[Funland] Nhờ tư vấn hệ thống mạng cho nhà 4 tầng

tuankm2009

Xe tải
Các AP trạm mà ko gắn dây sẽ sử dụng kiểu thu và phát lại (repeater) và phải có nguồn điện, cách này em không thích vì nó sẽ làm giảm tốc độ wifi đi một nửa, nhà cụ đang xây dựng thì việc kéo dây tới từng vị trí đặt AP mong muốn sẽ thuận lợi hơn, không thể kéo dây mới xài repeater.
Thêm nữa, repeater sẽ phát ra 2 mạng wifi khác nhau mặc dù đặt trùng tên, thiết bị sẽ không tự chuyển sang AP khác khi mình di chuyển vd từ lầu 2 đi lên lầu 3. Wifi mesh là tất cả các con AP sẽ chỉ phát 1 mạng wifi duy nhất, tự chuyển kết nối khi cụ di chuyển, na ná chuyển vùng điện thoại khi đi nước ngoài đó cụ.
Cụ chắc ít khi vào cafe of nhỉ

[Funland] - Tự mua cài đặt wifi tại gia. Có cụ nào hứng thú không.
Biết là việc rất là cũ rồi. Nhưng bây giờ công nghệ phát triển chóng mặt. Nếu như ở gia đình mình đã có gói cước internet tốt rồi mà không biết xử lý vận hành wifi thì uổng quá các cụ ha. Cũng rất đáng vọc vạch đấy nhé. Nhà em sau thâm niên dùng nét thì đã ra đi khoảng gần chục con router wifi...

www.otofun.net
Nếu thiết kế thi công chuyên nghiệp họ sẽ để 3 vị trí nguồn điện và dây mạng chính ở khu vực hành lang cầu thang thông tầng ở mỗi sàn. Nhà cụ đang giai đoạn hoàn thiện thì nên bố trí khu vực đó luôn để tiện quy hoạch và sử dụng ổn định trong vòng vài chục năm.
Em xin phép cụ cho em đính chính 1 chút về wifi mesh đc ko ạ.
theo cái sự hiều của em thì cụ giải thích bên trên có phần chưa chuẩn xác ạ
1. Mesh là công nghệ sử dụng sóng wifi để làm đường kết nối các access point với nhau và các AP đó đều đc điều khiển thông qua 1 AP center. Với mạng mesh thì khi thiết bị(client) di chuyển từ khu vực này sang khi vực khác AP center sẽ monitor mức thu tín hiệu để quyết định chuyển client đó kết nối sang AP khác có tín hiệu tốt hơn. Do việc chuyển này là chủ động nên kết nối bị ảnh hưởng rất ít nên người ta mới gọi mesh là mạng seamless.
2. Việc mesh có sử dụng POE hay ko là việc khác. nhà sản xuất có thể tích hợp POE vào AP để tiện lắp đặt( với trường hợp AP treo trần) còn đa phần các AP để bàn ko tích hợp POE vì dễ dàng cung cấp nguồn
3. Nếu cụ kết nối các Ap thông qua đường mạng ethernet mà ko có cấu hình mesh( với các AP thông thường ko support mesh) thì cụ đc nhiều mạng wifi độc lập nhau, ko đc điều khiển để chuyển kết nối từ AP này sang AP khác tự động dẫn đến đôi khi ở gần AP này mà vẫn bắt sóng AP khác( nếu tín hiệu còn khỏe).
4. mesh thì sẽ sử dụng ít nhất 2 tần số trở lên, 1 tần số 2.4GHz và 1 hoặc 2 tần số 5ghz. Việc dùng tần số nào để làm đường truyền, tần số nào để kết nối đến client AP có thể điều chỉnh tự động tùy vào tình trạng cụ thể
Lắp ở cầu thang hoặc phòng khách trên tầng 1 (riêng cái này nên để ống thế nào đó cho nhà mạng luồn được cáp quang lên được đến đây, còn các vị trí khác cụ thớt để đúng 1 ổ điện chỗ cầu thía phía gần trên trần nhà, chỗ đó để cắm wifi repeater là OK. Nếu là mình mình sẽ để modem nhà mạng ở phòng khách tầng 1, cầu thang tầng 1 sẽ có một ổ cắm phía gần trần nằm trên trục hành lang giữa phòng khách và bếp để cắm wifi repeater, các tầng khác cũng làm theo y chang thế này, wifi repeater luôn để ở hành lang giữa 2 phòng. Dùng ok đỡ phải luồn dây. Khi để ổ điện chờ cho wifi repeater nên hạn chế bị khuất tường.
2020 rồi ai còn tư vấn repeater nữa
Cụ chủ bỏ tầm hơn củ đập vào 3 con mesh là xong. Ez
Đơn giản, dễ làm, chi phí rẻ. Hơn củ làm đc mesh cụ chủ quan quá.
Cái bôi đen thì chuẩn. Nhưng mà cái nhận lại thì như ..... :))
Trước giờ của rẻ đâu có thơm ngon. Làm mỗi phòng 1 cục tplink ghẻ 50k để repeat cũng được, cũng là có mạng. Nhưng như thế thì cần tư vấn làm gì?

