Chi hội Nhờ tư vấn: gầm Santa Fe 2011 (thay rô tuy trục)

CowboyVN

Xe đạp
Chào các cụ,

Xe em SF 2011 nội địa đã dùng 60.000km, mỗi khi chạy tốc độ >40km/h qua các mối nối trên cầu, gờ giảm tốc, ổ gà... thì phát ra tiếng kêu "kình, kình" rất khó chịu. Em thay cả vỏ MIC vào và bơm 2.0kg/cm2 nhưng vẫn không cải thiện. Em đã thay toàn bộ rô tuy thanh giằng trước, sau nhưng vẫn không hết. Em vào hãng kiểm tra nhưng kỹ thuật viên vẫn không tìm ra bệnh.

Có cụ tư vấn thay rô tuy trục (hình giống cái bánh ú) gắn vào thay chữ A.thì xe sẽ êm như mới. (tham khảo link bên dưới)
http://www.autopartswarehouse.com/shop_parts/ball_joint/hyundai/santa_fe.html

Có cụ nào thay loại này chưa? Nhờ các cụ tư vấn giúp. Xin cảm ơn

hungkienpham

Xe điện
Cái này là rutuyn đứng mà cụ lâu ngày nó mòn cái lõi nên khi chạy qua chỗ ổ gà nó cũng kêu. Cụ thử kích bánh trước lên lắc bánh thử xem có bị rơ không là biết mà.

CowboyVN

Xe đạp
Thay ro tuy đứng này ở vị trí trước và sau luôn hả Cụ?

CowboyVN

Xe đạp
Cám ơn Cụ, để em thay thử và báo kết quả cho các Cụ

Santafe 2007

Xe đạp
Cám ơn Cụ, để em thay thử và báo kết quả cho các Cụ
Theo e cụ đừng thay j cả. Cụ mang ra gara huy long cho nga ba giao hoàng quốc việt. Bảo ông ấy chạy một vòng. Ông ấy sẽ kiểm tra gầm là sẽ ra bệnh. E nghĩ tay đấy làm được. Mà chỉ sửa thôi. Bất lỳ bộ phận nào đều có thể kiểm tra được trước khi thay mà sao cụ cho thay lung tung thế thì phí lắm

anhtuanbp

Xe đạp
Theo e cụ đừng thay j cả. Cụ mang ra gara huy long cho nga ba giao hoàng quốc việt. Bảo ông ấy chạy một vòng. Ông ấy sẽ kiểm tra gầm là sẽ ra bệnh. E nghĩ tay đấy làm được. Mà chỉ sửa thôi. Bất lỳ bộ phận nào đều có thể kiểm tra được trước khi thay mà sao cụ cho thay lung tung thế thì phí lắm
Đúng rồi . E cũng bị như thế , khám 3 nơi phán thay này nọ 3 thứ khác nhau . Giàn rô tuyn thay rồi giờ phuộc , thước lái vvv. Đang tìm bác sĩ giỏi mà chưa ra . E ở miền Nam ạ

Santafe 2007

Xe đạp
Đúng rồi . E cũng bị như thế , khám 3 nơi phán thay này nọ 3 thứ khác nhau . Giàn rô tuyn thay rồi giờ phuộc , thước lái vvv. Đang tìm bác sĩ giỏi mà chưa ra . E ở miền Nam ạ
Báo cáo các cụ. E thì ko giám khẳng định. Nhưng cái tiếng mà cứ đi vào chỗ sóc mới kêu. Thì do bạc cài của hệ thống phanh đĩa. Các cụ cứ ra gảra thử bảo thợ tháo bánh sau đó lấy tay lắc thử bộ phanh đĩa xem có lỏng ko. Nếu có thì đúng nó bị chỗ đó. Chỗ đó là chỗ thợ nào ko tỉ mỷ là ít nghĩ tới nhất. Nhưng lại là chỗ đơn giản nhất. Mà thợ bây giờ tìm được ng thật lòng muốn giúp v2 hiếm lắm. Họ chỉ tìm cách luộc v2 thôi. Các cụ chỉ cần bảo thợ làm lại con bạc đấy cho chặt đảm bảo lắp lại hệ thống phanh chắc nịch là ok. Chứ các hệ thống rotuyn hay cao su mà xe moi chạy 6 vạn thì chưa thể hỏng đc các cụ ạ, trừ chạy đường rừng núi. Kính chúc các cụ sớm sửa đc v2.

Chỉnh sửa cuối:

CowboyVN

Xe đạp
Em nghĩ Cụ đoán đúng bệnh xe em. Em cũng cảm thấy cảm giác như xe bị rơ gì đó trong hệ thống phuộc hoặc bánh xe nhưng thợ tìm mãi không ra (họ có lắc bánh xe nhưng chưa tháo bánh xe ra như gợi ý của Cụ). Xe bị bệnh này chạy nhức đầu lắm. Để em kêu thợ kiểm tra thử. Cám ơn Cụ nhiều. Vodka mời Cụ.

