[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

jobber

Xe tăng
Quảng Ninh mấy hnay cắt điện suốt, các cụ cho hỏi mấy nhà mấy NĐ Mông Dương, Hải Phòng..ko đủ điện cho phía bắc nhỉ?

susu

Xe điện
Em cũng đang định mua lắp thử mùa nóng nhưng công suất nhỏ thôi và em có tự khảo sát qua thì thấy như sau cụ nhé:
1 pannel 300w hàng china ship về VN giá tầm 2 củ diện tích 1,6 m2
Tính sơ sơ đống điều hòa của cụ khoảng 5000w => trời nắng to thì cần cỡ 20 tấm trên chắc mới tải nổi.
Pin mặt trời cho ra điện 1 chiều => cụ cần thiết bị chuyển điện này thành điện xoay chiều + nạp ắc quy khi mây che
Do ko dùng ban đêm nên cụ cần ít ắc quy nhưng ít nhất cũng cần cỡ 600-800Ah

Cụ tham khảo link này nhé: bộ 3000w (10 tấm 300w, 8 ắc quy) của bên kia bán là 22 nghìn tệ:

À mà cụ nào làm điện lạnh cho em hỏi điều hòa inverter có thể sửa chút ở dàn lạnh như thay biến thế motor dàn lạnh sang 1 chiều... để chạy điện 1 chiều được ko nhỉ?
Về Nguyên lý thì có thể được. Nhưng chế cháo không dành cho tay mơ. Cụ nghiên cứu cái lốc điều hoà của xe ô tô điện ý. Hoặc dùng lốc của ô tô và dùng động cơ dc lai qua

Euro2CityStar

Xe lăn
Thế thì dở nhỉ, ko biết có cách gì chặn điện nhà mình chạy sang nhà hàng xóm không? Có khi chuyển điện thành điện 1 chiều vậy :D
nếu thiết bị hỗ trợ mới thì se không để công suất ngược ra ngoài .
hỏi rõ bọn shop

bearbie

Xe điện
Tóm lại là DCM và DPM là công ty đại chúng, do vậy mọi kế hoạch cắt giảm cấp khí đều phải qua DHCĐ. Và nếu có cắt giảm, thì cũng chỉ giúp được chưa đến 1% cho việc đảm bảo vận hành điện quốc gia
Năm nay tới tiết kiệm được 1% người ta cũng ráng mót. Trong khi gió + mặt trời phát ra 15, 17% thì kêu là pho mát cho bẫy chuột, là cú lừa thế kỷ, đồ chơi của nhà giàu, là sai lầm, thậm chí tội ác của Bộ Công thương cũ, v.v... Xong tui hỏi nếu bct cũ không phá vỡ quy hoạch, năm nay chỉ tạo ra được 2 tỉ kwh gió + mặt trời thay cho 35 tỉ, thì các bác mạnh miệng chê đồ dỏm đó có cách nào khác thay thế không. Vậy mà bác điện than IP man bảo tui hỏi ngu quá không thèm trả lời. Giờ này chắc bác thông thái đó đang hiến kế cho EVN rồi, với bác ấy và các nhà sx điện than sẽ tăng đột biến thêm 50% sản lượng đảm bảo VN đủ điện, các bác yên tâm đi nha.

X0000

Xe tăng
Ok cụ ! Mua thì dễ nhưng nó lại liên quan đến an ninh năng lượng của mỗi quốc gia, Nga với Châu Âu vừa rồi là một ví dụ điển hình. Đùng một cái chiến sự xảy ra, Nga dùng con bài dầu khí . May mà châu Âu trong thời gian ngắn nó xoay sở kịp, không thì chắc người dân không qua khỏi mùa Đông rét mướt vừa rồi .
\
Nga dùng con bài dầu khí??? Ai là người đầu tiên ra lệnh cấm vận Dầu/Khí của Nga
Về mặt cá nhân, em ghét cả Tàu và Mỹ. Và Quan điểm của em, nếu phụ thuộc vào năng lượng, thì nên phụ thuộc vào Tàu, vì ít nhất bọn Tàu dù còn đang tranh chấp lãnh thổ, nhưng khả năng Việt Nam bị Tàu cấm vận vì những cái ất ơ như con bài Nhân quyền ít hơn Mỹ và chính sách của Tàu nhất quán hơn, không như Mỹ mỗi khi Dân Chủ hay Cộng Hòa đổi nhau lãnh đạo là chính sách đôi khi quay ngoắt 180 độ