Hơn củ tôi build được 3-4 node luôn đấy cụ
Nova MW3 bên voz bán tầm 300k 1 node thôi
Mỗi kiểu mạng đều có ưu và nhược điểm riêng đấy.Tùy vào nhu cầu sử dụng thôi.
Mesh mà lởm thì chạy cũng như......:))
Hi cụ,
Không rõ nhà cụ đã hoàn thiện chưa. em mạo muội tư vấn cho cụ như sau:
- Về mesh: Khúc này có lẽ cụ đang nhìn vào cái tiện lợi của mesh là không cần kéo dây mạng mà vẫn có wifi phà phà.
Tuy nhiên để dùng được mesh cụ phải "đánh đổi" cái khả năng của con AccessPoint (AP). VD 1 con AP có khả năng phát wifi 2 băng tầng (2.4G và 5G), để Mesh hoạt động nó sẽ sử dụng 1 băng tần (5G chẳng hạn) để lập 1 cái link và lấy dữ liệu qua đường này. Như vậy từ 1 con AP có 2 băng tần thì cụ chỉ còn sử dụng được 1.
- Về độ ổn định giữa mesh không dây và kéo dây mạng: 100% chắc chắn với cụ là kéo dây mạng ngon hơn hẳn.
Trong thời buổi bùng nổ các thiết bị sử dụng wifi như bây giờ theo em thì cụ nên:
- Cố gắng sử dụng kết nối dây cho các thiết bị sử dụng băng thông lớn: như Camera, Tivi, v,v --> Giảm tải cho thiết bị AP, trải nghiệm sử dụng sẽ tốt hơn.
- Bố trí wifi tại các khu vực thường xuyên sinh hoạt: VD: Bếp, Phòng Khách, Phòng ngủ.
- Sử dụng thiết bị AP có hỗ trợ roaming (Nôm na là cụ có thể livetream khoe nhà mới từ bếp lên tới sân thượng mà ko bị rớt kết nối ).

VD cụ thể về nhà em đang sử dụng để cụ tham khảo:
- Diện tích: 70m2x 2 tầng + 1 gác mái (Tầng 1 gồm Phòng khách, Bếp, Tầng 2 có 2 phòng ngủ, gác gồm 1 phòng thờ 1 phòng ngủ)
- Bố trí ổ cắm mạng, tivi: tất cả các phòng trừ gác mái, riêng bếp có 2 port mạng và 2 port tivi vì em đặt màn hình camera ở đây.
- Wifi: 2 phòng ngủ lầu 2 + phòng khách
- Tất cả các port Cam, Wifi, Truyền hình cáp tập trung tại tủ kỹ thuật gác mái. Cấp điện qua UPS 2Kva
Thiết bị sử dụng:
Modem Draytek 2925
Wifi Aruba 315 (2) + Aruba 325 (1).
Switch POE HP.

Hi vọng có thể giúp cụ chút ít thông tin.
Chuẩn là Mesh không bị gián đoạn. Mục đích đỡ các điểm lặp lại các điểm sóng kém, chặn sóng và giảm tải cho các truy cập, ở trường hợp nhà cụ là sóng kém do tường, bê tông chặn, PA làm mới như nhà cụ thì cứ làm dây thông tầng là các điểm để kết nối wifi, kể cả về sau không xài Mesh, POE, switch POE giờ rẻ hơn nhiều thì tiện nhưng tốn xèng đầu tư, cứ bảo thợ điện làm ổ cắm chờ rẻ ngon :D. Ngon thì Aruba, Ruckus như cụ trên, ngoài ra Microtik Router kết hợp Netgear hoặc Ubiquity là giải pháp rẻ hơn vẫn ngon.
Set up thì cụ thuê ông bán hàng tới ngó phát trước khi đi dây. Ngoài ra các điểm tivi nên đi dây cho nhanh, đỡ nhiễu sóng vì mình làm mới cơ mà.
Đi dây trong ống và dùng cable CAT 5e là ổn, CAT6 ngon kéo dây hơi khó, bấm khó nếu có xèng nên đầu tư.
Nhà dài thế này thì mỗi tầng 2 cái chia đều ra 2 bên. Còn để đâu thì cụ thớt theo thực tế nhà để chọn cho hợp lý
mượn của cụ Ngôi Sao vài loại về lắp thử 1 tuần để xác định phải dùng bao nhiêu con, những vị trí nào, rồi hẵng tính ạ
Cụ chủ thớt quăng bài rồi chạy mất hút r ạh
Chào các cụ. Nhà em đang giai đoạn múc nền, đổ móng mà gặp trời mưa triền miên nên bận quá. Cám ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Em xin lĩnh hội để nghiên cứu ạ.

amatuer

Xe tải
MESH ARUBA của HP gần 3tr 1 node e thấy còn chưa bằng mạng đi dây, chứ còn mấy cái Mesh Tenda Nova ( Viettel k,mại tặng tuỳ gói cước) thì dùng chán hẳn.

vihali

Xe container
Nhà như này thì chỉ cần 2 nodes, tầng 1 và tầng 3 để ở dọc cầu thang thì sóng cả nhà. Nhà em diện tích 95m2/sàn, 3 tầng+thượng, để tầng 2 và 3.

Cụ chủ thớt tính mấy chỗ cắm điện là được.