[Funland] Nhờ tư vấn về rèm cửa, hút khói bếp và tủ bếp cho nhà phố.

Chào mọi người, nhờ các cụ tư vấn decor giúp mình 3 ý sau về nội thất trong nhà với, nhà phố đấy ạ:
  • Về Rèm cửa, cửa nhà, cửa phòng, cửa sổ nói chung, nên sử dụng loại rèm nào nhỉ? Mục đích vẫn là kín, che nắng nóng tốt, dễ vệ sinh. Tìm hiểu thị trường có các loại rèm là rèm vải truyền thống; rèm cobi hay còn gọi là rèm cuốn 2 lớp; rèm roman (rèm xếp lớp); rèm sáo nhôm, gỗ, nhựa; rèm lá dọc; rèm cuốn

• Nhà bếp mình có chỗ thoát khói và mùi, vậy nên lắp máng chụp hút khói hay mua các loại máy hút khói, hút mùi có sẵn trên thị trường nhỉ, mình ưu tiên về hiệu quả hút khói, khút mùi, hơn là vấn đề đẹp và thẩm mỹ.

• Về tủ bếp dưới gầm bàn bếp và trên đầu bàn bếp thì nên làm tủ bằng chất liệu gì ạ.
Kính mong anh chị em chia sẻ kinh nghiệp giúp gia đình mình nhé. Mình xin cảm ơn.

becoivn

Xe hơi
1. Cụ ra hàng rèm gọi ng ta vào tư vấn cho kiểu rèm vì còn phụ thuộc vào trần thạch cao cụ có chừa lỗ treo rèm hay bắn thẳng vào tường. Nhà cháu ưu tiên bắn vào tường cho chắc chắn.
2. Cụ ra hàng bếp hỏi vì nhiều loại và công suất. Thực tế mỗi nhà khác nhau. Nhà cháu dùng máy hút rẻ tầm 2 củ tạm được.
3. Khoang bếp dưới cụ làm khoang nhựa mặt gỗ vì nước chảy k sợ thấm. Trên thì an cường chấm ẩm. Bèo thì lõi thái. Thiển ý cháu thế :)

1. Cụ ra hàng rèm gọi ng ta vào tư vấn cho kiểu rèm vì còn phụ thuộc vào trần thạch cao cụ có chừa lỗ treo rèm hay bắn thẳng vào tường. Nhà cháu ưu tiên bắn vào tường cho chắc chắn.
2. Cụ ra hàng bếp hỏi vì nhiều loại và công suất. Thực tế mỗi nhà khác nhau. Nhà cháu dùng máy hút rẻ tầm 2 củ tạm được.
3. Khoang bếp dưới cụ làm khoang nhựa mặt gỗ vì nước chảy k sợ thấm. Trên thì an cường chấm ẩm. Bèo thì lõi thái. Thiển ý cháu thế :)
Chắc em cũng bắn vào tường cho chắc bác à, về máy hút mùi thì nêu dùng máy chắc mình phải chơi 2 máy vì nhà mình 2 bếp, với nghe nói 3 cái máy này nó hút hiệu quả kém lắm, chả biết sao đây ?

becoivn

Xe hơi
Cụ cứ mua đi, ko mạnh lắm cho sang tên cho người nhà mua cái khác, lo j ;)

mr_fox

Xe máy
bac ib em nhe

Siêu Rùa

Xe tăng
Tủ bếp nên dùng loại khung inox cụ nhé, loại dày, cánh cửa cũng là inox sơn luôn. Mặt đá rhì kim sa đen loại dày 3cm cho em. Sạch sẽ, bền, chặt thịt ầm ầm cũng dc.

Khung thì Inox ạ, cánh, tấm bao xung quanh thì dùng chất liệu gì ạ.
Cánh + ốp hồi lộ bác dùng Acrylic, Laminate cốt MDF xanh của An Cường nếu thích hiện đại.
Dùng gỗ tự nhiên nếu muốn kiểu truyền thống, thân thiện các nhé!
Bởi vì phần quan trọng nhất của tủ bếp là Thùng thì bác chốt inox là đảm bảo bền bỉ rồi. Cánh tủ chỉ thiên về thẩm mỹ thôi, nên tùy gu gia chủ!

Cánh + ốp hồi lộ bác dùng Acrylic, Laminate cốt MDF xanh của An Cường nếu thích hiện đại.
Dùng gỗ tự nhiên nếu muốn kiểu truyền thống, thân thiện các nhé!
Bởi vì phần quan trọng nhất của tủ bếp là Thùng thì bác chốt inox là đảm bảo bền bỉ rồi. Cánh tủ chỉ thiên về thẩm mỹ thôi, nên tùy gu gia chủ!
Vâng cảm ơn cụ nhé. Các bác khác tư vấn thêm cho em với.

phi tuấn

Xe buýt
em cũng đang nghiên cứu tủ bếp, không biết họ có bán nguyên thùng tủ inox không cc nhỉ?

