[Funland] Nhờ tư vấn xây nhà trọ

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Xin chào cccm
Tình hình dịch cúm không biết khi nào hết nên trong thời gian chờ hết dịch em ủ mưu xây 1 cái nhà trọ cho công nhân khu cn thuê. Tuy nhiên em chưa biết bắt đầu từ đâu và đơn giá xây dựng ntn. Nay e lập thớt kính mong cccm có kinh nghiệm tư vấn cho em ạ,rượu e đã sẵn sàng rồi
Em có miếng đất 10*30 m ở khu cn trong Bình Dương nay em tính xây dựng dạng chung cư mini cho công nhân thuê. Em dự định xây 1 hầm và 4 lầu, bao gồm hầm để xe và 4 lầu với 60 phòng. Doanh thu dự kiến khoảng 100 củ/tháng. Tiền giữ xe em thu trên đầu xe sao cho đủ chi phí thuê 2 bảo vệ trông với giá 6t/người/tháng nếu xe ít không đủ thì em phải tự bỏ thêm. Hiện tại e có khoảng 2 tỏi định vay thêm 4 tỏi trong vòng 15 năm. Vậy xin hỏi cccm là với chi phí 6 tỏi có đủ xây không và có cần thêm thắt gì không ạ. Mong nhận được sự tư vấn của cccm.

vkthang

Xe container
Xin chào cccm
Tình hình dịch cúm không biết khi nào hết nên trong thời gian chờ hết dịch em ủ mưu xây 1 cái nhà trọ cho công nhân khu cn thuê. Tuy nhiên em chưa biết bắt đầu từ đâu và đơn giá xây dựng ntn. Nay e lập thớt kính mong cccm có kinh nghiệm tư vấn cho em ạ,rượu e đã sẵn sàng rồi
Em có miếng đất 10*30 m ở khu cn trong Bình Dương nay em tính xây dựng dạng chung cư mini cho công nhân thuê. Em dự định xây 1 hầm và 4 lầu, bao gồm hầm để xe và 4 lầu với 60 phòng. Doanh thu dự kiến khoảng 100 củ/tháng. Tiền giữ xe em thu trên đầu xe sao cho đủ chi phí thuê 2 bảo vệ trông với giá 6t/người/tháng nếu xe ít không đủ thì em phải tự bỏ thêm. Hiện tại e có khoảng 2 tỏi định vay thêm 4 tỏi trong vòng 15 năm. Vậy xin hỏi cccm là với chi phí 6 tỏi có đủ xây không và có cần thêm thắt gì không ạ. Mong nhận được sự tư vấn của cccm.
Cụ vay 6 tỷ thì gốc với lãi vài năm đầu cao hơn doanh thu dự kiến của cụ, chưa kể rủi ro về hụt thu và chi phí phát sinh, cụ bỏ một đống tiền ra đầu tư mà vẫn phải bỏ thêm tiền túi ra bù vào tiền trả ngán hàng thì không nên cụ ah, chẳng may gặp đợt dịch nữa chắc cụ bán cả khu nhà mà trả nợ.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Em có 2 tỏi rồi dự kiến vay 4 tỏi thôi. Em ko tính tiền đất vì coi như ts cố định ko khấu hao. Làm gì cũng có rủi ro chứ cụ mà rủi ro như cụ nói em cũng không nghĩ tới mà nếu có chắc toang cả nước ấy chứ

Mrphamvn

Xe tăng
Xin chào cccm
Cụ xem phòng 1.5tr ở quanh khu cụ nó "ngon" tầm nào ? Mức độ nhu cầu ra sao với loại phòng này. Vì công nhân chắc họ cũng tiết kiệm lắm, phòng 1.5tr chắc họ phải ở cỡ 2-3ng, cụ nên đầu tư quả giường tầng cho họ

Ít nhất cụ phải đạt mức hòa vốn, tức là đủ trả tiền lãi + gốc vay bank

Sau này cụ sẽ ăn khi giá cho thuê tăng dần lên

KatKik

Xe điện
Phòng trọ cho cn mà xây cả tầng hầm thì ko biết đến bao giờ mới hồi vốn.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Cụ xem phòng 1.5tr ở quanh khu cụ nó "ngon" tầm nào ? Mức độ nhu cầu ra sao với loại phòng này. Vì công nhân chắc họ cũng tiết kiệm lắm, phòng 1.5tr chắc họ phải ở cỡ 2-3ng, cụ nên đầu tư quả giường tầng cho họ