Đông86

Xe điện
Năm nay tới tiết kiệm được 1% người ta cũng ráng mót. Trong khi gió + mặt trời phát ra 15, 17% thì kêu là pho mát cho bẫy chuột, là cú lừa thế kỷ, đồ chơi của nhà giàu, là sai lầm, thậm chí tội ác của Bộ Công thương cũ, v.v... Xong tui hỏi nếu bct cũ không phá vỡ quy hoạch, năm nay chỉ tạo ra được 2 tỉ kwh gió + mặt trời thay cho 35 tỉ, thì các bác mạnh miệng chê đồ dỏm đó có cách nào khác thay thế không. Vậy mà bác điện than IP man bảo tui hỏi ngu quá không thèm trả lời. Giờ này chắc bác thông thái đó đang hiến kế cho EVN rồi, với bác ấy và các nhà sx điện than sẽ tăng đột biến thêm 50% sản lượng đảm bảo VN đủ điện, các bác yên tâm đi nha.
Nhất trí với nhận định của bác, NLTT có nhược điểm biết cả rồi, cho giá FIT sai cũng biết rồi, nhưng với tình thế cấp bách hiện nay cần nghiên cứu tiếp hướng đó. Âu-Mỹ-TQ ít nắng hơn ta mà ĐMT vẫn phát triển ầm ầm.
Em cho lắp ĐMT áp mái, ko bán được cho EVN, xác định tự sx tự dùng, giảm tải cho lưới cũng là tốt.
Hiệu quả kinh tế ko cao, nhưng đến 14h30 T6 đã thu được 20kw bằng 40K vnd

bearbie

Xe điện
Nhất trí với nhận định của bác, NLTT có nhược điểm biết cả rồi, cho giá FIT sai cũng biết rồi, nhưng với tình thế cấp bách hiện nay cần nghiên cứu tiếp hướng đó. Âu-Mỹ-TQ ít nắng hơn ta mà ĐMT vẫn phát triển ầm ầm.
Em cho lắp ĐMT áp mái, ko bán được cho EVN, xác định tự sx tự dùng, giảm tải cho lưới cũng là tốt.
Bác tự dùng thì tính giá 3300đ/kwh nha 😂 vì đó là số tiền bác tiết kiệm dc. Tháng rồi tui cũng tự dùng hơn 600kwh ban ngày, lời quá trời

Đông86

Xe điện
Bác tự dùng thì tính giá 3300đ/kwh nha 😂 vì đó là số tiền bác tiết kiệm dc. Tháng rồi tui cũng tự dùng hơn 600kwh ban ngày, lời quá trời
Vâng bác. App tính tiền cho vui. Cái mình vui là được 20 số điện free thui. Nhưng hôm nào mây mù thì điện giảm độ 30-40% bác ạ.

bearbie

Xe điện
Vâng bác. App tính tiền cho vui. Cái mình vui là được 20 số điện free thui. Nhưng hôm nào mây mù thì điện giảm độ 30-40% bác ạ.
Cái tui cần là Bộ Công thương lắng nghe yêu cầu của Sở Công Thương tphcm, cho phép mở lại giá fit cho riêng các đô thị có điện áp mái thực thụ, cho dù mua của tui giá 6c thôi cũng được. Hiện nay tui đang phải dùng hòa lưới bám tải, tự bỏ bớt khoảng 1-4kwh mỗi ngày, phí dễ sợ.

Mua của tui giá 6c đảm bảo rẻ hơn mua của lào giá 7c. Mà Lào cũng đang đòi bao tiêu sản lượng, không phải ngon ăn đâu

.Bo My

Xe container
Cái tui cần là Bộ Công thương lắng nghe yêu cầu của Sở Công Thương tphcm, cho phép mở lại giá fit cho riêng các đô thị có điện áp mái thực thụ, cho dù mua của tui giá 6c thôi cũng được. Hiện nay tui đang phải dùng hòa lưới bám tải, tự bỏ bớt khoảng 1-4kwh mỗi ngày, phí dễ sợ.
Chắc là bỏ của bác thì mới mua của đám Tờ Nờ được. Ăn hại kinh hoàng thế mà giờ vẫn chưa vào lò.

