[Funland] Nhóm thu nhập cao nhất Thủ đô loanh quanh 12tr thôi

ceconam

Xe điện
Đứng thứ nhất là Hà Nội với mức TNBQ của nhóm giàu nhất là 12,6 triệu đồng/tháng, cao gấp 6,3 lần so với nhóm nghèo nhất. Tuy nhiên, mức thu nhập này giảm 200.000 so với năm 2020 và giảm gần 1,5 triệu đồng so với năm 2019, năm trước khi xảy ra đại dịch Covid-19.
Thống kê thế này e rằng nhà nước lại mất 1 mớ thuế TNCN :((

Caychuoihot

Xe tải
Nhố nhăng thật, thằng nhóc nhà em vừa ra trường lương thu về đã 12tr rồi. Nó còn tặc lưỡi: đã biết làm gì đâu nên ko dám đòi cao, cứ đi làm 1 năm xong tính sau. Bọn học việc chỗ em cũng phải trả 7-8tr để giữ người làm kẻo chúng lượn mất dù chưa biết làm gì mấy
Nhưng lương Cụ chắc 36tr trở lên, mà 36tr trở lên cũng cao vì nhà cụ con lớn thấy bình thường chứ 2 vợ chồng nuôi 2 con ăn học thì chống 30tr, vợ 20 tr mỡi tháng chắc không nhiều.

Nhimtiu

Xe container
Cụ hiểu thế nào? https://hanoimoi.com.vn/tin-tuc/Kinh-te/1029391/thu-nhap-cua-nguoi-lao-dong-cai-thien-ro-

Em là em chịu rồi đấy, người lao động nhé, số liệu Q1 2022 luôn.
Em nghĩ mấy số liệu này có khi bỏ sọt rác đc cụ ạ? Thống kê kiểu này khác gì thống kê điểm thi tb vào 10 của bộ Dục đâu? Em thấy cháu nào cũng 9-10đ hết chả hiểu phổ điểm này bộ chấm, đánh giá, phân loại hs cái kiểu gì? Đứa nào cũng hs giỏi hết cả với nhau.

Từ ngày covy ập đến em với gấu thất nghiệp nhưng vẫn phải đóng bhxh và 01 gói bhnt tổng khoảng 10củ/tháng. Em vừa shipper vừa làm thêm Bee, Grab, Ahamove các kiểu con đà điểu. Khi nào rảnh thì cày Còm dạo trên OF câu thêm view thêm like để còn kiếm vé vào chợ.

Không biết mợ just for fun thông thái xếp em vào nhóm nào đây? Nghèo, Sắp Nghèo, Cận Nghèo hay Nghèo Bền Vững? Khi nào hết covid em hứa sẽ phấn đấu lên 12.6củ để vào nhóm giàu có nhất vậy. :((

yuh2105

Xe tăng
Em nghĩ mấy số liệu này có khi bỏ sọt rác đc cụ ạ? Thống kê kiểu này khác gì thống kê điểm thi tb vào 10 của bộ Dục đâu? Em thấy cháu nào cũng 9-10đ hết chả hiểu phổ điểm này bộ chấm, đánh giá, phân loại hs cái kiểu gì? Đứa nào cũng hs giỏi hết cả với nhau.

Từ ngày covy ập đến em với gấu thất nghiệp nhưng vẫn phải đóng bhxh và 01 gói bhnt tổng khoảng 10củ/tháng. Em vừa shipper vừa làm thêm Bee, Grab, Ahamove các kiểu con đà điểu. Khi nào rảnh thì cày Còm dạo trên OF câu thêm view thêm like để còn kiếm vé vào chợ.

