[Funland] (Nhờ vả) Nhờ CCCM tư vấn giùm thủ tục mua CC cũ đã có sổ đỏ

The Fishman

Xe tải
Bạn em mới từ quê ra mua CC ở Hà Nội, mà lần đầu tiên làm chuyện ấy nên khá bỡ ngỡ về thủ tục - nhất là về vụ TRẢ TIỀN các đợt như thế nào, nhờ CCCM tư vấn giúp ạ:
Em xin rót rượu hầu CCCM
  • Hiện trạng chung cư: CC cũ ở Cầu Giấy, đã bàn giao & có sổ hồng, không tranh chấp - cầm cố gì, 2 bên thỏa thuận giá bán 2.5 tỷ - chủ nhà bao mọi phí.
  • Về phía chủ nhà: Có giấy tờ pháp lý đầy đủ, sẵn sàng giao dịch.
  • Về phía bạn em: Có giấy tờ đầy đủ, tài chính có đủ không phải đi vay, cũng sẵn sàng giao dịch.
Đặt cọc: Đã làm hợp đồng cọc viết tay, đã chuyển khoản cọc 100tr cho chủ nhà.

Sau đó chủ nhà có hẹn sang tuần đi làm HĐ công chứng quen của chủ nhà để sang tên, nói là khi ấy sẽ TT nốt 2.4 tỷ còn lại luôn (??)

Nhờ CCCM cho hỏi:
1) Theo thông lệ thì tuần tới làm HĐ sang tên đã cần trả hết tiền chưa? hay từng đợt thế nào?
Em thì nghĩ chắc phải chia ra mấy đợt:
- Ký HĐ sang tên => trả trước xx%
- Đưa nhau ra VP đăng ký đất đai HN, cầm được giấy hẹn trả sổ hồng thì trả tiếp yy%
- Cầm được sổ hồng chính thức tên mình thì trả nốt z%?

2) Ở Phòng công chứng họ có check tại chỗ ra được sổ hồng THẬT/ GIẢ hay không?

3) Phía VP Công chứng gợi ý đưa họ 5tr họ làm sổ hồng trao tay cho, theo CCCM thì có nên không?

Ngoài ra có cần chú ý gì thêm không, CCCM tư vấn giùm với.

Bọn em cảm ơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuanbn

Xe tải
ký HĐ mua bán cụ trả gần hết cho họ được rồi, giữ lại ít tiền khi nào lấy được sổ đỏ trả phần còn lại.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
1) Cái này tùy thương lượng của cụ với chủ nhà thôi.
Thông thường kí hợp đồng xong ( tại phòng công chứng ) thì cụ có thể an tâm rồi. Việc mang ra phòng đăng kí đất đai đã không còn liên quan đến chủ cũ. Do vậy thường chủ nhà sẽ chỉ cho để tầm 100tr là cùng. Cầm sổ đương nhiên cụ sẽ phải trả hết.
2) Cũng không quá đắt so với cụ tự làm.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Việc mua bán này quá đơn giản - bạn cụ độc thân hay đã có vợ - nếu độc thân thì phải lấy giấy xác nhận - nếu có vợ thì mang đang ký kết hôn và CMT/ CCCD còn hiệu lực của 2 người - ra phòng công chứng họ sẽ tư vấn, tốt nhất khoán hết họ sẽ làm đầy đủ, chắt chẽ cho cụ, kể cả nộp thuế; khi ký hợp đồng công chứng xong theo thông lệ đưa gần hết tiền rồi, chỉ giũ lại khoảng 15 tr chờ lấy sổ hồng thôi, (vì khi ký hợp đồng công chứng xong thì nhà đã là của bên mua rồi) mà chưa chắc bên bán đồng ý đâu,

The Fishman

Xe tải
1) Cái này tùy thương lượng của cụ với chủ nhà thôi.
Thông thường kí hợp đồng xong ( tại phòng công chứng ) thì cụ có thể an tâm rồi. Việc mang ra phòng đăng kí đất đai đã không còn liên quan đến chủ cũ. Do vậy thường chủ nhà sẽ chỉ cho để tầm 100tr là cùng. Cầm sổ đương nhiên cụ sẽ phải trả hết.
2) Cũng không quá đắt so với cụ tự làm.
ồ, em tưởng là vẫn cần chủ nhà đi cùng lên VP Đăng ký đất đai Hà Nội để ký tá cùng chứ cụ nhỉ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
ồ, em tưởng là vẫn cần chủ nhà đi cùng lên VP Đăng ký đất đai Hà Nội để ký tá cùng chứ cụ nhỉ?
Mọi ký tá đều ở phòng Công Chứng hết rồi cụ.
Đến phòng ĐK đất đai thì cụ chỉ kê khai thuế, làm tờ khai làm sổ thôi.
Không còn dính dáng gì chủ cũ nữa.

