[Funland] Nhờ tư vấn về xài IPTV với bộ Mesh Wifi DECO M4

jonidontcry

Xe tăng

Em cần nhờ các cụ tư vấn chút xíu: em đang xài kết nối mạng ở nhà như hình dưới:
- TV Sony dùng để xem K+ & app Mỹ (phòng khách)
- TV LG ở phòng ngủ của ông bà, kết nối wifi để xem ClipTV (phòng ngủ 1)
- PC ở phòng của em, dùng để làm việc & thỉnh thoảng xem phim (phòng ngủ 2)
Các phòng không đi dây mạng được nên ở Phòng ngủ 1 & Phỏng ngủ 2 chỉ có thể dùng wifi.
Router Xiaomi Gen3 thì đang xài ROM gốc nên không convert được luồng UDP sang HTTP gì đó... (cái này em ko rành lắm)
Hiện em muốn thử xem IPTV trên TV LG, và tham khảo trên mạng thì thấy một số bộ Mesh Wifi như TPLINK Deco M4 hoặc M5 có hỗ trợ xem luồng IPTV.
Vậy nếu bây giờ em đầu tư mua con Mesh M4/M5 đó & để 1 cục ở cạnh TV LG hoặc canh PC (để cắm dây LAN) thì có thể xem được IPTV luôn không? Em không rành vụ tự config nên muốn check xem nếu xài con M4/M5 mà giải quyết được nhu cầu thì mai em đặt hàng luôn 1 chiếc.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn giúp nha.

caoboisutmoi

Xe hơi
Tất cả các yêu cầu của cụ chủ chỉ cần chuyển đổi sang FPT (loại combo net + truyền hình) là được. Tuy nhiên xem IPTV thì cụ xác định nếu xem bóng đá thì có khi vào 2 quả rồi cụ mới bắt đầu hô: VÀO....
IPTV nó thực chất cũng như TV nhưng truyền qua Internet nên chậm hơn, có 1 số ưu điểm từ IPTV nhưng bản chất ko được đánh giá cao. Đó là chưa kể cụ đầu tư em Mesh M4 hay M5 thì giá khá chát.

Hơn nữa vấn đề nếu nằm ở con Xiaomi Gen3 như cụ nói thì cụ mua thêm 1 con Wifi nữa, TV LG cụ bắt qua con Wifi mới này, Xiaomi vẫn sử dụng bình thường.

Cá nhân em thấy thì cụ đang dùng cách khá phức tạp để giải quyết vấn đề đơn giản.

jonidontcry

Xe tăng
Nhà cụ ko đi dc dây mạng tới 2 phòng đúng ko ? và bắt buộc phải xài mesh ko dây ?
đúng rồi cụ à. em hiện đang xài wifi router của Xiaomi, cũng đủ OK nhưng em thích lên mesh để sóng khỏe hơn