Tủ bếp nên dùng loại khung inox cụ nhé, loại dày, cánh cửa cũng là inox sơn luôn. Mặt đá rhì kim sa đen loại dày 3cm cho em. Sạch sẽ, bền, chặt thịt ầm ầm cũng dc.
Cụ hiểu nhầm ý em rồi, à tại em chưa nói, khu bếp nhà em là kiểu xây bờ gạch lên đổ tấm đan bê tông và làm bàn đá rồi, giờ chỉ có làm tủ phía trên và dưới gầm ấy ạ, không phải là dạng làm dàn tủ xong mới đặt tấm đá lên cho thành bàn đâu.

Cụ hiểu nhầm ý em rồi, à tại em chưa nói, khu bếp nhà em là kiểu xây bờ gạch lên đổ tấm đan bê tông và làm bàn đá rồi, giờ chỉ có làm tủ phía trên và dưới gầm ấy ạ, không phải là dạng làm dàn tủ xong mới đặt tấm đá lên cho thành bàn đâu.
Bác xây bệ rồi mà không nói rõ!
Em thêm cho bác phương án: Tủ dưới khung inox 304 cánh kính cường lực + Tủ trên thùng inox 304 dập khung cánh kính cường lực.

>>> Dùng loại này bác và gia đình chịu khó mạnh tay tí, không lại nhanh chán ợ!

Chỉnh sửa cuối:
Bác xây bệ rồi mà không nói rõ!
Em thêm cho bác phương án: Tủ dưới khung inox 304 cánh kính cường lực + Tủ trên thùng inox 304 dập khung cánh kính cường lực.

View attachment 7039752
View attachment 7039754
View attachment 7039760

>>> Dùng loại này bác và gia đình chịu khó mạnh tay tí, không lại nhanh chán ợ!
EM lại đang lăn tăn dùng ván MDF, gỗ công nghiệp đây bác, dùng inox với nhôm nội thấtem không biết kham nổi không ? Tính mét dài thì gầm tủ em tầm 3m6, tủ phía trên đầu cũng tầm 3m6 cụ.

conmeomuop

Xe tải
mấy cái máy hút mùi bán nhan nhản ngoài thị trường thì phải gọi đúng tên của nó là máy hút khói thôi cụ nhé.
Gọi là tạm dùng thôi, còn nếu muốn hút cực mạnh cả khói lẫn mùi thì phải dùng loại công suất lớn, thà mua mấy cái quạt hút chuyên dụng, lắp máng rồi hút toàn hiệu quả và rẻ hơn.

EM lại đang lăn tăn dùng ván MDF, gỗ công nghiệp đây bác, dùng inox với nhôm nội thấtem không biết kham nổi không ? Tính mét dài thì gầm tủ em tầm 3m6, tủ phía trên đầu cũng tầm 3m6 cụ.
Vâng, căng quá thì mình chuyển cánh MDF phủ Acrylic An Cường.
Còn khung cho gầm tủ + thùng trên em vẫn khuyên bác dùng inox cho yên tâm.

mấy cái máy hút mùi bán nhan nhản ngoài thị trường thì phải gọi đúng tên của nó là máy hút khói thôi cụ nhé.
Gọi là tạm dùng thôi, còn nếu muốn hút cực mạnh cả khói lẫn mùi thì phải dùng loại công suất lớn, thà mua mấy cái quạt hút chuyên dụng, lắp máng rồi hút toàn hiệu quả và rẻ hơn.
Thì bởi vậy, em đang tính lắp máng và quạt hút đây, nhìn xấu tí nhưng hiệu quả, chứ 3 cái máy hút mùi thấy dân tình chửi quá trời, bảo là chả hút được miếng nào, nhà vẫn hôi mù và nóng ran khi nấu ăn.

Chỉnh sửa cuối:

conmeomuop

Xe tải
Thì bởi vậy, em đang tính lắp máng và quạt hút đây, nhìn xấu tí nhưng hiệu quả, chứ 3 cái máy thấy dân tình chửi quá trời, bảo là chả hút được miếng nào, nhà vẫn hôi mù và nóng ran khi nấu ăn.
Cụ thiết kế chỗ lắp quạt hút :) lắp thẳng vào cái máng, giấu đi được cái quạt hút thì vô tư :) vẫn đảm bảo tính thẩm mỹ, nên chọn loại có độ ồn thấp...

LX_060616

Xe buýt
Quạt hút và máng tốt hơn.
Cái máy hút khói chỉ lười vệ sinh vài tuần là nó tắc, quạt yếu không ăn thua đâu cụ.