[Funland] Nhờ tư vấn về cách bố trí trong nhà vệ sinh.

Có vẻ nhà phố nhà ống nói chung em thấy từ hướng cửa đi vào sẽ gặp lavabo rửa tay xong đến bồn cầu rồi vào trong cùng mới đến chỗ tắm phải không các cụ, có trường hợp nào ngược lại là chỗ đứng tăm ngay khoảng giữa, từ cửa đi vào và bồn cầu hay lavabo mình để phía trong cùng không ? nhờ các cụ tư vấn và phân tích giúp em vụ này, hình mô phòng ví dụ thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

haiha.73

Xe tải
Thường làm tắm ở trong lí do để đỡ ướt ra trơn trượt, Tây nó ko để sàn wc ướt như mình rất nguy hiểm. Còn bồn cầu nên để gần hộp kt thoát cho nhanh. Cách 1 chuẩn hơn, cách 2 ko đủ dtich đâu. Đi vào cũng ko tiện. Nhìn mĩ quan xấu

Link OKKO

Xe hơi
Cụ có câu hỏi rất thú vị :). Em thử phân tích xem cụ thấy đúng không nhé.
1. Việc rửa mặt, rửa tay, đi vệ sinh nhiều hơn hay tắm nhiều hơn? Chẳng nhẽ cụ muốn những việc hay làm đi xa hơn những việc ít làm :)
2. Vệ ainh cụ đang nói đến là dùng chung phân khu, không phân định khô và ướt. Các toilet tiêu chuẩn sẽ để khu khô và ướt riêng biệt ( trừ các biến tấu của bồn ngâm hay jacuzzi ). Nên nếu để tắm ở ngoài thì cabin hay vách kính sẽ rất mất diện tích.
3. Việc tắm sẽ bắn nước và xà bông vào cửa nếu để ngoài. Việc cửa chịu nước nóng và hoá chất sẽ xuống cấp nhanh chóng.
Kiến trúc và cách bố trí nó rất đơn giản. Từ sinh hoạt con người mà ra cụ ah :)

Thường làm tắm ở trong lí do để đỡ ướt ra trơn trượt, Tây nó ko để sàn wc ướt như mình rất nguy hiểm. Còn bồn cầu nên để gần hộp kt thoát cho nhanh. Cách 1 chuẩn hơn, cách 2 ko đủ dtich đâu. Đi vào cũng ko tiện. Nhìn mĩ quan xấu
Vâng ý cụ cũng có lý vì nhiều bác nói thế, sàn chỉ bị ướt mỗi lần tắm thôi và không bị ướt ra ngoài khu vực bàn cầu lavabo. Ý là bồn cầu gần hộp gen lại cũng có lý nhưng mà hộp gen thì thường là để bên trong góc, kể ra cũng khoai nếu lập luận nhỉ ?
Cách bố trí 2 thường hay bắt gặp ở nhà cấp 4 hay nhà trọ, mà thực sự em thấy nó cũng nhanh khô sàn mà đâu đến nỗi, tắm mà đứng ở giữa phòng vệ sinh rộng nhiêu khi cũng thoải mái.

Cụ có câu hỏi rất thú vị :). Em thử phân tích xem cụ thấy đúng không nhé.
1. Việc rửa mặt, rửa tay, đi vệ sinh nhiều hơn hay tắm nhiều hơn? Chẳng nhẽ cụ muốn những việc hay làm đi xa hơn những việc ít làm :)
2. Vệ ainh cụ đang nói đến là dùng chung phân khu, không phân định khô và ướt. Các toilet tiêu chuẩn sẽ để khu khô và ướt riêng biệt ( trừ các biến tấu của bồn ngâm hay jacuzzi ). Nên nếu để tắm ở ngoài thì cabin hay vách kính sẽ rất mất diện tích.
3. Việc tắm sẽ bắn nước và xà bông vào cửa nếu để ngoài. Việc cửa chịu nước nóng và hoá chất sẽ xuống cấp nhanh chóng.
Kiến trúc và cách bố trí nó rất đơn giản. Từ sinh hoạt con người mà ra cụ ah :)
Cụ nói cũng đúng mà làm em mông lung là rốt cuộc theo ý cụ là nên làm theo cách bố trí nào ?

