[Funland] Nhờ tư vấn nghành học cho con

tranthanhtuong

Xe tăng
xưa em học BK thì nghành điện và điện tử nó là 2 khoa khác nhau, TDH và điều khiển lại là 1 nghành thuộc khoa Điện, TDH điểm vào cao hơn điều khiển, trong 2 khoa điện và điện tử thì điện tử lấy điểm cao hơn điện, tuy nhiên đó là câu chuyện cảu 20 năm về trước, nếu theo đề bài cụ chủ đưa trên thì p.án 2 hay hơn, môn đk và TDH được học lập trình rộng hơn điện- điện tử , cả 2 p.án trên đều tốt, cụ cứ yên tâm cho học ra trường là auto có việc, kĩ sư luôn thiếu chỉ có cử nhân kinh tế với QTKD là thừa thôi:)
Dạ em cảm ơn cụ nhiều.

tranthanhtuong

Xe tăng
các ban trẻ em khuyến khích nhảy vài công ty ở các lĩnh vực khác nhau, cả trong nước và nước ngoài . nghề chọn người đó khi đó các con sẽ nhận ra mình hợp với gì chứ định hướng ban đầu chỉ là lý thuyết. Cuộc sống đa dạng. Nhưng kỹ thuật giỏi có thể làm dự án và kinh doanh tốt ở mảng kỹ thuật. Nhưng ngược lại thì khó hơn
cảm ơn cụ. Em hiểu ý của cụ.

moly

Xe tăng
em cũng nói thêm là nếu con em là con gái thì em cũng thích nó học mảng này, ko cần quá giỏi kỹ thuật trong trường nhưng phải có khả năng học hỏi, trau dồi cái mình phải cần biết khi va chạm vào thực tế . ngoại ngữ tốt, các kỹ năng giao tiếp tốt, làm việc nhóm tốt, năng động... cộng với xinh gái tý nữa thì phát triển ngon ở mảng này

3M Mask

Xe tải
Cả 2 ngành này sau ra trường đều có cơ hội làm việc cho Vinfast, cụ động viên cháu học cho tốt, thành tích tốt khi ra trường để có cơ hội việc làm ngon nhất có thể

tranthanhtuong

Xe tăng
Cả 2 ngành này sau ra trường đều có cơ hội làm việc cho Vinfast, cụ động viên cháu học cho tốt, thành tích tốt khi ra trường để có cơ hội việc làm ngon nhất có thể
Em cảm ơn cụ

thanhtran72

Xe tải
E vừa đọc thấy cái này, cụ có thể tham khảo thêm.

https://vietnamnet.vn/ptit-mo-rong-dao-tao-nganh-tu-dong-hoa-dinh-huong-robot-va-tri-tue-nhan-tao-2165089.html?gidzl=TufgJRGxCMPvb6nCkomoPNURQa6ZVsHiRPrf4gHvDZrfdZj7edfZOsZAE4_pBMqmEieo6c7wWMmSlpmsPm
PTIT mở rộng đào tạo ngành tự động hóa định hướng robot và trí tuệ nhân tạo

Em thử lên google thì thấy nó có kết quả. Có lẽ người hỏi nên tìm hiểu trước, trình bày cách hiểu của mình và hỏi mọi người về cách hiểu đó, thay vì chỉ hỏi chung chung. Hỏi chung chung, tức là đã đẩy việc khó cho người bị hỏi

View attachment 7958296

tranthanhtuong

Xe tăng

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
2 ngành chắc giống nhau 80%. Đi làm thì chỉ cần đúng ngành 50% mà giỏi thì vẫn làm tốt chuyên môn.
Thế nên bảo "con thích trường nào thì hỏi ý kiến mẹ, rồi làm theo mẹ hay không theo đều OK"
EM tưởng cụ bảo hỏi ý kiến mẹ, mẹ nói sao thì làm ngược lại. :))
Đúng là cả 2 ngành gần nhau. Nhưng chọn TĐH cho tên nó phê hơn.

puzo

Xe hơi
Nếu học ở BK thì ngành nào cũng ngon cụ ạ, ngành số 2 có lẽ năng động và cơ hội việc làm rộng hơn chút, nhưng cũng tùy tính cách của cháu nữa. Cụ cần tư vấn sâu hơn thì inbox nhé!

