[Funland] Nhớ về quá khứ, khi có con nhỏ, các cụ thấy trưởng thành hơn hay nặng gánh hơn?

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Sinh con rồi mới sinh cha mà.

:))) Cảm nhận của các cụ thấy thế nào khi đứa con đầu tiên ra đời? Chắc sẽ rất đặc biệt, nhất là với những cụ mợ tự thân 2 vợ chồng lo cho đứa con đầu tiên (ít nhận sự trợ giúp của bố mẹ).

ceconam

Xe điện
E thì đến giờ có 2 F1, do 2 vợ chồng đi tha hương và đk 2 bên cũng neo người nên 2 vợ chồng solo cả 2 lần!!! Cực thì cũng cực, vất vả đến giờ nghĩ lại còn ngại nhưng rồi cũng qua... đc cái thấy mình cũng có vẻ chín chắn nhanh hơn😍

Dream 100

Xe ngựa
Khi nhớ lại cảnh nuôi con lúc nhỏ vất vả, giờ con khôn lớn thì em thấy mình trưởng thành, hạnh phúc và chả luyến tiếc gì cả!

LuckyCar

Xe container

:))) Cảm nhận của các cụ thấy thế nào khi đứa con đầu tiên ra đời? Chắc sẽ rất đặc biệt, nhất là với những cụ mợ tự thân 2 vợ chồng lo cho đứa con đầu tiên (ít nhận sự trợ giúp của bố mẹ).
Em thì lúc mới có đứa đầu, cuộc sống cũng có nhiều thứ bí bách nên có lúc không chịu nổi cũng cho nó ăn món roi 1-2 lần, cũng thấy ân hận, nên đến đứa sau thì không bị cho ăn món đấy nữa. Thế chắc là em có trưởng thành hơn rồi.

ShinRj

Xe đạp
Em thấy thương tía má ở quê nhiều hơn :-s:-s:-s

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lúc mới có đứa đầu, cuộc sống cũng có nhiều thứ bí bách nên có lúc không chịu nổi cũng cho nó ăn món roi 1-2 lần, cũng thấy ân hận, nên đến đứa sau thì không bị cho ăn món đấy nữa. Thế chắc là em có trưởng thành hơn rồi.
Lúc có đứa đầu ý chứ cụ. Đang là thanh niên chơi bời. Quẩy tưng bừng với tuổi trẻ chẳng hạn. Rồi đột nhiên là bố của một đứa trẻ con. Đang là người được chăm sóc (theo nghĩa nào đó, hoặc người tự do) lại thành người phải chăm sóc người khác.

HUNGSMUN

Xe container
Khi có con đầu lòng em thấy vui và thấy cuộc sống có thêm mục tiêu mới mặc dù khi đó rất khó khăn về kinh tế. Thế là cứ lăn ra cầy để có tiền nuôi con, giờ đây khi con cái đã lớn thì kinh tế cũng khá khẩm hơn trước một tẹo.
Xin được chia sẻ cùng cả nhà ạ.

• Vodka
Reactions: UFA

nvh_hn

Xe container
Con cái không bao giờ là gánh nặng cả, nghĩ là gánh nặng đừng đẻ.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ sao nếu lúc đẻ rồi mới nhận ra? (lúc trẻ thì biết gì đâu - nhất là những cụ thế hệ cũ, đẻ theo bản năng thiên tự nhiên - thực trạng của các nước phát triển đang đối mặt, sợ đẻ).

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Thế hệ nào cũng giống nhau, sinh ra một đứa con, nuôi dạy đến thành nhân không phải là một chuyện dễ dàng .

1 đứa con hay 3 đứa con đều cực như nhau

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
? Con cái chả gánh nặng thì sao? Nhà em 2 đứa 1 đứa 8tr/tháng, 1 đứa mầm non 6tr/tháng, chưa kể quần áo, ăn uống vv... Xin lỗi em nói hơi thô chứ ngày ngày không cày tiền thì lấy cái *** mà nuôi chúng nó à cụ? ^:)^

thecourrier

Xe hơi
Lúc nó bé thì em chỉ thấy mệt, nhưng lúc con lớn hơn rồi thì em thấy con cái là niềm vui lớn nhất. Giờ chỉ lo làm sao để kiếm đủ $ để tạo điều kiện tốt nhất (có thể) cho con thôi.

nvh_hn

Xe container
? Con cái chả gánh nặng thì sao? Nhà em 2 đứa 1 đứa 8tr/tháng, 1 đứa mầm non 6tr/tháng, chưa kể quần áo, ăn uống vv... Xin lỗi em nói hơi thô chứ ngày ngày không cày tiền thì lấy cái *** mà nuôi chúng nó à cụ? ^:)^
Nó là nghĩa vụ, là trách nhiệm, là niềm vui, là tương lai.v.v...? Nếu là gánh nặng như cụ & cụ trên nói thì 1 là không đẻ, 2 như cụ đẻ 1 đứa rồi đẻ đứa thứ 2 làm gì?

AnhTiếnMobile

Xe điện
Con cái là lộc trời cho nhiều cụ, mợ cứ "quẹt đầu giường" là đã đậu rồi nên việc sinh đẻ cảm tưởng nó đơn giản lắm:))
Với em thì để có đứa đầu lòng nhà em chinh chiến mất gần 5 năm, còn nhớ cái ngày nghe tin vợ báo 2 vạch cả nhà vui như bắt được vàng cuối cùng thì mọi nỗ lực cũng được đền đáp , cũng may Giời thương nên mọi việc suôn sẻ giờ đủ nếp tẻ rồi lại lao vào kiếm xèng mà nuôi bọn nhóc thôi:D

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhiều nơi họ nghĩ thế và đã không muốn đẻ rồi cụ ạ. Ví dụ như mấy nước phát triển và tỉ lệ gia tăng dân số âm đó. Nhưng đối với em con cái nó là nghĩa vụ, là tương lai, là niềm vui và là quy luật của cuộc sống. Ai cũng không muốn sinh con thì loài người sẽ tiệt chủng mất

6997

Xe container

Em chả thấy dì. Nên giờ 1 đống con rồi mà vẫn thích có con để hiểu thêm một tý

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Em lại thấy hối tiếc vì ít dành thời gian cho con. Giờ nó lớn rồi, muốn như ngày xưa đâu có được. Vậy cụ mợ nào mới có con hoặc con còn nhỏ hãy dành thời gian cho con nhiều bởi sau này lại hối tiếc.
Hôm nọ vào thảo cầm viên thấy đám nhỏ chơi với bố mẹ nó mình lại buồn, nhớ lại chuyện xưa tuổi trẻ ham chơi không để ý đến con cái.

Mũi tên bạc

Xe container
Em lại thấy hối tiếc vì ít dành thời gian cho con. Giờ nó lớn rồi, muốn như ngày xưa đâu có được. Vậy cụ mợ nào mới có con hoặc con còn nhỏ hãy dành thời gian cho con nhiều bởi sau này lại hối tiếc.
Hôm nọ vào thảo cầm viên thấy đám nhỏ chơi với bố mẹ nó mình lại buồn, nhớ lại chuyện xưa tuổi trẻ ham chơi không để ý đến con cái.
Còn nhiều cơ hội giúp nó mà cụ, mỗi tuổi có một cách quan tâm khác nhau nhưng mà lúc chúng nhỏ thì nó sẽ có nhiều kỉ niệm đáng yêu!