The Fishman

Xe tải
Mọi ký tá đều ở phòng Công Chứng hết rồi cụ.
Đến phòng ĐK đất đai thì cụ chỉ kê khai thuế, làm tờ khai làm sổ thôi.
Không còn dính dáng gì chủ cũ nữa.
chính là chỗ này ạ. Vì thỏa thuận từ đầu là Chủ nhà bao mọi thuế - phí. Ng mua chỉ đưa 1 cục cho chủ nhà, Nên đoạn này phải có chủ nhà khai & nộp thuế chứ nhỉ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
chính là chỗ này ạ. Vì thỏa thuận từ đầu là Chủ nhà bao mọi thuế - phí. Ng mua chỉ đưa 1 cục cho chủ nhà, Nên đoạn này phải có chủ nhà khai & nộp thuế chứ nhỉ?
Không phải cụ ơi. Họ không dính dáng gì đến sổ của cụ. Nộp thuế ở đây là thuế sang tên, làm sổ.
Làm xong sổ thì VP Đất đai mới ra số tiền nộp thuế. Cụ có thể đóng thuế này hoặc điện cho chủ nhà đóng. Thông thường thì người mua vẫn giữ tiền của chủ nhà, nên khi ra sổ thì sẽ lấy số tiền chưa trả trừ tiền thuế phí rồi trả cho chủ nhà

The Fishman

Xe tải
Không phải cụ ơi. Họ không dính dáng gì đến sổ của cụ. Nộp thuế ở đây là thuế sang tên, làm sổ.
Làm xong sổ thì VP Đất đai mới ra số tiền nộp thuế. Cụ có thể đóng thuế này hoặc điện cho chủ nhà đóng. Thông thường thì người mua vẫn giữ tiền của chủ nhà, nên khi ra sổ thì sẽ lấy số tiền chưa trả trừ tiền thuế phí rồi trả cho chủ nhà
đấy đấy, nên đoạn chủ nhà với mấy cụ trên nói TT hết cho chủ nhà luôn lúc ký HĐ em mới thấy hơi chột dạ.
Thường nhà CC 2.5 tỷ thì giữ lại khoảng bao nhiêu là hợp lý cụ nhỉ?

Cảm ơn cụ

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
đấy đấy, nên đoạn chủ nhà với mấy cụ trên nói TT hết cho chủ nhà luôn lúc ký HĐ em mới thấy hơi chột dạ.
Thường nhà CC 2.5 tỷ thì giữ lại khoảng bao nhiêu là hợp lý cụ nhỉ?

Cảm ơn cụ
Kí xong hợp đồng thì cụ trả thêm khoảng 2,3 tỷ. Giữ lại tầm 100tr, ra sổ thì trả nốt.
Nếu cụ thương lượng được chủ nhà giữ lại được nhiều hơn thì càng tốt ( thông thường là khó, trừ chỗ quen biết )

The Fishman

Xe tải
Kí xong hợp đồng thì cụ trả thêm khoảng 2,3 tỷ. Giữ lại tầm 100tr, ra sổ thì trả nốt.
Nếu cụ thương lượng được chủ nhà giữ lại được nhiều hơn thì càng tốt ( thông thường là khó, trừ chỗ quen biết )
cảm ơn cụ nhiều nhé !

The Fishman

Xe tải
Bên phòng công chứng có check được ra ngay sổ hồng thật/giả không CCCM nhỉ?

Gần đây có các vụ lừa đảo qua mặt cả công chứng viên nên hơi lo ạ.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Phòng CC họ có kiểm tra được sổ đỏ ngay khi họ vào mạng của họ cụ nhé; nếu thế chấp là họ biết ngay

3d4s

Xe tăng
Bên phòng công chứng có check được ra ngay sổ hồng thật/giả không CCCM nhỉ?

Gần đây có các vụ lừa đảo qua mặt cả công chứng viên nên hơi lo ạ.
Nếu chủ nhà bao phí toàn bộ thì thường chỉ giữ lại được đúng khoản phí này để làm thủ tục thôi.

Mình là người bán, thì mình sẽ chỉ cho phép người mua giữ lại phí này (thuế 2% + phí trước bạ sang tên) + phí sẽ trả cho môi giới.

Đến khi môi giới hoàn tất xong sổ đỏ cho người mua, thì người mua sẽ thanh toán hộ phần môi giới này luôn. Cũng là gán trách nhiệm cho môi giới đến cuối cùng.

Phòng công chứng xịn và chuẩn họ sẽ kiểm tra được pháp lý & giấy tờ của căn hộ. Chỉ khi phòng công chứng & người bán cố tình lừa thì chịu. Chính vì thế người mua nên tự chọn phòng công chứng mà mình thấy tin cậy.