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, các mợ. Chả là thằng cu con nhà em mới thi tốt nghiệp PTTH xong. Cháu nó có ý định chọn 1 trong 2 ngành sau :
1. Kỹ thuật điện, điện tử.
2. Kỹ thuật điều khiển và tự động hóa.
Em thì không am hiểu về 2 ngành này nhưng cũng cần phải có ý kiến, tâm sự với cu cậu nên em đăng lên đây xin ý kiến các cụ, các mợ có kinh nghiệm về việc thuận lợi, khó khăn trong quá trình học tập, cơ hội việc làm sau khi ra trường.
Em xin cảm ơn các cụ các mợ.
Xem, khả năng thực sự của cháu là gì
Nếu tính cách cháu cẩn thận, chắc chắn, chi tiết thì ngành kỹ thuật điện + điện tử rất ok, 20 năm nữa ngành này không lỗi thời. Nếu có khả năng quản lý nữa thì 10 năm nữa lên quản lý tầm trung các dự án xây lắp điện thù rất khá
Kỹ thuật điều khiển và tự động hóa, là 1 nhánh của kỹ thuật điện+ điện tử nối dài không khác nhau nhiều, là ngành kỹ thuật điện + cơ khí

neocop

[Tịch thu bằng lái]
2 ngành chắc giống nhau 80%. Đi làm thì chỉ cần đúng ngành 50% mà giỏi thì vẫn làm tốt chuyên môn.
Thế nên bảo "con thích trường nào thì hỏi ý kiến mẹ, rồi làm theo mẹ hay không theo đều OK"
Ngành sau là chi của ngành trước cụ nhỉ. Cu em con cậu ruột em đang làm quản lý kỹ thuật của 1 công ty xây lắp điện, chuyên làm cho các nhà xưởng của nhật, rất khá. Sn88 mà 2 căn chung cư cao cấp ở Thủ Đức

hungeverest

Xe điện
E là thằng học ngành thứ 2 cách đây hơn 20 năm, giờ f1 cứ hỏi sao bố là kỹ sư điện mà đi làm xây dựng, gấu mẹ ngồi bên bảo ai nói là kỹ sư điện mà phải nói là điên nặng.

bridge

Xe điện
Thớt này hay quá ...
Cu con em cũng sang năm thi lên ĐH, cũng đang phân vân lựa chọn ngành nghề nên hóng ý kiến tư vấn của các cụ !!

Anduchuy

Xe buýt
Em cũng là thằng học ngành 2 TĐH Bách Khoa đây, về cơ bản thì bây giờ hay sau này nếu học 2 ngành này đều tốt cả, ngành TĐH thì hot hơn nên điểm đầu vào sẽ cao hơn. Ra trường cũng rất dễ xin việc, các doanh nghiệp FDI họ vào tận trường săn đón nên thu nhập cũng khá tốt, còn sau này không phải lo cơm áo gạo tiền thì lại tự học nghề khác phát triển hơn, cũng tầm 40% kỹ sư sau này không làm nghề đã học nhưng làm sang lĩnh vực khác đều thành công cả vì tư duy và kiến thức nền tảng tốt.

tranthanhtuong

Xe tăng
Nếu học ở BK thì ngành nào cũng ngon cụ ạ, ngành số 2 có lẽ năng động và cơ hội việc làm rộng hơn chút, nhưng cũng tùy tính cách của cháu nữa. Cụ cần tư vấn sâu hơn thì inbox nhé!
Em cảm ơn cụ

matizvan2009

Xe ba gác
E là thằng học ngành thứ 2 cách đây hơn 20 năm, giờ f1 cứ hỏi sao bố là kỹ sư điện mà đi làm xây dựng, gấu mẹ ngồi bên bảo ai nói là kỹ sư điện mà phải nói là điên nặng.
giờ dân xây dựng có cho gấu mẹ kia giật điện liên tục không ah

tranthanhtuong

Xe tăng
Nếu tính cách cháu cẩn thận, chắc chắn, chi tiết thì ngành kỹ thuật điện + điện tử rất ok, 20 năm nữa ngành này không lỗi thời. Nếu có khả năng quản lý nữa thì 10 năm nữa lên quản lý tầm trung các dự án xây lắp điện thù rất khá
Kỹ thuật điều khiển và tự động hóa, là 1 nhánh của kỹ thuật điện+ điện tử nối dài không khác nhau nhiều, là ngành kỹ thuật điện + cơ khí
Em cảm ơn chia sẻ của cụ

fadco

Xe container
Ha ha em học ĐL cũng cách đây 20 năm giờ đi làm điện nhẹ, cũng là nhánh của xây dựng:)

fadco

Xe container
Khác nhau là Đk TDH sẽ được học nhiều ngôn ngữ lập trình và học sâu hơn so với điện- điện tử:)