Ít nhất cụ phải đạt mức hòa vốn, tức là đủ trả tiền lãi + gốc vay bank

Sau này cụ sẽ ăn khi giá cho thuê tăng dần lên
Em tính là với 4 tỏi vay bank trong 15 năm thì hàng tháng em sẽ trả bao gồm : tiền lãi em tạm tính là 1%/tháng = 40 củ, tiền gốc = 23 củ. Cái em băn khoăn là với 6 tỏi có đủ xây dựng không ạ. Còn quay khu này thì giá cho thuê là 1,5t với phòng 16m2 không trang bị gì

Hoàng Trang

Xe ngựa
Xin chào cccm
Doanh thu 100tr/tháng tức 1,7tr/phòng. Cụ thu vé xe để trả lương bảo vệ, đếm cua trong lỗ là 200k/phòng. Cụ khảo sát xem khu vực đó công nhân có sẵn sàng thuê 1,9tr/phòng/15 m2 không đã.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Phòng trọ cho cn mà xây cả tầng hầm thì ko biết đến bao giờ mới hồi vốn.
Em dự định đầu tư lâu dài sau này làm cái thu nhập thụ động cụ ạ vì đất để không cũng phí mà cho thuê đất ko cũng ko được mấy đồng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em có 2 tỏi rồi dự kiến vay 4 tỏi thôi. Em ko tính tiền đất vì coi như ts cố định ko khấu hao. Làm gì cũng có rủi ro chứ cụ mà rủi ro như cụ nói em cũng không nghĩ tới mà nếu có chắc toang cả nước ấy chứ
Chi phí cao quá cụ ơi, tính toán xây tiết kiệm hơn?
Vì 6 tỷ x 7%/năm =850tr trong khi cụ thu đc 100tr x 12 tháng =1.2 tỷ mà ko biết cụ dã cân nhắc tỷ lệ full phòng thì tầm 80% thôi, chưa kể nhiều chi phí khác.
Mà cụ vay 4 tỷ kia thì ls phải 8-9% vì vay cá nhân.
Em có nhà trọ và mãi hối hận vì quả đầu tư này của em.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Doanh thu 100tr/tháng tức 1,7tr/phòng. Cụ thu vé xe để trả lương bảo vệ, đếm cua trong lỗ là 200k/phòng. Cụ khảo sát xem khu vực đó công nhân có sẵn sàng thuê 1,9tr/phòng/15 m2 không đã.
Em tính là total tiền phòng khoảng 90t thôi ạ còn 10t là phát sinh từ tiền điện nước và các dv khác. Em tính bình quân 1 phòng 3 người với 3 xe máy thì khoảng 70k/xe ạ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em tính là total tiền phòng khoảng 90t thôi ạ còn 10t là phát sinh từ tiền điện nước và các dv khác. Em tính bình quân 1 phòng 3 người với 3 xe máy thì khoảng 70k/xe ạ
Cụ tính bình quân 2 người/ phòng sẽ hợp lý hơn vì nhiều người ở theo hộ gia đình.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Chi phí cao quá cụ ơi, tính toán xây tiết kiệm hơn?
Vì 6 tỷ x 7%/năm =850tr trong khi cụ thu đc 100tr x 12 tháng =1.2 tỷ mà ko biết cụ dã cân nhắc tỷ lệ full phòng thì tầm 80% thôi, chưa kể nhiều chi phí khác.
Mà cụ vay 4 tỷ kia thì ls phải 8-9% vì vay cá nhân.
Em có nhà trọ và mãi hối hận vì quả đầu tư này của em.
Chắc cụ tính luôn cả tiền mua đất ạ. Nếu tính luôn cả tiền đất thì là khá cao, tuy nhiên miếng đất này e mua đã khá lâu với giá rẻ và đang bỏ không. Nếu như tính như cụ thì em ko có sẵn 6 tỏi để gửi bank nên em mới tính lâu dài là dùng mỡ nó rán nó ạ. Theo cụ thì chi phí xây dựng như vậy khoảng bn là hợp lý ạ

