[Funland] [Nhờ tư vấn] Về quê hay ở lại Hà Nội

bachanhpm

Xe tăng
Rời đất quê lên Hà Nội lập nghiệp mới ít năm có gì mà mệt. Sau này con cái nó lại rời đất Hà Nội sang lập nghiệp ở New York, London, vật vã từ hai bàn tay trắng mới là mệt. Cố lên đi, mỗi đời bồi đắp một bước, đừng bắt trẻ con lại phải mệt mỏi lặp lại vòng đời.

AnhhoangSu

Xe điện
Nhân tiện em sinh ra và lớn lên ở HN, quê thì Thanh trì. Còn đi làm chục năm và cũng đang tính nghỉ hưu sẽ không ở HN. Hưu thì tiền cố định rồi, cứ chỗ nào không khí trong lành, chi tiêu rẻ thì ở, may ra còn sống được lâu.
Đang tính Quy nhơn hoặc Nha trang.
Càng già càng nên ở trung tâm, ốm đau j còn 1 bước đến bv tuyến đầu đc. Mẹ em ngoài 60 nhưng bảo giờ có rời HCM thì cũng chỉ về lại HN thôi. Chứ chả có về quê hay tìm tỉnh nào nhịp sống chậm, thư thái cả.

DidiLe

Xe container
Người OF
Chồng kỹ sư xây dựng, vợ kiến trúc sư . Tổng thu cả 2 người mà ko được 50 củ thì vứt.
Thật là hồ đồ. Con số 50 này so sánh với cái gì! Như thế nào là vứt.

Đi cướp của người khác hay định thế nào mà phán thiếu suy nghĩ vậy!

DidiLe

Xe container
Người OF
Nơi tạo thu nhập lớn nhất chu tụi em là ở tỉnh, nhưng nhà ở trong HN. Cả XN lớn nhất thì em vẫn đi về trong ngày. Thời gian chỉ loanh quanh 1 tiếng, đi sớm cho nên chưa tới, nhưng về thì thêm khoảng vài phút.

Cổng vào cái XN lớn nhất này

Sân chính

Phòng làm việc của em

Diện tích nó khá lớn, nhiều ao-hồ, em trồng 2 lớp cây xanh bao xung quanh, ở khu trung tâm trồng cây ăn quả và hoa. Nhưng nếu xét về bụi thì trên ấy nhiều hơn ở khu nhà em trong HN (xe để trên ấy chỉ 2 hay 3 hôm là đã được phủ 1 lớp bụi, trong khi đợt cô vít vừa rồi cái xe em để ở nhà khoảng 2 tháng chưa bị nhiều bụi như vậy). Nước rửa kính em chỉ đổ ở HN, vì nước trên ấy không sạch,...!

Khéo khoe quá ạ.

KeanuR

Xe tăng
HN miền đất hứa, dân đông, quy mô nền kinh tế lớn cụ còn chưa vươn lên dc
Cụ về quê thì còn lâu mới vươn lên dc hơn những gì cụ có ở Hn ngoại trừ không khí không gian thoáng đãng sạch sẽ hơn
Cụ ở Hn thu nhập >100tr thì còn phải bàn về hay ở, chứ thu nhập như cụ thì theo e ko nên bàn làm gì, cụ về quê luôn và ngay cho em

BKG

Xe tăng
Quê em cách Hn 60km e để ý thấy đa số bạn bè xong ĐH về quê sống, đợt 30/4 này đi qua mấy đứa thấy đứa nào cũng có nhà xe khang trang, cứ 1 lô liền kề 120m2 3 tầng đường 20m thì có lẽ ở HN thì không nhiều nhà có bds tương đương vì vài chục tỷ 1 lô thế.
Bno có tiền có xe thì ốm đau gì nó cũng phi xg HN ở viện xịn nhất,bsi tốt nhất
E ở HN cug ở cc top sang xịn mịn mà về quê còn thấy chất lượng cs ở HN kém xa ở quê, ko vì công việc hiện tại thì e cũng muốn về quê
Đúng đó cụ, nghe chữ 'quê' tưởng quê, nhưng thực ra CS rất rất tốt mà HN phát thèm. Ở quê e có nhà trên thành phố, có vườn tược ở quê (cách TP 5km), e hình dung khi hưu tuần vài lần chạy về vườn làm VAC, quá thích luôn. HN xưa còn ok, giờ quá tải khủng khiếp.