Không biết mợ just for fun thông thái xếp em vào nhóm nào đây? Nghèo, Sắp Nghèo, Cận Nghèo hay Nghèo Bền Vững? Khi nào hết covid em hứa sẽ phấn đấu lên 12.6củ để vào nhóm giàu có nhất vậy. :((
Cụ đóng bhnt 10 tr 1 tháng thì giàu rồi. Nghèo éo đâu mà kêu khổ. :)). Em đóng tổng 3 củ tháng bhnt thôi mới dám kêu nghèo này :))

Langthang_Mercedes

Xe container

Báo Đảng, thông tin chính thức từ Tổng cục thống kê đấy! :D

Vậy em mới nói, cãi nhau như mổ bò nhưng....

yuh2105

Xe tăng
Em nghĩ ai đi làm cũng ngoài lương còn có lậu nữa. Nên thu nhập cũng khó nói lắm. Tỉ dụ như nhà em 2 vợ chồng 1 thằng nhóc con 2 tuổi, tháng thu nhập tổng 36 củ là vào nhóm cao á ? Nghe nó không ộn chút nào :)) hoặc trong mắt em nhu cầu cuộc sống và tiết kiệm nó phải cao hơn rất nhiều con số trên mới gọi là cao.

Pick

Xe máy
Trên of các cụ toàn tinh hoa vị trí cao tiếp xúc với tầng lớp như mình nên thấy 12 tr cho rằng không phải nhóm giàu nhất. Em thấy xung quanh em công nhân đi làm bục mặt cũng chỉ có từng đấy, lương kế toán mới ra trường kinh nghiệm một vài năm cũng chỉ thấy đăng tuyển mức lương 10-12 triệu. Lương tháng 20-30 tr cũng thuộc dạng trưởng phòng, nhóm trưởng của công ty vừa vừa rồi. Ngay cả bản thân các cụ làm giám đốc không biết có được nhiều cụ trả lương cho công nhân, nhân viên của mình tháng được 20-30 triệu chưa

Langthang_Mercedes

Xe container
Em nghĩ ai đi làm cũng ngoài lương còn có lậu nữa. Nên thu nhập cũng khó nói lắm. Tỉ dụ như nhà em 2 vợ chồng 1 thằng nhóc con 2 tuổi, tháng thu nhập tổng 36 củ là vào nhóm cao á ? Nghe nó không ộn chút nào :)) hoặc trong mắt em nhu cầu cuộc sống và tiết kiệm nó phải cao hơn rất nhiều con số trên mới gọi là cao.
Lậu của em là mấy bữa nhậu định kỳ được công ty mời hàng năm, tiếp đối tác thì em phải mời vì em là B và Hành Chính công ty đặt và trả tiền, không biết có được gọi là lậu không nữa.

Nhimtiu

Xe container
Báo Đảng, thông tin chính thức từ Tổng cục thống kê đấy! :D

Vậy em mới nói, cãi nhau như mổ bò nhưng....
Cái này báo cáo báo mèo này chắc để làm đẹp bảng lương cho các đày tớ và công bộc của dân cụ ạ.

raisomoon

Xe tăng
Em chả thấy cái link nào trong topic này cả, cụ cho em xin cái link đọc lại cho rõ . Hôm qua đọc thu nhập trung bình của người lao động HN có 8 củ rưỡi thôi nên trẻ con trong cũng tính là có lương cụ?

Do thớt mở ra đặt vấn đề kém và ko có link đó chứ, các cụ đang tranh luận lẫn lộn 2 khảo sát khác nhau:
- Khảo sát thu nhập của 5 nhóm dân cư, nghĩa là tính bình quân đầu người. Khảo sát cũng đưa ra mức TNBQ đầu người chia theo 5 nhóm thu nhập, từ nhóm 1 (gồm 20% dân số nghèo nhất) tới nhóm 5 (gồm 20% dân số giàu nhất).
- Khảo sát thứ 2 là thu nhập của toàn bộ người lao động(cái này e đang ko rõ họ khảo sát toàn bộ người đang tuổi lao động, hay chỉ những lao động đang có việc làm) - cái này là links của cụ đã post nên e ko post lại.

