Nhờ tư vấn vị trí đặt ban thờ nhà phố

david_duong

Xe hơi
Chào các cụ,

Em thấy hầu như các thiết kế nhà phố bây giờ đều đặt ở tầng thượng. Các cụ nhà em thì không thích điều này lắm bởi lẽ 2 lý do. Lý do thứ nhất ai cũng thấy là việc leo lên đó đối với người cao tuổi là không dễ dàng (Một số cụ làm thang máy để giải quyết chuyện này). Lý do thứ 2 đối với riêng gia đình em là ở quê quen sống với việc đặt bàn thờ tổ tiên ở trung tâm nhà. Cảm giác gần gũi ấm áp ngày ngày nhìn thấy hình ảnh của người thân. Để ở tầng thượng thì cảm giác hơi lạnh lẽo xa cách, thậm chí có phần hơi rờn rợn mỗi khi lên đó vào buổi tối vì không nhìn thấy thường xuyên.

Em muốn hỏi các cụ ở đây đã ai mạnh dạn đặt ban thờ ở tầng trệt chưa. Trong trường hợp đó các cụ xử lý vấn đề phong thủy thế nào?

lililu

Xe hơi
Em nghĩ nếu cụ đặt tầng 1 thì nên có 1 gian riêng nếu S rộng rãi, còn chật hẹp thì tầng trên vẫn hợp lí cụ ạ!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà bố mẹ em cũng đặt trên tầng cao, mỗi lần thắp hương các cụ lên xuống rõ khổ. Em tính sẽ chuyển các cụ về chung cư hoặc chuyển ban thờ xuuống tầng 1 để thuận tiện cúng lễ. Phong thuỷ gì cũng là phục vụ con người, phục vụ cuộc sống thuận lợi và thoải mái, khoẻ khoắn mới là chuẩn. Phong thuỷ tốt mà các cụ già leo cao không may mà ngã phát thì là xấu chứ tốt gì :)

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
phong thủy ban thờ đặt ở hướng xấu (để trấn) và nhìn hướng tốt (phù trợ hưng vượng) tránh đặt gần bếp, vệ sinh, hoặc đường nước thải dưới nền.

moonlife

Xe container
Đặt được ban thờ dưới tầng 1 thì càng tốt. Tuy nhiên cần tránh để gần hay tựa lưng, sát vách hoặc nhìn vào nhà vệ sinh, bếp, đường nước thải. Phía trên ban thờ tránh vị trí vệ sinh, giường ngủ...
Nên xem tuổi gia chủ, ban thờ cần đặt ở vị trí đẹp hợp mệnh + hướng ban thờ (hướng mặt nguyệt bát hương) cũng cần nhìn ra hướng đẹp.

david_duong

Xe hơi
Đặt được ban thờ dưới tầng 1 thì càng tốt. Tuy nhiên cần tránh để gần hay tựa lưng, sát vách hoặc nhìn vào nhà vệ sinh, bếp, đường nước thải. Phía trên ban thờ tránh vị trí vệ sinh, giường ngủ...
Nên xem tuổi gia chủ, ban thờ cần đặt ở vị trí đẹp hợp mệnh + hướng ban thờ (hướng mặt nguyệt bát hương) cũng cần nhìn ra hướng đẹp.
Lý thuyết là vậy nhưng thực tế ít người theo lý thuyết này.

Website
archivina.com
diện tích nhà anh hoàn toàn có thể bố trí 1 vị trí để thờ mà vẫn đẹp về thẩm mỹ.
những gia đình không để ban thờ dưới tầng 1 chủ yếu vì diện tích nhỏ, phía trên ban thờ dễ bị nhuộm màu hương khói. nên bố trí ban thờ dưới tầng 1 mà không tách ra riêng biệt, để chung trần với không gian khác thì sẽ phải dán giấy bạc hoặc làm các biện pháp chống ám mùi cho nhà làm mất thẩm mỹ.

kvboto

Xe container
Nhiều nhà để Bàn thờ ở tầng trên cùng, phòng riêng rồi làm hoành tráng, cầu kì, ảnh thờ ngày xưa chụp đen trắng,... lâu lâu mới lên nhìn thấy cứ nghĩ mình đang đi chùa vắng vẻ nào đó, cảm giác lạnh lùng, rờn rợn thật

kvboto

Xe container
Chào các cụ,

Em thấy hầu như các thiết kế nhà phố bây giờ đều đặt ở tầng thượng. Các cụ nhà em thì không thích điều này lắm bởi lẽ 2 lý do. Lý do thứ nhất ai cũng thấy là việc leo lên đó đối với người cao tuổi là không dễ dàng (Một số cụ làm thang máy để giải quyết chuyện này). Lý do thứ 2 đối với riêng gia đình em là ở quê quen sống với việc đặt bàn thờ tổ tiên ở trung tâm nhà. Cảm giác gần gũi ấm áp ngày ngày nhìn thấy hình ảnh của người thân. Để ở tầng thượng thì cảm giác hơi lạnh lẽo xa cách, thậm chí có phần hơi rờn rợn mỗi khi lên đó vào buổi tối vì không nhìn thấy thường xuyên.

Em muốn hỏi các cụ ở đây đã ai mạnh dạn đặt ban thờ ở tầng trệt chưa. Trong trường hợp đó các cụ xử lý vấn đề phong thủy thế nào?
- Lý do cụ có ý định chuyển xuống tầng 1 thì chính đáng rồi, việc chuyển xuống tầng 1 chả có gì phải xử lý phong thủy. Mấy thế kỷ nay bàn thờ toàn ở tầng 1, chỉ mới gần đây do có nhà nhiều tầng, nhà phố hẹp thì mới để ở tầng trên cùng với mục đích cho gọn, riêng biệt cho trang trọng theo suy luận kiểu phú quý sinh lễ nghĩa chứ chả có phong thủy nào việc đặt tầng trên cùng này cả. Truyền thống VN là bàn thờ đặt ở nơi sinh hoạt chung, trang trọng (giữa nhà) của gia đình để quây quần, đoàn tụ ấm cúng cả mấy thế hệ....
- Đặt ở tầng 1: nhà cụ 4 hướng, cửa, bếp, vệ sinh thế nào, diện tích bao nhiêu ? để ở tầng 1 thì dự định đặt ở đâu, vướng mắc khó khăn gì phải cụ thể hóa mới có giải pháp xử lý, khắc phục chứ