Vulcan V70

Xe trâu
Khu Mỹ Phước 3 à bác? Bác xây như thế nếu xây hết đất thì khoảng 1500 m2 + hầm. Chỉ phí xáy xây dựng + trang thiết bị nữa khoảng 7-8 tỷ chưa kể tiền đất. Cụ xây 1 tầng hầm chỉ phí rất cao mà chỉ để thu tiền trả cho 2 ông bảo vệ thì lãng phí quá
Số tiền 6 tỷ của bác thì bác mua thêm 1 lô đất 10 *30 nữa hết khoảng 2- 2,2 tỷ ( đường bê tông 16 m thì khoảng 6_7 triệu/m2) và xây phòng trọ có gác xép hoặc 2 tầng bằng khung thép, vật liệu nhẹ. 2 khu nhà trọ như vậy bác có khoảng 4 0 phòng ( có gác xép) cho thuê 4 cẳn ki ốt được khoảng 10 triệu, 36 phòng còn lại cho thuê 1,5 - 1,8 triệu/ tháng. Người thuê họ tự cất xe trong phòng.
Bù lại cụ sẽ có thêm 1 mảnh đất giá trị tăng dần hàng năm. Giá đất MP3 hiện đang quá rẻ so với mặt bằng chung, giấy tờ pháp lý đầy đủ

Chỉnh sửa cuối:

boy_spott

Xe điện
Có tiền nhàn rỗi thì xây ko thì nex , bỏ tiền cục thu tiền vặt lại còn mệt mỏi , em có ông bạn đang có 12 phòng xây kiểu cc mini cho biết

agrimeco

Xe lăn
Xây nhà trọ ko ăn thua đâu, cụ làm quả cafe vườn bán sinh tố bơ nhặt tiền còn nhanh hơn đấy;))

aitymo

Xe tăng
2 tỷ bỏ tiết kiệm rồicchayj grab food khả thi hơn. Giờ đang là phong trào giải cứu thuê nhà... đâu đâu cũng đòi giảm 1/2 giá... chi phí ngoại giao chưa thấy kêu giải kiu

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Khu Mỹ Phước 3 à bác? Bác xây như thế nếu xây hết đất thì khoảng 1500 m2 + hầm. Chỉ phí xáy xây dựng + trang thiết bị nữa khoảng 7-8 tỷ chưa kể tiền đất. Cụ xây 1 tầng hầm chỉ phí rất cao mà chỉ để thu tiền trả cho 2 ông bảo vệ thì lãng phí quá
Số tiền 6 tỷ của bác thì bác mua thêm 1 lô đất 10 *30 nữa hết khoảng 2- 2,2 tỷ ( đường bê tông 16 m thì khoảng 6_7 triệu/m2) và xây phòng trọ có gác xép hoặc 2 tầng bằng khung thép, vật liệu nhẹ. 2 khu nhà trọ như vậy bác có khoảng 4 0 phòng ( có gác xép) cho thuê 4 cẳn ki ốt được khoảng 10 triệu, 36 phòng còn lại cho thuê 1,5 - 1,8 triệu/ tháng. Người thuê họ tự cất xe trong phòng.
Bù lại cụ sẽ có thêm 1 mảnh đất giá trị tăng dần hàng năm. Giá đất MP3 hiện đang quá rẻ so với mặt bằng chung, giấy tờ pháp lý đầy đủ
Đất của e ở ngay kcn sóng thần ạ,em mua khá lâu rồi và đang bỏ không. Giờ e tính qua dịch khi cn họ đi làm ổn định thì mới xây. Cám ơn cụ đã tư vấn ạ

KatKik

Xe điện
Em dự định đầu tư lâu dài sau này làm cái thu nhập thụ động cụ ạ vì đất để không cũng phí mà cho thuê đất ko cũng ko được mấy đồng
Cụ xây 4 lầu 1 hầm thì chi phí rất cao. Thay vì tầng hầm thì cụ xây thêm 1 lầu nữa sẽ rẻ hơn nhiều. Lầu 1 để xe cho người ở trọ và kiot bán hàng tạp hóa. Tầng hầm ngoài chi phí xd cao còn chi phí vận hành cũng tốn ( chiếu sáng, thông gió, bơm thoát nc...)

Ớt xanh

Xe điện
Đọc còm của bác em lại tự trách mình thêm lần nữa.
Ngày em xây nhà, tuổi trẻ ngông nghênh và ngu muội.
153m2*5 tầng ở làm sao hết mà đơn giá xd gần bằng giá đất, em mua thêm 4 mảnh nữa thì giờ cũng ổn rồi.

Ngocqlb

Xe tăng
Xây mỗi phòng 15m thôi, xây rộng lại rủ bạn đến ở cùng đấy cụ à