Đông86

Xe điện

Mua của tui giá 6c đảm bảo rẻ hơn mua của lào giá 7c. Mà Lào cũng đang đòi bao tiêu sản lượng, không phải ngon ăn đâu

Hợp lý đó cụ. Hiện buổi trưa sx điện thừa chẳng biết đổ đi đâu đành bật điều hòa cho "mát tường" đến tận tối.

Hai_levis

Xe tải
Điện mặt trời cực kỳ có tác dụng nếu nhà nhà đều lắp, tự sản tự tiêu rồi mới phát lên lưới bán cho EVN. Tuy nhiên ở ta nó méo mó, hàng nghìn dự án giả vờ là "tự sản tự tiêu" (để được ăn điện áp mái giá cao), nhưng thực chất chả sản xuất gì mà bán 100% điện mặt trời lên lưới, dẫn đến khủng hoảng thừa điện mặt trời.
Thứ nữa, điện mặt trời hiện tại đã chiếm 26% tổng công suất đặt, gần 20 Gw. Để cõng được 20 Gw điện mặt trời, loại không ổn định này, các loại hình điện truyền thống cổ điển (thuỷ, nhiệt, khí, dầu) phải căng mình phục vụ.
Vì điện mặt trời không biết nó tụt về mo lúc nào (râm mát, mưa là teo), nên khi điện mặt trời phát lên lưới, các loại điện truyền thống phải khởi động chạy nền song song, để nhỡ may có cơn mưa, phải lập tức cứu sản lượng điện mặt trời để lại. 18h tắt nắng, điện mặt trời để lại khoảng trống công suất cực lớn, để bù ngay thì mấy ông thuỷ điện phải khởi động, mấy ông nhiệt điện phải nhóm lò trước đó cả vài tiếng đồng hồ chờ sẵn (tốn kém chi phí và tuổi thọ máy móc giảm).
Nếu tỉ trọng điện mặt trời càng lớn, thì không thể trông chờ ông thuỷ điện, nhiệt điện chạy nền chờ, mà phải trông chờ vào điện khí, vì điện khí và điện dầu diesel là 2 loại khởi động nhanh, thay đổi công suất rất linh hoạt. Nhưng TIỀN ĐÂU?
Với giá điện bán lẻ hiện nay thì việc quy hoạch điện 8 đưa công suất đặt điện khí từ 7 GW lên 32 GW vào 2030 là vô vọng (còn có 7 năm nữa để phấn đấu). Một khi điện khí đã vô vọng thì tăng 17 GW lên 44 GW điện NLTT vào 2030 cũng vô vọng!

Đông86

Xe điện
Điện mặt trời cực kỳ có tác dụng nếu nhà nhà đều lắp, tự sản tự tiêu rồi mới phát lên lưới bán cho EVN. Tuy nhiên ở ta nó méo mó, hàng nghìn dự án giả vờ là "tự sản tự tiêu" (để được ăn điện áp mái giá cao), nhưng thực chất chả sản xuất gì mà bán 100% điện mặt trời lên lưới, dẫn đến khủng hoảng thừa điện mặt trời.
Thứ nữa, điện mặt trời hiện tại đã chiếm 26% tổng công suất đặt, gần 20 Gw. Để cõng được 20 Gw điện mặt trời, loại không ổn định này, các loại hình điện truyền thống cổ điển (thuỷ, nhiệt, khí, dầu) phải căng mình phục vụ.
Vì điện mặt trời không biết nó tụt về mo lúc nào (râm mát, mưa là teo), nên khi điện mặt trời phát lên lưới, các loại điện truyền thống phải khởi động chạy nền song song, để nhỡ may có cơn mưa, phải lập tức cứu sản lượng điện mặt trời để lại. 18h tắt nắng, điện mặt trời để lại khoảng trống công suất cực lớn, để bù ngay thì mấy ông thuỷ điện phải khởi động, mấy ông nhiệt điện phải nhóm lò trước đó cả vài tiếng đồng hồ chờ sẵn (tốn kém chi phí và tuổi thọ máy móc giảm).
Nếu tỉ trọng điện mặt trời càng lớn, thì không thể trông chờ ông thuỷ điện, nhiệt điện chạy nền chờ, mà phải trông chờ vào điện khí, vì điện khí và điện dầu diesel là 2 loại khởi động nhanh, thay đổi công suất rất linh hoạt. Nhưng TIỀN ĐÂU?
Với giá điện bán lẻ hiện nay thì việc quy hoạch điện 8 đưa công suất đặt điện khí từ 7 GW lên 32 GW vào 2030 là vô vọng (còn có 7 năm nữa để phấn đấu). Một khi điện khí đã vô vọng thì tăng 17 GW lên 44 GW điện NLTT vào 2030 cũng vô vọng!
Cụ nói đúng tình trạng nhưng buồn quá, hướng nào cũng kẹt, thời gian thì cận kề..., sắp tới thiếu hụt điện là hiển nhiên