Chỉnh sửa cuối:

Link OKKO

Xe hơi
Ý em là cụ làm theo cách mà phổ thông vẫn làm từ cửa vào - lavabo - xí - tắm. Ngoại trừ cụ nhiều tiền muốn trải nghiệm khác biệt thì cứ chơi thử theo cái cụ thích :)

Ý em là cụ làm theo cách mà phổ thông vẫn làm từ cửa vào - lavabo - xí - tắm. Ngoại trừ cụ nhiều tiền muốn trải nghiệm khác biệt thì cứ chơi thử theo cái cụ thích :)
Ok cụ, vậy là cách bố trí như hình 1.

santa-morning

Xe buýt
Nên bố trí cách 2. Nguyên lý là các đường ống ngầm thoát thải ngắn nhất

Nên bố trí cách 2. Nguyên lý là các đường ống ngầm thoát thải ngắn nhất
Nguyên lý là các đường ống ngầm thoát thải ngắn nhất và gần hộp kỹ thuật nhất nhưng ngược lại thì khi tắm ở giữa phòng thì sẽ ướt sàn nguyên phòng. Bác nghĩ sao về vấn đề này.

santa-morning

Xe buýt
sàn nhà vs thường lát chống trơn trượt, vả lại sau khi tắm cũng được vệ sinh luôn rồi nên vấn đề đó ko ảnh hưởng

formen

Xe lăn
Để tắm sát trong là đúng rồi.

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung cứ phải bỏ tiền thuê tư vấn thiết kế chuẩn tí! Nhà ống thường thiết kế hay bị thiếu ánh sáng nên đừng tiếc tí đất làm cái cầu thang rộng ra để lấy ánh sáng tự nhiên ở giữa nhà, đằng sau lùi vào 1 tí nhà nhiều sáng nó sinh khí hơn hẳn! ở tầng 1 với nhà diện tích không lớn thì nhét cái vệ sinh cào gầm cầu thang là tối ưu cái vệ sinh tầng 1 thì không tắm táp gì cả chỉ rửa tay với đi vệ sinh thôi vì chẳng mấy khi tắm ở tầng 1 tuy nhiên nhìn thì nó hơi bần tiện tí. còn các phòng ngủ vệ sinh tắm rửa đưa vào từng phòng là tốt nhất nếu đc còn không nên có 1 ngủ master có vệ sinh trong phòng còn các ngủ nhỏ dùng chung vệ sinh giữa ( vây tối ưu nhất tầng 1: khách bếp, tầng 2: ngủ lớn (vệ sinh trong), sinh hoạt chung (hoặc phòng thờ), tầng 3: 2 ngủ nhỏ (vệ sinh chung), tầng 4: giặt phơi, phòng thờ (hoặc vườn, chỗ thể dục). Các nhà tắm nên làm rộng!

sàn nhà vs thường lát chống trơn trượt, vả lại sau khi tắm cũng được vệ sinh luôn rồi nên vấn đề đó ko ảnh hưởng
Vậy theo cụ là theo phương án bố trí thứ 2 như hình mô phỏng.
Nói chung cứ phải bỏ tiền thuê tư vấn thiết kế chuẩn tí! Nhà ống thường thiết kế hay bị thiếu ánh sáng nên đừng tiếc tí đất làm cái cầu thang rộng ra để lấy ánh sáng tự nhiên ở giữa nhà, đằng sau lùi vào 1 tí nhà nhiều sáng nó sinh khí hơn hẳn! ở tầng 1 với nhà diện tích không lớn thì nhét cái vệ sinh cào gầm cầu thang là tối ưu cái vệ sinh tầng 1 thì không tắm táp gì cả chỉ rửa tay với đi vệ sinh thôi vì chẳng mấy khi tắm ở tầng 1 tuy nhiên nhìn thì nó hơi bần tiện tí. còn các phòng ngủ vệ sinh tắm rửa đưa vào từng phòng là tốt nhất nếu đc còn không nên có 1 ngủ master có vệ sinh trong phòng còn các ngủ nhỏ dùng chung vệ sinh giữa ( vây tối ưu nhất tầng 1: khách bếp, tầng 2: ngủ lớn (vệ sinh trong), sinh hoạt chung (hoặc phòng thờ), tầng 3: 2 ngủ nhỏ (vệ sinh chung), tầng 4: giặt phơi, phòng thờ (hoặc vườn, chỗ thể dục). Các nhà tắm nên làm rộng!
Cảm ơn cụ nhé, còn vào để chính ý em hỏi, cụ có lời khuyên gì về bố trí như #1 em hỏi không ?

