[Funland] Nhờ tư vấn ngành học (Ngoại thương, Ngoại giao, Bách Khoa)

Nhimtiu

Xe container
Cháu ít tiền nên nếu cùng trường/ngành cháu sẽ ưu tiên ngành nào học phí thấp hơn 8->
Học trong nước thì học phí k cao đâu cụ ạ nên em nghĩ vẫn là sở trường sở đoản xem thích học nghành nghề gì đã, sợ các cháu k có mục tiêu trg nào hay nghành nào rõ ràng thôi chứ vào đh có nhiều chỉ tiêu chứ k chọi nhau chí chết như ngày xưa nữa cụ ạ.

Batman

Xe điện
Học trong nước thì học phí k cao đâu cụ ạ nên em nghĩ vẫn là sở trường sở đoản xem thích học nghành nghề gì đã, sợ các cháu k có mục tiêu trg nào hay nghành nào rõ ràng thôi chứ vào đh có nhiều chỉ tiêu chứ k chọi nhau chí chết như ngày xưa nữa cụ ạ.
Thế hệ em, thi đại học cũng như ở trong chảo lửa, giờ F1 nhà em nó nhàn tênh.
Biết trước mình vào đại học, chỉ học tiếp phổ thông để chờ thi tốt nghiệp là xong.

Nhimtiu

Xe container
Biết trước mình vào đại học, chỉ học tiếp phổ thông để chờ thi tốt nghiệp là xong.
Vâng k căng như dây đàn ngày trc vì em thế hệ 7x nên hồi đó ông bà bô toàn để tự bơi tự học chứ có định hướng hay o ép gì đâu. Giờ đh nó có quá nhiều options rồi cụ ạ k vào trg này thì vào trg kia thôi ạ.

fuxe

Xe container
Cháu cụ thi TSA cỡ 60 điểm, lại là nữ thì không nên học Điện tử viễn thông Bkhn.
Cháu đã có ielts 7.0 thì học các ngành clc ổn nhưng vào ngoại giao thì chưa lọt top trên được.
Vì vậy nên chọn Ktqd hoặc Ngoại thương.
Ngành học phù hợp thì phải theo tính cách của cháu nữa mới tốt nhất được.
Là em thì em chọn đh Luật , phù hợp tình hình xử án nhiều giai đoạn hiện nay 😂😂😂

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cháu cụ thi TSA cỡ 60 điểm, lại là nữ thì không nên học Điện tử viễn thông Bkhn.
Cháu đã có ielts 7.0 thì học các ngành clc ổn nhưng vào ngoại giao thì chưa lọt top trên được.
Vì vậy nên chọn Ktqd hoặc Ngoại thương.
Ngành học phù hợp thì phải theo tính cách của cháu nữa mới tốt nhất được.
Là em thì em chọn đh Luật , phù hợp tình hình xử án nhiều giai đoạn hiện nay 😂😂😂
Cụ bẻ lái gắt thế ạ 😂

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bình thường Em hay tư vấn khối ngành Kỹ thuật cho các cháu nhưng khối Kinh tế thì Em ít thông tin hơn. Em post lên đây nhờ các Bác tư vấn cho Cháu Em nên chọn "Ngành nào" trong các ngành dưới đây.

Cháu Em là nữ, đã có IELTS 7.0, hồi phổ thông có tham gia các cuộc thi học sinh giỏi cấp tỉnh và có mấy giải. Mục tiêu của cháu Em vẫn là Ngoại thương nhưng đang phân vân 4 ngành bôi đỏ ở dưới.
View attachment 8534714
Em xin cảm ơn
Ngoại thương có chương trình khung liệt kê các môn học trong web của phòng quản lý đào tạo. Cụ bảo cháu cụ vào đó tham khảo từng chuyên ngành để phân biệt được đã, rồi xem thích gì, phù hợp với ngành gì.

rongnho

Xe tăng
Học cái gì mà nó có tư cách mà người khác ko dễ đạt dc, hoặc học cái gì khó người tA không thể hiểu, đừng học cái vô thưởng vô phạt mà ng ta dễ học tại chức.

butchikim

Xe ba gác
Với người này có thể không cao, chứ cháu thấy nhiều ngành có chữ CLC đồng nghĩa học phí khá cao (trên 50tr/năm với điều kiện nhà cháu).