Langthang_Mercedes

Xe container
Do thớt mở ra đặt vấn đề kém và ko có link đó chứ, các cụ đang tranh luận lẫn lộn 2 khảo sát khác nhau:
- Khảo sát thu nhập của 5 nhóm dân cư, nghĩa là tính bình quân đầu người. Khảo sát cũng đưa ra mức TNBQ đầu người chia theo 5 nhóm thu nhập, từ nhóm 1 (gồm 20% dân số nghèo nhất) tới nhóm 5 (gồm 20% dân số giàu nhất).
- Khảo sát thứ 2 là thu nhập của toàn bộ người lao động(cái này e đang ko rõ họ khảo sát toàn bộ người đang tuổi lao động, hay chỉ những lao động đang có việc làm) - cái này là links của cụ đã post nên e ko post lại.
Nhưng nếu ngẫm nghĩ kỹ thì bài nào cũng bố láo cả, em không tin bất cứ con số nào từ mớ bài kia. He he :D Vì cụ bảo em đọc kỹ em mới giật mình!

raisomoon

Xe tăng
Nhưng nếu ngẫm nghĩ kỹ thì bài nào cũng bố láo cả, em không tin bất cứ con số nào từ mớ bài kia. He he :D Vì cụ bảo em đọc kỹ em mới giật mình!
Tin hay ko thì tùy cụ, đọc số thống kê phải biết mẫu khảo sát của họ và phương pháp thống kê của họ mới biết rõ đc chính xác tới đâu.
Còn đa số các cụ ở đây cũng chỉ đưa ra nhận định trên mẫu khảo sát của cá nhân rất nhỏ( gia đình, bạn bè, đồng nghiệp, người quen hoặc suy luận từ thông tin thu nhận của cá nhân) nên e nghĩ càng ko tin cậy hơn cái khảo sát đc công bố kia. 😁

Langthang_Mercedes

Xe container
Tin hay ko thì tùy cụ, đọc số thống kê phải biết mẫu khảo sát của họ và phương pháp thống kê của họ mới biết rõ đc chính xác tới đâu.
Còn đa số các cụ ở đây cũng chỉ đưa ra nhận định trên mẫu khảo sát của cá nhân rất nhỏ( gia đình, bạn bè, đồng nghiệp, người quen hoặc suy luận từ thông tin thu nhận của cá nhân) nên e nghĩ càng ko tin cậy hơn cái khảo sát đc công bố kia. 😁
Ơ, báo lề phải mà cụ không tin, lại tin cái khảo sát của thằng ất ơ nào? :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Hôm nay nhà em đi ăn ở ngoài, F1s xem cái thực đơn xong lè cả lưỡi ra. Em ước giá cả tăng cỡ 20 ÷ 25% so với thời điểm trước dịch.
Với mô hình đô thị nén như của Hà Nội với Sài Gòn thì khả năng đến năm 2025 đến năm 2025 một bát phở bình dân sẽ có giá cỡ 60k ÷ 70k/bát.
Bình dân định nghĩa là sao cụ?

just for fun

Xe lăn
Trên of các cụ toàn tinh hoa vị trí cao tiếp xúc với tầng lớp như mình nên thấy 12 tr cho rằng không phải nhóm giàu nhất. Em thấy xung quanh em công nhân đi làm bục mặt cũng chỉ có từng đấy, lương kế toán mới ra trường kinh nghiệm một vài năm cũng chỉ thấy đăng tuyển mức lương 10-12 triệu. Lương tháng 20-30 tr cũng thuộc dạng trưởng phòng, nhóm trưởng của công ty vừa vừa rồi. Ngay cả bản thân các cụ làm giám đốc không biết có được nhiều cụ trả lương cho công nhân, nhân viên của mình tháng được 20-30 triệu chưa
Công nhân và những người lao động như cụ nói chưa bao giờ được xếp vào lớp có thu nhập khá. Ở đây mọi người đang nói đến 20% số giàu nhất HN có thu nhập là 12 triệu thì nó mới buồn cười chứ ạ.
Cháu cho rằng, thu nhập bình quân 12 triệu/ tháng chỉ được xếp trên mức trung bình thôi.
Dân số HN là: 8.25 triệu, 20% trong số họ là 1.65 triệu người. Trong đó giả sử mỗi gia đình có 4 người và số người đi làm là 2 thì số người lao động là 825k người có mức thu nhập là 25 triệu trở lên.
825k người thu nhập từ 25 triệu trở lên có phải là quá ít không?
riêng số lượng lực lượng vũ trang tại địa bàn Hà Nội có quân hàm thượng đại tá, số lượng bác sỹ, kỹ sư chuyên môn cao có thu nhập trên 25 triệu/tháng đã vượt quá số người này. Chưa nói đến các doanh nhân ạ.