banmotnucuoi

Xe lăn
Quảng Ninh mấy hnay cắt điện suốt, các cụ cho hỏi mấy nhà mấy NĐ Mông Dương, Hải Phòng..ko đủ điện cho phía bắc nhỉ?
Thái Bình 1 hòa lưới phập phù, nói chung con này chạy được đã là thành công quá lớn của Bác thủ, Chắc phải căn chỉnh hết năm nay.

Qua là ngày khủng nhất thì Tái tạo cũng mới chỉ cấp được 12% thôi cụ ạ, về cơ bản tái tạo phải tự sản tự tiêu, không phát lên lưới thì mới hiệu quả. Muốn vậy ở lần điều chỉnh sau rất mong EVN chỉ tăng giá hai nấc thang cuối cùng để những nhà có tiền người ta đầu tư 1 lần NLMT vfa dành điện giá rẻ cho người dân

Nine

Xe điện
Cụ tính thế thì - đập nó mà vỡ thì ôi em chả dám nghĩ đến... cái giề chả có dủi do!
Đập nó mà vỡ còn chạy được. Khả năng vỡ đập cũng thấp rất nhiều. Cụ cần tìm cái sai trong còm của mình chứ đừng tìm cái đúng

Hai_levis

Xe tải
Cụ nói đúng tình trạng nhưng buồn quá, hướng nào cũng kẹt, thời gian thì cận kề..., sắp tới thiếu hụt điện là hiển nhiên
Tăng giá điện 3% đã bị cần lao chửi cho bục mả. Điện phải đủ, không những đủ mà phải xanh, sạch, thân thiện môi trường, nhưng giá phải rẻ. Bài toán không có lời giải cụ ạ.

vu_tungbka

Xe máy
bỏ qua đi cụ đầu tư quá lớn mà không biết bao giờ xong với cách làm của chúng nó. Tiến thẳng lên Năng lượng xanh : điện gió, mặt trời. Ban ngày ưu tiên điện mặt trời, điện gió, đêm các nguồn khác. Chờ xong dự án điện hạt nhân thì điện gió , điện mặt trời lại rẻ thối ra vì công nghệ pin lưu trữ phát triển vượt bậc. Giá mua điện mặt trời điện gió em thấy cũng chả gọi là đắt mấy. quan trọng phân loại được khách hàng tiêu dùng, ông nào thích dùng nhiều cho dùng tẹt giá cao, ông nào dùng ít được giá ưu đãi. Bán hàng mà toàn yêu cầu khách hàng dùng tiết kiệm. Theo em cứ ông nào dùng trên 1000 số/1 tháng thì từ các số 1001 phệt giá = giá mua điện mặt trời, điện gió + hao tổn đường truyền + chi phí ngành điện + lợi nhuận 10%(lợi nhuận net luôn). Ông nào thích mua bao nhiêu ngành điện bán cho bấy nhiêu.
Bỏ qua có mà trắng mắt, trợn mắt ấy ở đó mà bỏ. Cái điện mặt trời, điện gió phụ thuộc thời tiết, mưa gió còn các thiết bị điện nhà người dân, máy móc lại yêu cầu sự ổn định. Liệu một ngày khi điện mặt trời chiếm tỷ lệ quá lớn mây mưa lớn cụ định cho công nhân về nhà ngủ à. Có rất nhiều triều đại sụp đổ vì phụ thuộc vào thiên nhiên mưa gió đó.

vo nho

Xe điện
Hôm nay sài gòn mưa to... Trời mát nhưng ngập sấp mặt. :)):)):)):))