hungbeosk

Đi bộ
Em năm nay 33, vợ em 31. 2 vợ chồng đã có 1 cháu 4 tuổi. Sau đợt dịch vừa rồi e có ý định chuyển về quê sống. Quê em cũng là thành phố, so với trung tâm Hà Nội thì không so được nhưng phát triển hơn khá nhiều khu khác ở Hà Nội. Hiện 2 vợ chồng đã có nhà riêng (chung cư). Lý do chuyển về quê là vì thấy chất lượng sống ở Hà Nội quá thấp
Kế hoạch của em là sẽ cho thuê nhà trên này (Khoảng 6tr/tháng) và về quê sống cùng ông bà nội.
Em làm kỹ sư xây dựng còn vợ em làm Kiến Trúc sư
Đã bác nào bỏ phố về quê cho vc em xin thêm lời khuyên với
Mình thì không dám khuyên nhủ gì bác, mỗi người một cuộc sống một hoàn cảnh, mình cũng như bác, mình 88, bác chắc là 89, nhà mình cũng có nhà riêng 1 chung cư ở Bắc từ Liêm, mình hơn bác cái là có thêm 1 cái nhà ở bên Khâm thiên(hiện tại đang cho thuê, của ông bà nội mua đã lâu),cũng như 1 chung cư ở quê, 1 nhà đất ở quê luôn(cũng của ông bà nốt).Mình trích ngang lý lịch như thế để bác thấy là mình cũng tương đương như bác.Đồng ý với bác ở Hà nội hiện nay thật sự ngột ngạt, mình trước ở trong phố ko chiụ được nên chuyển ra ngoài rìa,nhưng mà nói để về quê sống cùng các cụ thì bác sẽ phải tính đến chuyện cả nhà bác về ,vợ bác như thế nào ? có hòa hợp được với nhà chồng hay không, trong trường hợp lên kế hoạch Move on thế này , vợ chồng bác đã cùng bàn bạc cân nhắc kỹ càng hay chưa .Chắc chắn sẽ mất tự do, hiện tại ở nhà riêng các bác, có thế nào thì cũng không phải nơm nớp lo ngại gì, khi bác về quê, chắc chắn sẽ phải điều hòa thêm các mối quan hệ khác mà trước giờ không cần phải quan tâm đến, mẹ ck,bố ck , nàng dâu.Không biết là bác còn có anh chị em gì ở trong nhà cùng với ông bà nữa không, nếu có thì lại cũng thêm việc để đau đầu , cân nhắc.Như mình thừa sức để về quê, nhưng thật sự là ở chung nhà thì rất khó, mà ở riêng thì cũng bị nói ra nói vào. À, còn nhà cho thuê theo như bác dự tính là tháng 6 triệu, điều đấy ok nếu có khách thuê hoài, và không có biến cố gì ,vì như nhà mình ở bên Đống đa cho thuê , mình ở Bắc từ liêm mỗi lần chạy qua lại cũng thấy oải, nếu bác về quê thì khi có biến bác lại phải phi lên Hà nội để giaỉ quyết.Nói chung là nếu công việc bác tự tin ok , thì chắc chỉ lưu tâm giải quyết 2 vấn đề mà bác , cũng như gia đình bác sẽ đối diện hàng ngày : 1.Sống cùng ông bà , vợ bác có hòa hợp không ? 2. Nhà ở Hà nội có cho thuê liên tục được hay không ? .Nếu bác tự tin ok thì cứ quất thôi... :D .Không phải ngẫu nhiên mà câu " XA THƠM , GẦN THỐI " mình thấy khá đúng đâu bác ạ. Còn không thì cứ về trải nghiệm 1 thời gian, ổn thì tiếp tục, không ổn thì mình lại tếch ra bon chen lại bác ạ :D

hungtom11

Xe tải
Đối vơi em thì về quê em thấy còn mệt hơn. Hội hè, đình đám suốt ngày, ăn nhậu liên miên thành ra chi phí sinh hoạt có khi không giảm đi mấy.
Cụ thử tìm cách điều chỉnh lại cuộc sống để phù hợp với mình hơn, sau đó nếu không dc thì về với bu vẫn chưa muộn.

Agatsuma Zenitsu

Xe đạp
Nếu bác thấy sống ở TP không hợp, còn công việc khi chuyển về quê không ảnh hưởng nhiều thì cứ về thôi. không biết bác còn có lưu luyến gì nữa.:D

danlinh21

Xe hơi
Nếu công việc của 2vc cụ không phụ thuộc bắt buộc phải ở HN, hoặc công việc ở HN và ở dưới quê thu nhập như nhau thì e nghĩ cụ nên về quê sống. Còn nếu thu nhập ở HN cao hơn nhiều ở quê thì cụ nên cân nhắc. Ở quê mà đô thị đang phát triển cũng đáng sống lắm cụ ạ. Môi trường, không khí thoáng đãng, rộng rãi thư thái hơn HN nhiều. Đồ ăn thức uống giá rẻ lại còn chất lượng hơn ở HN. Rau thích thì trồng, ko lo phun thuốc, ... Con nhỏ nó cũng thích nói gì người lớn, ông bà nội bế cháu cho đi chỗ này chỗ kia chơi với bạn bè, hàng xóm chúng nó phấn khởi hẳn ra. Ở hn con nó chỉ ở trong 4 bức tường suốt ngày nó cũng chán, tâm lý phát triển nó cũng bí bách. Rồi còn rất nhiều cái đáng sống. Ở HN thì các cụ biết r đó, phải có thật nhiều tiền thì chất lượng sống nó mới sướng được. Đơn cử có 3-4 tỉ mua được cái nhà trong ngõ ngách chật hẹp bí bách, đem 3-4 tỉ về quê xây nhà vườn hoành tráng ở vui thú điền viên. Tóm lại mỗi người 1 cách nghĩ khác nhau, phụ thuộc vào điều kiện và hoàn cảnh mỗi người nữa cụ ạ.

