[Funland] Nhờ tư vấn - Mua nhà hay chung cư 1.3 tỉ

Nhà đất vs chung cư, câu chuyện này tranh cãi không biết bao nhiêu thớt rồi :)
Với 2 phương án cụ chủ đưa ra, em thấy nhà đất ổn hơn. Chung cư 1,3 của Vin có 43m2 thì không ở lâu dài được, khi có nhu cầu chuyển đổi lại không được giá
Có 1 phương án nữa, cụ xem khu chung cư chỗ Gemek hoặc Nam An Khánh xem, 1,3 tỷ làm căn 2 ngủ full đồ, ở lâu dài được, tiện cụ đi làm, chất lượng cuộc sống với khoảng từng đó tiền em tin là chung cư ngon hơn nhà đất

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của e nếu ko là cò đất thì nên ở CC, vì với cái ngõ 2,5m thì thật sự bất tiện nếu sau muốn mua ô tô. Nhưng mua cái CC khác giá sẽ hợp lý hơn là cái CC của vin với +0.5 phòng ngủ ;))
Có ở mãi đâu mà cụ lo?
Ở 1-2 năm, kiếm thêm, hợp lý thì bán chứ!

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Nhà đất vs chung cư, câu chuyện này tranh cãi không biết bao nhiêu thớt rồi :)
Với 2 phương án cụ chủ đưa ra, em thấy nhà đất ổn hơn. Chung cư 1,3 của Vin có 43m2 thì không ở lâu dài được, khi có nhu cầu chuyển đổi lại không được giá
Có 1 phương án nữa, cụ xem khu chung cư chỗ Gemek hoặc Nam An Khánh xem, 1,3 tỷ làm căn 2 ngủ full đồ, ở lâu dài được, tiện cụ đi làm, chất lượng cuộc sống với khoảng từng đó tiền em tin là chung cư ngon hơn nhà đất
Cũng thế thôi ạ, hàng xóm cũng trình độ bt, thu nhập ko cao, đa số đang cày trả nợ. Hành lang ồn ào và mùi thức ăn... Vệ sinh công cộng chưa chắc ok, gửi xe máy chật chội...
Dân ở trong ngõ chưa chắc đã kém đâu!

tôi yêu ô tô

Xe container
Có ở mãi đâu mà cụ lo?
Ở 1-2 năm, kiếm thêm, hợp lý thì bán chứ!
Nếu cuộc đời ai cũng cứ lên thì khỏi phải bàn. Nhưng khổ nỗi lúc nhu cầu phát sinh cần ô tô thì phải đổi nhà xong mới sắm xe dc (tất nhiên gửi ngoài cũng dc, nhưng quá bất tiện)

Hương8484

Xe đạp
Đất chó ỉa mua làm gì, tầm tiền 1-3 tỷ ở CC là hợp nhất.
Có phải chỗ nào cũng chó ỉa đâu bác. Cc còn đái bậy ra góc hành lang, thang máy đầy. Làm việc j cũng chẳng dám nói to, mạnh chân mạnh tay vì sợ làm ồn lại bị nói. E đã phải bán cc đi mua đất

brake

Xe buýt
Lại cãi nhau cc với nhà đất.
2 phương án, phương án nào cũng OK.
Với phương án cc, cụ ở được tầm 10 niên là có nhu cầu cơi nới. Khi con cái lớn lên, nhu cầu chỗ ở tăng lên, rồi khách khứa các kiểu. Nếu tài chính ổn chấp nhận việc đó thì mua.
Nhà đất thì sau 20 niên vẫn ở đc. Nhu cầu ko phải ở nữa mà nhu cầu phải là sang.
Cụ nên cân nhắc 2 nhu cầu đó.
Nếu là em em quất ngay con nhà. 5 năm nữa lại mua lại chung cư của vin. Nhà đất em lại cho thuê.
Em ở Nghệ An, lại làm ngược lại phương án của cụ. Em mua chung cư 70m2 hoàn thiện xong nội thất cũng gần giá cụ chủ thớt đưa ra. Em cũng tính ở khoảng 10 niên như cụ nghĩ, lúc đó tích góp được ít em chuyển qua nhà đất. Không biết là theo em đúng hay theo cụ đúng nhưng em thấy so với số tiền em bỏ ra đến giờ lựa chọn em vẫn đúng :D

mạnh đoàn

Xe buýt
Chào các cụ
Em có người nhà để lại cho ngồi nhà mới xây gần 1 năm, 3 tầng, 3pn, giá 1.280 gần khu D chung cư geleximco. Còn em đang tham khảo chung cư của Vin đại lộ thăng long, 1.250 tỉ 1 +0.5 phòng ngủ

