Những điều cần lưu ý khi cho 2b lội nước!

LiemBlue

Xe lăn
Kính chào ae,mình thấy mùa mưa là cái mùa ae di chuyển hay đi lại khó khăn vất vả nhất đối với mọi phương tiện không chỉ riêng 2b.Mình sẽ đưa ra 1 vài khái niệm về việc di chuyển khi phải lội nước như sau:
1.Xác định độ sâu của chỗ bị ngập thông qua nhưng người đi trước hoặc xác định bằng tâm vỉa hè hoặc những xe đang nằm trong vùng bị ngập nước.
2.Trong trường hợp bắt buộc phải lội qua đầu tiên mình đề cập đến xe tay ga,thứ nhất khi lội không đi quá nhanh vì sẽ gây hiện tượng nước ào vào gầm xe và dội lên đầu máy rất nhanh,trong trường hợp khi xe lội qua mà không bị chết máy thì sẽ có hiện tượng là vê ga rất nhiều nhưng xe chưa thể đi ngay được vì bộ côn ly hợp đẫ bị nước vào làm ẩm ướt gây nên hiện tượng trơn trượt.Vấn đề này các bác không phải lo cứ để nổ máy hơi vê ga vài lần nước sẽ văng bớt và dần dần sẽ bám trở lại ngay ạ.
*Còn tiếp theo là nếu xe đang lội nước mà bị chết máy thì tốt nhất là tắt hoàn toàn khóa điện dắt xe qua chỗ ngập,dừng xe chừng vài phút rồi với bật khóa điện để nổ máy thử nhé vì để cho nước đang ngựng tụ chảy đi đã và với bắt đầu thử đề nổ máy.Trong vòng 2 lần thử rất nhanh tay mà không được tốt nhất là tắt máy không nên cố nữa vì nếu cố thử chẳng may nước vào trong buồng máy sẽ gây hiện tượng tăng áp suất nếu các ae cố gắng cho xe nổ máy thì sẽ xảy ra cọng tay biên nặng thì chọc thủng lốc máy đấy nhé.Tốt nhất là lội nước mà bị chết máy thì các bạn mang qua tiệm sửa xe họ tháo Bugi ra xì khô rồi hãy thử nổ máy
*Còn mình khuyên các bạn đang sử dụng xe tay ga công nghệ Fi thì không nên lội nước vì nếu chẳng may ECU bị ẩm ướt thì sẽ gây hỏng hóc mà khi sửa chữa rất khó và mất thời gian với 1 số dòng xe ạ.
3.Còn vấn đề xe số lội nước thì đơn giản hơn nhiều các bạn ạ,tốt hơn hết là bạn nào biết về xe 1 tí thì nhét cốp cái mở Bugi và 1 cái tolovit để tháo Bugi để lau chùi được.
*Xe số lội nước các bạn để số 1 lội nước khi đi vào vùng ngập đi đều ga không đi nhanh tuyệt đối không giảm ga,nếu gặp chướng ngại vật thì dùng phanh chân để hãm lại.Nếu chả may bị chết máy bất ngờ thì các bạn ấn nháy nút đề 1 hoặc 2 lần để cho xupap đóng hoàn toàn tránh bị nước vào vì đa phần xe số lội nước hầu như bị ướt Bugi gây nên chết máy.

Em tạm đôi lời cái đã rồi em bổ sung sau các bác nhé!

Chỉnh sửa cuối:

tungps2

Xe tải
em mùa mưa cứ tránh vũng nước to và cùng lắm là đợi nước rút hoặc quay đầu lại :D

chitika

Xe hơi
Bài viết bác rất hay, nhưng e muốn hỏi thêm là trường hợp là bắt buộc phải đi qua. Nếu mình tắt máy rồi dắt xe đi qua, vd cho hẳn nước nó ngập tới hẳn gần yên đi (nửa xe con Sh rồi), như thế thì nó có làm sao k? Trường hợp này e đang tưởng tượng thôi, sau khi qua r thì bật khóa điện và nổ máy, k biết có vấn đề gì k nhỉ

Bài viết bác rất hay, nhưng e muốn hỏi thêm là trường hợp là bắt buộc phải đi qua. Nếu mình tắt máy rồi dắt xe đi qua, vd cho hẳn nước nó ngập tới hẳn gần yên đi (nửa xe con Sh rồi), như thế thì nó có làm sao k? Trường hợp này e đang tưởng tượng thôi, sau khi qua r thì bật khóa điện và nổ máy, k biết có vấn đề gì k nhỉ
tắt máy nước ko vào khoang động cơ nên sau đó nổ được máy,trước khi nổ nên tìm chỗ cao ráo.dựng chân chống giữa dốc bô xe cho nước ra hết,nhiều trường hợp phải tháo xăng ở chế ra vì nước vào chế. ( em thử mấy lần rồi nổ tốt) nhưng tốt nhất là tìm đường khác mà đi.ngập quá nước vào hết cổ chế thì xe cũng ngỏm mà cực hại xe luôn.