Rebel Melb

Xe tải
quyết định nhất là công việc, về TB thì cụ đã có kế hoạch gì về công việc cho 2 vc chưa? Còn hoàn cảnh của cụ với thu nhập như vậy và điều kiện ở như vậy thì chán HN là đúng rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Em khoe môi trường thiên nhiên vừa tự nhiên vừa do được tụi em tạo ra.
Chứ thực ra nhiều vùng nông thôn (nhất là các vùng nông thôn giáp ranh) còn không có cây xanh, nhiều bê tông vì đường ngõ xóm chật hơn trong HN.
Nói HN ô nhiễm, nhưng ai để ý thì sẽ thấy ô nhiễm môi trường ở nhiều vùng nông thôn có tồi tệ hơn ở HN rất nhiều.
Em đã viết, diện tích trên ấy rộng, diện tích mặt nước cũng lớn, nhiều cây xanh nhưng vẫn bụi hơn ở nhà em trong HN. Dù thiên nhiên trên ấy rất đẹp, nhưng xong việc là em về ngay HN.

Hoa hồng em trồng trên ấy

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
HN miền đất hứa, dân đông, quy mô nền kinh tế lớn cụ còn chưa vươn lên dc
Cụ về quê thì còn lâu mới vươn lên dc hơn những gì cụ có ở Hn ngoại trừ không khí không gian thoáng đãng sạch sẽ hơn
Cụ ở Hn thu nhập >100tr thì còn phải bàn về hay ở, chứ thu nhập như cụ thì theo e ko nên bàn làm gì, cụ về quê luôn và ngay cho em
Tưởng tượng những ai thu nhập <100tr bỏ về quê hết thì sao nhỉ?
Lương quét rác, công nhân, bảo vệ lương 100tr/tháng? Hay các cụ 100tr/tháng làm quét rác, bảo vệ luôn? =))

Grandtouring

Xe điện
Thế mới biết dân HN chịu đựng giỏi thế nào. Em cũng đã chịu đựng được 31 năm òi.

Xì_Chùm

Xe máy
17 Ngõ 575 Kim Mã, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội
Website
www.xuonginanviet.com
Em năm nay 33, vợ em 31. 2 vợ chồng đã có 1 cháu 4 tuổi. Sau đợt dịch vừa rồi e có ý định chuyển về quê sống. Quê em cũng là thành phố, so với trung tâm Hà Nội thì không so được nhưng phát triển hơn khá nhiều khu khác ở Hà Nội. Hiện 2 vợ chồng đã có nhà riêng (chung cư). Lý do chuyển về quê là vì thấy chất lượng sống ở Hà Nội quá thấp
Kế hoạch của em là sẽ cho thuê nhà trên này (Khoảng 6tr/tháng) và về quê sống cùng ông bà nội.
Em cũng muốn giống cụ, về quê nó thoáng mát, yên bình gì đâu ấy

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ về hay ở lại HN là chuyện nhỏ. Nhưng nếu về, hãy về vì những điều tốt đẹp ở quê đang vẫy gọi. Chứ đừng về vì những gì chưa hài lòng ở HN.
Cái cụ cần thay đổi chính là cảm nhận của mình với nơi mà mình đang (sẽ) gắn bó. Nếu không, sẽ ko có nơi nào là bình yên, thoải mái theo ý cụ.

freelancer89

Xe đạp
Cụ về hay ở lại HN là chuyện nhỏ. Nhưng nếu về, hãy về vì những điều tốt đẹp ở quê đang vẫy gọi. Chứ đừng về vì những gì chưa hài lòng ở HN.
Cái cụ cần thay đổi chính là cảm nhận của mình với nơi mà mình đang (sẽ) gắn bó. Nếu không, sẽ ko có nơi nào là bình yên, thoải mái theo ý cụ.
E cám ơn cụ. Chia sẻ thật sự sâu sắc

corolla antils

Xe buýt
Sáng nay đọc tin của cụ thấy vui. Nên về quê sống. Mong nhiều cụ mợ cũng như cụ trên này. Vừa đáp ứng như cầu cá nhân tốt nhất lại làm giảm tải cho HN bớt đông đúc, ô nhiễm.