Quan trọng trường nào và học phí bao nhiêu thôi, lơ ngơ như thằng nhà cháu mà đã thấy báo xét tuyển sớm đỗ 3 trường làng nhàng rồi 8->

Học cái gì mà nó có tư cách mà người khác ko dễ đạt dc, hoặc học cái gì khó người tA không thể hiểu, đừng học cái vô thưởng vô phạt mà ng ta dễ học tại chức.
Cụ tư vấn như chỉ đạo cán bộ cấp Sở trở lên ấy nhỉ 8-}

CafeHoangmai

Xe máy
Tôi khuyên cháu nó thế này: tôi ở thế hệ 7x đã trải qua nhiều về kinh doanh và đào tạo. Cá nhân tôi đánh giá cao nhất về kiến thức và trình độ là khoa kinh tế quốc tế của Ngoại Thương. Đó là khoa xịn sò nhất. Còn các khoa khác còn lại của FTU không có cửa so với cùng chuyên ngành bên NEU, kể cả kế toán

Bên trường FTU tối nay mới mở cổng cho đk xét tuyển sớm thì phải? Em thấy cu f1 nhà em vừa vào đk 2 chuyên nghành là: Kinh Doanh Quốc Tế & Logistic còn 01 cái em chưa rõ cu cậu đk nghành gì nhưng nếu bên HUST ( BK) mà vào sớm đc Global IT hay Cyber Security thì chắc sẽ k học bên FTU hay NEU nữa. Em thấy band điểm theo sat & ielts thì cộng lại đc 29.5đ bên FTU nhưng có lẽ học Business Analyst ptkd bên NEU lại hay hơn? K biết f1 nhà cccm có apply bên NEU nhiều không nhưng xem ra chỉ tiêu các trường năm nay đều tăng nên các f1 sẽ vào hết cả thôi nó k khó như thi vào 10 trường công lập ở HN em thấy thế.

Nếu thích học IT thì nên vào BK, kinh doanh thì vào FTU còn muốn nghiên cứu về kinh tế thì hãy vào NEU. Nhiều ngành của NEU vẽ cho hay chứ chung chung, ra lơ nga lơ ngơ. FTU nó dạng business school ấy, còn NEU mạnh về kinh tế học các kiểu hơn, có thể theo hướng nghiên cứu sau này. Kế kiểm thì trường nào cũng được thôi, dắt đít cái ACCA hay CFA thì dễ dàng hơn khi ra trường.

CafeHoangmai

Xe máy
Chỉ xét về thế mạnh đào tạo: Kinh tế QT của FTU mạnh nhất, là khoa lâu đời chiếm vị trí số 1. Về QTKD và KD quốc tế mạnh nhất là NEU. Kinh tế học: mạnh nhất là NEU. Kế kiểm mạnh nhất là NEU, Kế kiểm, ngân hàng của NEU chấp tất các tr khác

Batman

Xe điện
Quan trọng trường nào và học phí bao nhiêu thôi, lơ ngơ như thằng nhà cháu mà đã thấy báo xét tuyển sớm đỗ 3 trường làng nhàng rồi 8-
Vậy chúc mừng cụ, học phí thì đáng mấy đâu cụ.

ca_kiem

Xe container
Em muốn các cụ, học Ngoại giao xong thì sau này làm nghề gì ạ .

coolpix8700

Xe ngựa
Mạnh thì xin được làm ngoại giao,
4 năm nữa không biết thế nào, chứ đến bây giờ vẫn loanh quanh tuyển nội bộ (con bé nhà ông anh bà xã cũng đang học NG, nhưng được cái cả 2 phụ huynh nó đang trong ngành)!

maitung

Xe buýt
ko vào được bộ ngoại giao thì làm ở các sở ngoại vụ., làm cho các tổ chức quốc tế, dự án nước ngoài. có ngoại ngữ giỏi rồi thì dễ xoay việc nhg nói chung em đánh giá ko cao ngành này, chỉ được cái tiếng :)

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ bảo cháu nó bỏ ngay cái ý định học Luật đi cụ ạ.

Moriarty

Xe container
Bình thường Em hay tư vấn khối ngành Kỹ thuật cho các cháu nhưng khối Kinh tế thì Em ít thông tin hơn. Em post lên đây nhờ các Bác tư vấn cho Cháu Em nên chọn "Ngành nào" trong các ngành dưới đây.

Cháu Em là nữ, đã có IELTS 7.0, hồi phổ thông có tham gia các cuộc thi học sinh giỏi cấp tỉnh và có mấy giải. Mục tiêu của cháu Em vẫn là Ngoại thương nhưng đang phân vân 4 ngành bôi đỏ ở dưới.
View attachment 8534714
Em xin cảm ơn
Đừng có chọn ngành hot trong một vài năm, đến khi ra trường bão hòa ăn lương 3 cọc 3 đồng lại tiếc. BK có nhiều ngành sv đến năm thứ 4 là có nơi nhận hết rồi, học nốt năm cuối làm tốt nghiệp lấy bằng thôi.