím thế là mắng chị em 1 trận là sao đi mua toàn khoai hà thế này rồi đổ rổ khoai cho lợn . Hôm sau kể lại với hàng xóm người ta bảo giống khoai như vậy . Về nhà mẹ lại ngồi tiếc rổ khoai. Em vẫn nhớ hình ảnh hôm bố làm thêm ca, 2 mẹ con em mang khoai luộc đến chỗ làm cho bố . Mẹ đưa cho bố cái cap lồng ở trong lỏng chỏng mấy củ khoai lang, bố bóc ăn ngon lành.
Năm 83 nhà em mở quán nước, mẹ em là đảng viên nên bị kiểm điểm lên kiểm điểm xuống. CUối cùng đến nước cùn , mẹ em bảo:
Vậy con tôi đói đảng có nuôi được không ?
Năm ấy mẹ em cũng sắp về hưu rồi vả lại làm nhân viên quèn thì cũng chẳng còn chức nào để mà hạ chức :6:
Đến bây giờ mẹ em thu nhập 1 tháng mấy chục triệu (cho thuê nhà) vậy mà vẫn chi tiêu tằn tiện . Bà bảo như thế này là sướng hơn ngày xưa nhiều rồi . Đúng là khổ quen rồi, sướng không chịu được :102::102:

Gạo bác nói đỏ đỏ đó là gạo lứt đó bác, cái đó chỉ cho lợn ăn, lợn còn chê, thế mà nấu cho người ăn mà ko đủ, ôi cái thời hay thật. Đúng là chỉ có HẬN, BI, NHỤC, chứ chả có TRÁNG gì cả? bác ở Trương Hán Siêu là tập thể TvW Đoàn rùi, hồi đại học em ở đó bác?có khi ra đường em biét bác cũng nên. Mời bác ly Vốt ka.

uigioi

Xe hơi
Đề nghị cụ Hung Thần nộp số ảnh trên cho Viện Bảo Tàng Lịch Sử nhé.
(b)(b)(b)

công nông tàu

Xe container
Gạo bác nói đỏ đỏ đó là gạo lứt đó bác, cái đó chỉ cho lợn ăn, lợn còn chê, thế mà nấu cho người ăn mà ko đủ, ôi cái thời hay thật. Đúng là chỉ có HẬN, BI, NHỤC, chứ chả có TRÁNG gì cả? bác ở Trương Hán Siêu là tập thể TvW Đoàn rùi, hồi đại học em ở đó bác?có khi ra đường em biét bác cũng nên. Mời bác ly Vốt ka.
Vâng đúng là khu tập thể của TW đoàn. Đó là nhà dì em ở đó. Nhà em ở dưới Láng cơ ạ rộng rãi hơn 1 tí nên người với lợn còn xa nhau 1 tí :21: và có thêm ít đất để tăng gia rau muống :)