Santafe 2007

Xe đạp
Em nghĩ Cụ đoán đúng bệnh xe em. Em cũng cảm thấy cảm giác như xe bị rơ gì đó trong hệ thống phuộc hoặc bánh xe nhưng thợ tìm mãi không ra (họ có lắc bánh xe nhưng chưa tháo bánh xe ra như gợi ý của Cụ). Xe bị bệnh này chạy nhức đầu lắm. Để em kêu thợ kiểm tra thử. Cám ơn Cụ nhiều. Vodka mời Cụ.
Sửa đc v2 cụ thông báo chia sẻ kinh nguyệt nhé

CowboyVN

Xe đạp
Kính các Cụ, hôm qua em mang xe ra 1 cửa hàng chuyên khung gầm ở An Dương Vương, SG để thử, thợ bảo phuộc trước bị hư. Em nhờ tháo ra kiểm tra bạc thau thắng đĩa nhưng chỉ rơ rất ít, hơi khó cảm nhận. Kiểm tra phuộc thì đúng là 1 bên phuộc bị xì gas (ấn xuống nó bật lên liền) trong khi chiếc còn lại thì lên từ từ. Em thay cặp phuộc MOBIS giá 2,2 triệu + công 300. Sau khi thay thì đỡ hơn nhiều nhưng vẫn chưa êm như mong đợi.
Thợ bảo dòng xe này thiết kế như vậy. Có Cụ nào cho em xin thêm ý kiến nhé.

longknu

Xe buýt
Kính các Cụ, hôm qua em mang xe ra 1 cửa hàng chuyên khung gầm ở An Dương Vương, SG để thử, thợ bảo phuộc trước bị hư. Em nhờ tháo ra kiểm tra bạc thau thắng đĩa nhưng chỉ rơ rất ít, hơi khó cảm nhận. Kiểm tra phuộc thì đúng là 1 bên phuộc bị xì gas (ấn xuống nó bật lên liền) trong khi chiếc còn lại thì lên từ từ. Em thay cặp phuộc MOBIS giá 2,2 triệu + công 300. Sau khi thay thì đỡ hơn nhiều nhưng vẫn chưa êm như mong đợi.
Thợ bảo dòng xe này thiết kế như vậy. Có Cụ nào cho em xin thêm ý kiến nhé.
Santafe là CUV khung gầm như dòng sedan nên đi đường nhựa thì rất êm, vào đường bê tông hoặc đường xóc có gờ giảm tốc là nghe lục cục ngay kể cả xe mới, không tin cụ ra hãng xin chạy thử xe mới 2015 cũng thế. Vì vậy không cần sửa nếu cụ đi đường nhựa mà kêu lục cục hãy mang ra gara.

CowboyVN

Xe đạp
Một Cụ trên otosaigon.com báo xe cũng bị lỗi này và vào hãng thay bạc thau thước lái giá 800k là hết. Có Cụ nào thay món này chưa?

CowboyVN

Xe đạp
Báo cáo em đã sửa hết 90% lỗi này. Em đã nhờ thợ vô mở bò bạc thắng 4 bánh và thay lại phuộc sau zin (chưa xì nhớt) để dồn trọng tâm xe về phía sau.

caisua

Xe lăn
Báo cáo em đã sửa hết 90% lỗi này. Em đã nhờ thợ vô mở bò bạc thắng 4 bánh và thay lại phuộc sau zin (chưa xì nhớt) để dồn trọng tâm xe về phía sau.
Túm lại cụ thay những mục nào thế? Phuộc có phải là giảm xóc không ạ?

CowboyVN

Xe đạp
Túm lại cụ thay những mục nào thế? Phuộc có phải là giảm xóc không ạ?
Em thay cặp phuộc trước MOBIS, bát bèo phuộc, các thanh ro tuy trước sau, vô mỡ bò bạc thau thắng trước, sau. Chạy 4 tháng nay lại bị tái phát tiếp :( và vẫn chưa tìm được bác sĩ giỏi. Em nghĩ không phải do phuộc, bát bèo, rotuy vì cảm giác nó bị rơ gì đó mỗi khi qua các gờ giảm tốc, ổ gà thì vẫn kêu "kình kình" rất khó chịu

memondeo

Xe tải
Rutin cụ ạ!! em bị y chang thay 2 con rutin thì hết luôn! nó thay đồ của sorento giống hệt nhau

theanhpro

Xe tải
nói tóm lại xe cũ rồi thì chấp nhận kêu các cụ ah, cái nào hỏng thì thay, k hỏng thì thôi, xe cũ mà cứ đòi êm như xe mới thì chịu, xe cụ kêu có khi ở vỏ nội thất xe ấy, phành phành phát ra từ các tấm nhựa ở 4 cánh cửa ấy,

Thanh Tam That

Đi bộ
Chào các cụ,

Xe em SF 2011 nội địa đã dùng 60.000km, mỗi khi chạy tốc độ >40km/h qua các mối nối trên cầu, gờ giảm tốc, ổ gà... thì phát ra tiếng kêu "kình, kình" rất khó chịu. Em thay cả vỏ MIC vào và bơm 2.0kg/cm2 nhưng vẫn không cải thiện. Em đã thay toàn bộ rô tuy thanh giằng trước, sau nhưng vẫn không hết. Em vào hãng kiểm tra nhưng kỹ thuật viên vẫn không tìm ra bệnh.

Có cụ tư vấn thay rô tuy trục (hình giống cái bánh ú) gắn vào thay chữ A.thì xe sẽ êm như mới. (tham khảo link bên dưới)
http://www.autopartswarehouse.com/shop_parts/ball_joint/hyundai/santa_fe.html

Có cụ nào thay loại này chưa? Nhờ các cụ tư vấn giúp. Xin cảm ơn
Trước mình cũng bị tình trạng như zậy chỉ cần thay cục cao xu ở trên phuộc là ok ak