[Funland] nhờ tư vấn về pháp lý đất trồng cây lâu năm

sonchu

Xe tải
Ở quê em ông cụ có 1 mảnh đất mua năm 1994 với mụch đích sử dụng là trồng cây lâu năm khoảng gần 500m2. đến năm 2018 nhà e có đến kiểm tra phát hiện đất bị 1 hộ khác đổ bê tông làm đường phục vụ việc riêng. cuối năm 2020 cụ có lên xã trình bày và nhận được kết luận đất mấy năm chưa nộp thuế và không trồng cây sử dụng (vẫn có 1 vài cây).
cho em hỏi như vậy là xã đã thu hồi và được thu hồi à các bác. Liệu có đòi đổi đất hay lấy lại được đất không?
chỗ e là đồng bằng gần thành phố

ceconam

Xe điện
E đẩy lên cho các cao nhân vào tư vấn

Me^4ba'nh

Xe tăng
Ở quê em ông cụ có 1 mảnh đất mua năm 1994 với mụch đích sử dụng là trồng cây lâu năm khoảng gần 500m2. đến năm 2018 nhà e có đến kiểm tra phát hiện đất bị 1 hộ khác đổ bê tông làm đường phục vụ việc riêng. cuối năm 2020 cụ có lên xã trình bày và nhận được kết luận đất mấy năm chưa nộp thuế và không trồng cây sử dụng (vẫn có 1 vài cây).
cho em hỏi như vậy là xã đã thu hồi và được thu hồi à các bác. Liệu có đòi đổi đất hay lấy lại được đất không?
chỗ e là đồng bằng gần thành phố
1. Đất có sổ không?
2. Nếu có sổ thì xã không thu hồi được ( quận, huyện cấp)
3. Đất trồng cây lâu năm ghi trong sổ là : Giao đất không thu tiền sử dụng đất. Nên không phải nộp phí sử dụng đất như đất ở hàng năm. Trên cụ nói thuế em không hiểu là thuế gì?
4. Không có sổ thì ... em chịu, cụ hỏi luật sư :D .

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Chưa nộp thì nộp bù, nộp phạt nếu có :) không có cơ sở thu ạ! trồng 1 cây hay không trồng cây gì cũng chả sao, Kụ bảo nhà Kụ để trồng cỏ, miễn sao ko sử dụng vào việc khác và nộp đủ thuế là được ;)
Mà đất từ năm 1994 thì xây nhà tốt nếu ở quê :)

TraiKhongSo

Xe tăng
thằng nào cấp thằng đó mới đ thu hồi
mà thu hồi thì phải có QĐ trước
cụ đủ đk thì chắc chắn đòi lại đ

sonchu

Xe tải
ng
1. Đất có sổ không?
2. Nếu có sổ thì xã không thu hồi được ( quận, huyện cấp)
3. Đất trồng cây lâu năm ghi trong sổ là : Giao đất không thu tiền sử dụng đất. Nên không phải nộp phí sử dụng đất như đất ở hàng năm. Trên cụ nói thuế em không hiểu là thuế gì?
4. Không có sổ thì ... em chịu, cụ hỏi luật sư :D .
đất ngày xưa xã cắt có 250k VNĐ/ mảnh như vậy, mua bán qua giấy viết tay, có dấu của chủ tịch xã, chữ kỹ thời đó địa chính... vẫn còn giữ bản gốc bác ạ. chứ khu đấy ko có đất ở nhiều hộ ngày xưa cũng vậy chỉ có giấy mua bán đất giữa chính quyền xã và dân, ko có sổ đỏ.
Vừa rồi có 1 hộ cũng lên đòi được lại đất, xã phải chấp nhận cắt 1 mảnh khác cũng đất trồng chỗ khác. còn trường hợp cụ tôi xã nó bảo thế. thế mới thắc mắc