Chỉnh sửa cuối:

HITC89

Xe tải
1. Xét về mặt bố cục, công năng: phương án 01 là tối ưu nhất (Cụ không phải lo vấn đề trở lực đường ống cấp, thoát, vì quá nhỏ để ảnh hưởng);
2. Một số trường hợp đặc biệt khác (phong thủy, xung đột vị trí các hệ khác,...) thì cần điều chỉnh theo gia chủ thôi ạ.

haiha.73

Xe tải
Vâng ý cụ cũng có lý vì nhiều bác nói thế, sàn chỉ bị ướt mỗi lần tắm thôi và không bị ướt ra ngoài khu vực bàn cầu lavabo. Ý là bồn cầu gần hộp gen lại cũng có lý nhưng mà hộp gen thì thường là để bên trong góc, kể ra cũng khoai nếu lập luận nhỉ ?
Cách bố trí 2 thường hay bắt gặp ở nhà cấp 4 hay nhà trọ, mà thực sự em thấy nó cũng nhanh khô sàn mà đâu đến nỗi, tắm mà đứng ở giữa phòng vệ sinh rộng nhiêu khi cũng thoải mái.

Cụ nói cũng đúng mà làm em mông lung là rốt cuộc theo ý cụ là nên làm theo cách bố trí nào ?
1 ngày cụ tắm max 2 lần, đi vs 4 lần, rửa tay chắc n lần. Chưa kể đêm hôm, nhà ng già tre... có phải cho tắm vào trong là ổn nhất k.
về thoát thải thì lưu ý cái bồn cầu thôi

koala2020

[Tịch thu bằng lái]

Kiểu bố trí tắm ướt khắp sàn là kiểu nông dân, chứ giờ văn minh, nhà nào cũng có buồng tắm riêng biệt chứ ai làm như PA 2 nữa. Cụ thấy nó chủ yếu ở nhà cấp 4 cũ kỹ, nhà trọ rẻ tiền là vì vậy.

Toi88888

Xe điện
Kiểu bố trí tắm ướt khắp sàn là kiểu nông dân, chứ giờ văn minh, nhà nào cũng có buồng tắm riêng biệt chứ ai làm như PA 2 nữa. Cụ thấy nó chủ yếu ở nhà cấp 4 cũ kỹ, nhà trọ rẻ tiền là vì vậy.
Nhà có ng già và nhiều ng ko thích có cái kính ko lắp đâu cụ a. Tắm xong có cái gạt nước1p là xong thôi. Giá 20k tha hồ gạt

moonlife

Xe container
Thế kỷ 21 rồi nên chia khoang tắm vách kính riêng. Sàn vệ sinh luôn phải giữ khô, lau chùi như lau sàn nhà bình thường.
PA1 là phương án hay được sử dụng với chiều dài thông thủy nhà vệ sinh từ 1,3x2,5m trở lên. Còn PA2 bỏ qua vì nhiều nhược điểm. PA2 chỉ sử dụng cho các nhà vệ sinh nhỏ và siêu nhỏ diện tích dưới 3m2 các công năng phải cùng chia sẻ diện tích thôi. Còn nếu xông xênh diện tích nhà vệ sinh từ 6m2 trở lên thì thích đặt gì ở đâu thì đặt.

moitapdi

Xe hơi
Cách bố trí 2 cũng được, nhưng cụ nên mua Cabin tắm (khi đó tắm sẽ không bị ướt sàn --> sạch sẽ).
Em có dịp đi nước ngoài thấy thiết kế bên châu âu họ còn tách nhà tắm riêng, vệ sinh + châu rửa riêng thì cũng có cái lý của họ cả đấy.

HuyArt

Xe lăn
Công năng sử dụng là thành quả của bao công trình đã đưa vào sử dụng, trừ những nhu cầu đặc biệt, còn càng thông dụng càng tốt