Nhờ tư vấn lỗi bó trục cơ của LX470

cruiser

Xe hơi
Bên e có chiếc LX470 đg chạy bình thường, sau khi về đến nhà, vào Garage đàng hoàng, tắt máy đi. Một lúc sau ra xe đề máy nổ thì toàn bộ hệ thống đề, động cơ bị bó cứng ko chuyển động tẹo nào.
Vặn chìa khóa mà không có tiếng gì từ bộ đề cả.
Kiểm tra sơ bộ thì dây đề nóng ran, cắm bộ Típ vào ốc đầu trục cơ, chỗ bắt mấy dây cu roa thì không thể xoay nổi trục cơ của máy. Em đã xả toàn bộ dầu động cơ để kiểm tra thì dầu đủ và rất sạch vì vừa thay.
Vấn để là xe đang ở Lào, cũng thuộc vùng sâu vùng xa nên không có sẵn thợ giỏi để khám bệnh.
Em nhờ các cụ cao tay chẩn đoán sơ bộ xem em nó đổ bệnh gì? Do đề, do phần mềm, hay do động cơ?
Cảm ơn các cụ!

cruiser

Xe hơi
Em xin đính chính tên xe là GX470 ạ

khkdgs

Xe điện
Xe xịn mà cũng bị lỗi này ạ.em xe cỏ vào xem các bác tư vấn.thank.

lukhach142002

Xe tăng
Em xin phép đánh dấu để hóng xem cụ thể là bị sao, lỗi này thấy lạ quá ạ. Có cụ nào biết vào cỉ giáo với ạ

QAZ

Xe container
Bên e có chiếc LX470 đg chạy bình thường, sau khi về đến nhà, vào Garage đàng hoàng, tắt máy đi. Một lúc sau ra xe đề máy nổ thì toàn bộ hệ thống đề, động cơ bị bó cứng ko chuyển động tẹo nào.
Vặn chìa khóa mà không có tiếng gì từ bộ đề cả.
Kiểm tra sơ bộ thì dây đề nóng ran, cắm bộ Típ vào ốc đầu trục cơ, chỗ bắt mấy dây cu roa thì không thể xoay nổi trục cơ của máy. Em đã xả toàn bộ dầu động cơ để kiểm tra thì dầu đủ và rất sạch vì vừa thay.
Vấn để là xe đang ở Lào, cũng thuộc vùng sâu vùng xa nên không có sẵn thợ giỏi để khám bệnh.
Em nhờ các cụ cao tay chẩn đoán sơ bộ xem em nó đổ bệnh gì? Do đề, do phần mềm, hay do động cơ?
Cảm ơn các cụ!

Kiếm 1 cái ắc quy khác đảm bảo còn tốt, đấu vào đề thử lại xem sao. Nhớ là lắp hẳn ắc-quy mới vào, không dùng dây câu linh tinh. Lúc tháo đổi ắc-quy thì phải dùng dây nuôi điện.

Không có nghề mà phán bó trục cơ khiếp quá !!!

cruiser

Xe hơi
Kiếm 1 cái ắc quy khác đảm bảo còn tốt, đấu vào đề thử lại xem sao. Nhớ là lắp hẳn ắc-quy mới vào, không dùng dây câu linh tinh. Lúc tháo đổi ắc-quy thì phải dùng dây nuôi điện.

Cảm ơn cụ! E chỉ thuật lại đúng hiện trạng là ko quay được trục cơ nên e dùng từ bó cụ ạ.

cruiser

Xe hơi
Đã thay acquy mới cứng rồi mà vẫn vậy. Có cụ nào bắt bệnh giúp e với không ạ?

Caterpillar

Xe tăng

Cụ cũng có nghề đâu, 470 đâu cần nuôi điện.

tainon

Xe điện
Hi vọng k hỏng nhiều về cơ khí, sợ là nước vào buồng đốt phá máy, nếu mang ra gara họ cũng phải dỡ ra kiểm tra thôi, chỗ em dính nhiều trường hợp máy phát bị bó trục mang đi sửa toàn tiền trăm triệu cả nhưng thường hỏng lúc đang quay nên máy bị phá rất ghê, xe cụ lúc bị bó không chạy nên có thể bị nhẹ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vodka_cute

Xe buýt
Việc đâu tiên là kiểm tra những thứ đơn giản trước, cụ thử xem cầu trì tổng và các cầu trì xem có con nào đứt không ạ

cruiser

Xe hơi
Hi vọng k hỏng nhiều về cơ khí, sợ là nước vào buồng đốt phá máy, nếu mang ra gara họ cũng phải dỡ ra kiểm tra thôi, chỗ em dính nhiều trường hợp máy phát bị bó trục mang đi sửa toàn tiền trăm triệu cả nhưng thường hỏng lúc đang quay nên máy bị phá rất ghê, xe cụ lúc bị bó không chạy nên có thể bị nhẹ
Thế là thêm khả năng máy phát nữa hả cụ. Thanks cụ nhé!

tuanzs

Xe container
Cụ ở Lào thì căng rồi, chúc cụ sớm tìm được bệnh.

Beu 4x4

Xe điện
Bác chủ nói thế nào xe đang đi bình thường về đỗ ga ra sao mà bó trục cơ được.

Bác xem lại củ đề xem, em thấy bác bảo dây đề nóng có khả năng nó bị om. Nhẹ thì vệ sinh chổi than, nặng thì thay đề mới.
1 lý do hiếm nữa là củ đề kẹt cứng bánh răng với bánh đà xong om cháy, lúc xe về ga ra đi được nhưng ko đề lại được và quay trục cơ nặng.

Nếu tại ắc quy yếu ít nhất lúc đề nó còn có tiếng kêu tạch tạch trước khi hết hẳn điện bác ạ. Ngoài ra điện con này rất lành, bác đừng chọc ngoáy vội.

thanhgamo

Xì hơi lốp
Xe không ngập nước hay quá nhiệt (do hỏng hệ thống bôi trơn hoặc làm mát thì không thể nào bị bó trục cơ được. Vụ này em nghe lần đầu đấy. Cụ chủ thử tháo hết các bugi để loại bỏ lực nén rồi quay thử trục cơ xem.có được không nhé.

CòBéo

Xe đạp
cụ phải đưa em nó đi khám rùi ... hoặc là cụ gả lại cho em đi :D

cruiser

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, e ko có chuyên môn nên tả dùng từ có thể không chính xác, sau khi xả hết dầu, tháo buri rồi vẫn thế nên e cũng đg nghi do đề. Tuy nhiên vẫn chưa có thợ xịn nên hiện tại chưa ai sờ vào nó cả. Có khả năng nào lỗi phần nào đó nên nó tự khóa cứng hệ thống không các cụ nhỉ. E sợ vụ này là phải mang xe đi hơi bị xa mới rà lại phần mềm dc.

Nhôm nhựa

Xe điện
Vẫn chưa thấy các cao thủ làng bên vào tư vấn nhỉ X_X

fantome524292

Xe buýt
ngồi phán thế này không hiệu quả đâu, cụ chịu khó tìm thợ về nhà đi ợ, chứ ngồi phán thế này cũng vẫn cần thợ sửa mà