Alituti

Xe tải
Phần xe số lội nước: Theo kinh nhiệm và mình có ý kiến là chỉ sử dụng số 2 để chạy, giữ nguyên ga (ga to lên 1 chút), tốc độ do phanh quyết định nhanh hay chậm thì ko sợ chết máy. Nếu để số 1, xe đi giật khó kiểm soát, khi ngớt ga để xe đỡ giật thì nước sẽ lùa từ ống xả vào gây chết máy và gây hư hại nặng.

Bon311209

Xe tải
các cụ cho e hỏi nếu biết nước ngập quá 1/2 bánh có nên cố phi qua k (với xe ga ạ)?

LiemBlue

Xe lăn
các cụ cho e hỏi nếu biết nước ngập quá 1/2 bánh có nên cố phi qua k (với xe ga ạ)?
Tốt nhất là không đi qua mà nên dắt qua thôi,xong tìm chỗ nào khô ráo dựng chân chống giữa 1 ltas nổ káy khoảng vài phút rồi hãng đi tiếp bác nhé.

violas51

Xe hơi
Chuyện xe chết máy ko nổ được (lý do chủ yếu do ướt tẩu Bugi điện dò ra ngoài) cái này các kụ nên đi thằng tới 1 hàng sửa xe máy gần đấy nói thẳng luôn là :" Tháo tẩu bugi ra xì hộ " tránh tình trạng phó thác cho thợ , loanh quanh 1 lúc kiểu gì cũng phải thay bugi hoặc vệ sinh vớ vẩn bu gi cò quay 1 lúc rồi tiền mất tật mang.

anhhuycan83

Xe đạp
cái này bác nào có cái hình cấu tạo bên trong của xe ga, vị trí các bộ phận buzi, ecu, bình điện,.... thì sẽ dễ hình dung hơn.

Bon311209

Xe tải
Tốt nhất là không đi qua mà nên dắt qua thôi,xong tìm chỗ nào khô ráo dựng chân chống giữa 1 ltas nổ káy khoảng vài phút rồi hãng đi tiếp bác nhé.
cảm ơn cụ!
cụ cho e hỏi kĩ hơn chút nữa là với dòng xe Shi và Liberty ie nước ngập maximum là đến đâu thì được phi qua? Đợt này Hà Nội mưa nhiều quá!

LiemBlue

Xe lăn
cảm ơn cụ!
cụ cho e hỏi kĩ hơn chút nữa là với dòng xe Shi và Liberty ie nước ngập maximum là đến đâu thì được phi qua? Đợt này Hà Nội mưa nhiều quá!
Nửa bánh xe với tất cả mọi loại xe để đảm bảo an toàn tuyệt đối bác nhé.

Maserati90

Xe tải
Em là em xoắn lắm chả biết cụ có xoắn không ạ:D
Chết e rồi:( Hum trước e đèo thằng bạn về dưới Minh Khai.Ngập khá sâu e cũng ko rõ đã đến bô chưa.hix.Mà ko chết máy chắc ko sao đúng ko ạ:)

haisonynx

Xe tăng
Em cũng phải lội nước thực sự mấy lần, và đều vượt qua được "sông".
Trận lịch sử năm 2008 em đi con future 2 mà ngập đến mép dưới yên, may mà vẫn qua an toàn, trong khi thiên hạ gục ngã cả đống,
không ít người nhìn theo thán phục (:))).
đợt gần nhất là hôm rồi bị ngập (cách đây khoảng hơn 1 tháng gì đó).
Em đi từ bờ hồ về trần duy hưng mà mất 2h đấy. Cũng may vẫn còn nhớ câu "quay đầu là bờ".
Vì đi từ hàng bông ra cửa nam, thẳng nguyễn khuyến, thấy dân tình quay lại đông quá, rẽ ngay vào lê duẩn, hì hục chạy đc đến ga thì đứng hự, ko dám đi tiếp vì nước ngập quá sâu, nhiều cụ chết máy dắt bộ hàng dài. Nhìn những người dắt bộ, có đoạn ngập tới yên xe luôn.
Nản quá em lại quay đầu, đến ngã 4 giao với cửa nam, nguyễn khuyến tắc lòi mắt, lách mãi mới rẽ đc vào nguyễn khuyến lội nước, ra được tôn, rẽ đi ngược chiều nguyễn thái học và về kim mã =>nguyễn chí thanh =>trần duy hưng . (bờ hồ) 6h =>8h (trần duy hưng)

Deplov

Xe buýt
Em có thói quen là đến chỗ ngập bao giờ cũng phải dừng lại quan sát chán chê, ước lượng mức nước ngập xem đoạn nào nông nhất đoạn nào thấp nhất, và trên đường có bẫy nào không rồi mới đi tiếp.

Lần ngập sâu nhất em đi qua là đến mé yên luôn.

Bon311209

Xe tải
Cá nhân e thấy hình như nếu phải lội nước thì đi xe số an toàn hơn, trước e đi wave Thái sx2001 cũng hay phải lội nước cao hơn cả ống xả mà vẫn ok.