Sơn thật thà

Xe buýt
Độ chính xác 50%, báo cáo thì kinh dồi

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Công nhân và những người lao động như cụ nói chưa bao giờ được xếp vào lớp có thu nhập khá. Ở đây mọi người đang nói đến 20% số giàu nhất HN có thu nhập là 12 triệu thì nó mới buồn cười chứ ạ.
Cháu cho rằng, thu nhập bình quân 12 triệu/ tháng chỉ được xếp trên mức trung bình thôi.
Dân số HN là: 8.25 triệu, 20% trong số họ là 1.65 triệu người. Trong đó giả sử mỗi gia đình có 4 người và số người đi làm là 2 thì số người lao động là 825k người có mức thu nhập là 25 triệu trở lên.
825k người thu nhập từ 25 triệu trở lên có phải là quá ít không?
riêng số lượng lực lượng vũ trang tại địa bàn Hà Nội có quân hàm thượng đại tá, số lượng bác sỹ, kỹ sư chuyên môn cao có thu nhập trên 25 triệu/tháng đã vượt quá số người này. Chưa nói đến các doanh nhân ạ.
Xin nguồn của cụ đoạn này với:
"số lượng lực lượng vũ trang tại địa bàn Hà Nội có quân hàm thượng đại tá, số lượng bác sỹ, kỹ sư chuyên môn cao có thu nhập trên 25 triệu/tháng đã vượt quá số người này." > 825k người.
Đại tá nhiều như lợn con thế à? 8->

just for fun

Xe lăn
Xin nguồn của cụ đoạn này với:
"số lượng lực lượng vũ trang tại địa bàn Hà Nội có quân hàm thượng đại tá, số lượng bác sỹ, kỹ sư chuyên môn cao có thu nhập trên 25 triệu/tháng đã vượt quá số người này." > 825k người.
Đại tá nhiều như lợn con thế à? 8->
Thượng đại tá của lực lượng vũ trang đóng trên địa bàn Hà Nội (Hà Nội là cơ quan trung ương nên số lượng thượng đại tá rất đông nhé). Link nguồn xin phép ko có nhưng cụ cứ đến phòng khám A1 bệnh viện 108 thì sẽ thấy số lượng nhiều thế nào (chưa tính bên công an). Hoặc cụ cứ tính vo thế này cho dễ nhé, điều kiện để lên được quân hàm thượng tá nếu ko có chức vụ thì chỉ cần có chức danh là kỹ sư chính, dược sỹ chính, bác sỹ chính, nghiên cứu viên chính. Tất nhiên là cũng phải phụ thuộc vào trần quân hàm nữa. Nhưng ở HN các học viện, bệnh viện, viện nghiên cứu, đơn vị trực thuộc bộ thì nó nhiều vô số nên Trần quân hàm rất cao cụ nhé.
Tuy nhiên thì cháu chưa có câu nào nói là thượng đại tá là 825k người cả. Tại sao cháu đưa các cụ thượng đại tá vào đây vì nhẩm lương + phụ cấp + thâm niên rất dễ, đưa vào cho dễ hình dung thôi. Chứ phần tiếp theo là các nghề có thu nhập cao ở HN nhiều mà cụ, bác sỹ các bệnh viện lớn, kỹ sư tay nghề cao, luật sư .. chả nhẽ những người lương tháng 25 triệu ko được 825k á.