Em có trong tay tầm 1.3. Mong các cụ tư vấn giúp em nên chọn cái nào. Chung cư kia thì tiện đi làm vì em làm ở khu CNC láng HL. Còn nhà kia ngõ chỉ 2.5 m, đi lại bất tiện hơn nhưng giá đất đang tăng

Em không phải đại gia, vì làm và bán chất xám thôi. em làm mảng cntt

Cám ơn các cụ
Nhà đất đi cụ, tầm tiền tương đương nhà đất sẽ có giá trị tích luỹ theo thời gian, còn chung cư ở HNoi bây giờ quá nhiều, nên giá chắc sẽ giảm theo sự xuống cấp của nó.

Ant man

Xe buýt
Ôi em chả biết thế nào nữa, mỗi thời điểm 1 khác chả có cái gì vĩnh viễn đúng. Với số tiền dưới 2 tỷ quả thật không biết mua nhà đất kiểu gì cho tăng giá em thật, giá nhà cửa giờ rất khó tăng, không phải riêng chung cư mà cả nhà đất cũng thế, chỉ có tay to chủ đầu tư mới có lời, và lời đậm, ngày càng khó với nhà đầu tư nhỏ lẻ. Mua 1 miếng đất ngon lành tử tế ô tô vào được cách trung tâm khoảng 20km, xong chẳng có tiền xây, lại đi thuê nhà hay sao? Còn nếu mua trong ngõ ngách thì đừng mơ mà mong nó tăng giá, sống cũng vật vờ lắm. Nếu lăn tăn thì cụ cứ gửi tiết kiệm rồi đi thuê chung cư mà ở, tích góp tiếp khi nào có 3 tỷ mua đất dựng nhà sau

Hương8484

Xe đạp
Cụ sang chỗ em, Gemek tower cùng khu đấy, giá 1,3 tỷ mua được căn 75m2 full nội thất, cố thêm 200tr đc căn 105 m2
Em là em ko thích cái khu này. Mật độ dân cư đông, thiết kế bí. Bác ý cố tí về Athena xuân phương thoáng hơn nhiều

zolahn

Xe điện

thịt luộc

Xe máy
Em từng mua chung cư năm 2014 sau đó năm 2016 bán vội lỗ 200 tr để mua đất xây nhà. Công việc và học hành của F1 nhà em cũng thay đổi nên em cũng không ở nhà đó mà cho thuê cái nhà đó cho ai có nhu cầu rồi đi thuê 1 căn chung cư trong đám chung cư mọc lên như nấm để ở. Thấy cũng ổn về cả cuộc sống lẫn tài chinh. Em thấy mình không còn bị bó buộc bởi tư tưởng an cư lạc nghiệp cổ truyền. An cư kiểu của em là thuê chỗ nào tiện cho công việc của mình (chung cư giờ nhiều nên dễ thuê).

Vu Minh Phong

Xe hơi
cụ cứ mua cái nhà đất ấy rồi cho thuê, lấy tiền thuê đấy thuê cái chung cư mà ở. Thế là hợp ý tất cả các cụ trên này rồi

matran241091

Xe điện
Em từng mua chung cư năm 2014 sau đó năm 2016 bán vội lỗ 200 tr để mua đất xây nhà. Công việc và học hành của F1 nhà em cũng thay đổi nên em cũng không ở nhà đó mà cho thuê cái nhà đó cho ai có nhu cầu rồi đi thuê 1 căn chung cư trong đám chung cư mọc lên như nấm để ở. Thấy cũng ổn về cả cuộc sống lẫn tài chinh. Em thấy mình không còn bị bó buộc bởi tư tưởng an cư lạc nghiệp cổ truyền. An cư kiểu của em là thuê chỗ nào tiện cho công việc của mình (chung cư giờ nhiều nên dễ thuê).
chung cư 1 năm chuyển 1 lần
lấy đâu ra an cư ???

Kim J. Ủn

Xe tăng
2 options của cụ thì mua đất có sẵn nhà ở khu đấy quá ok ạ.
Chỉ sợ ko có giá đó thôi