Thảo luận Nhu cầu và nhận thức với ô tô điện tại Việt Nam

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Xe điện em thích, nhưng con E34 xấu và còn nhiều lỗi quá. Mà kể có mua, cũng chỉ là xe đi quanh phố thôi, vẫn phải giữ lại con xe dầu để chạy phượt.
Em đồng ý với cụ con E34 này còn nhiều vấn đề, nếu mua 1 xe để đi lại chính thì phải chờ nó được nâng cấp lên

cusao

Xe lăn
Cụ đã biết lắp đặt sử dụng điều hoà đúng cách để nó ngốn ít điện chưa? Về món cơ điện lạnh này không phải ai cũng biết để tối ưu nó,sửa chữa vài bệnh vặt cho nó đâu.
Lại Phét tiếp !!!
Sẽ có cách để hạn chế tổn hao năng lượng đạt hiệu quả cao nhưng chẳng có cách nào duy trì 1 mức hiệu quả về tiêu hao năng lượng cho mọi thay đổi nhiệt độ môi trường.

binhpv243

Xe tải
À, mà có chắc tắc 5 tiếng nó hết điện không?Năng lượng tiêu thụ điện năng khi xe đứng yên (có mở điều hoà) là bao nhiêu? Em thấy nhiều trạm dừng nghỉ đều có trạm xạc cả, ngồi chơi hút điếu thuốc là đi thoải mái
Đó là suy nghĩ cẩn thận thôi cụ, cũng không cần thiết phải phản biện hay bảo vệ gì trong trường hợp này. Tùy suy nghĩ của mỗi người để lựa chọn sản phẩm xăng hay điện thôi.
Tắc đường hay sắp hết pin đều có phương án xử lý cả. Tắt điều hòa, tắt máy, xuống đường ngồi hút thuốc chờ bớt tắc đi tiếp. Tất nhiên rồi, là em chắc chắn em sẽ làm như thế, không ai ngồi chờ cho hết pin để phải gọi cứu hộ cả. Chưa kể nằm chết đấy cản trở giao thông nữa.

vutranhung

Xe tăng
Xe điện giờ đang phát triển mà nhiều Cụ đòi hỏi khiếp quá, nào là mỗi lần sạc phải >=400km nào là sạc 10-20 phút đầy pin(sạc nhanh hơn cả sạc dt) nào là xe phải rẻ hơn morning, faldin.......a Elon mút nhà e mà ở VN chắc cũng vái lạy các Cụ vì bao năm rồi anh ấy ko làm được xe các Cụ Off yêu cầu

haivanphe

Xe container
Em đi rất ít, 300-400km/tháng, chủ yếu dùng xe để đi chơi xa, với chính sách thuê pin và sạc chưa tiện lợi hiện nay thì em chưa sẵn sàng ạ. Ngoài ra xe của em cũng còn mới lắm, bán xe đi để mua xe điện thì cũng chưa phải là điều hợp lý. Hơn nữa, em sẽ chỉ đổi sang xe điện khi các trụ sạc có thể cho phép xe của các hãng khác nhau sạc được và trên đường có nhiều loại xe điện của các hãng khác nhau, giờ đang chơi độc quyền thì em chả dám tham gia.

Chỉnh sửa cuối:

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Xe điện giờ đang phát triển mà nhiều Cụ đòi hỏi khiếp quá, nào là mỗi lần sạc phải >=400km nào là sạc 10-20 phút đầy pin(sạc nhanh hơn cả sạc dt) nào là xe phải rẻ hơn morning, faldin.......a Elon mút nhà e mà ở VN chắc cũng vái lạy các Cụ vì bao năm rồi anh ấy ko làm được xe các Cụ Off yêu cầu
>400km thì là cần thiết, sạc 10-20p hơi hoang tưởng, 1h-2h là được rồi. Giá xe thì cộng cả pin vào cao hơn xe xăng 10% là được

quandaica2001

Xe tải
Bác bầy cho em đi.
Tháng này chưa phải cao điểm, mà phải 2 - 3 tháng tới cơ. Chứ tiền xăng - xe tụi em đang sử dụng dưới ngưỡng quá nhiều nên chưa cần quan tâm!

Thật ra cũng không có gì,nhiều người biết và nhiều người cũng không biết cụ ạ.
Lúc lắp điều hoà thì lắp cục nóng tránh hướng nắng trực tiếp,tìm chỗ thông thoáng mà lắp,mục đích để giải nhiệt tốt nhất.Lâu lâu xịt rửa giàn nóng cho sạch,không để đóng bụi,mục đích cũng để giải nhiệt nhanh.
Giàn lạnh thì cũng lâu lâu vệ sinh lưới lọc,xịt rửa lá nhôm,mục đích cũng để trao đổi nhiệt nhanh hơn,phòng nhanh mát hơn.
Phòng lắp điều hoà thì càng tránh nắng càng ít tốn điện,phòng càng bé ,nhà rèm dày ,ít đồ điện,càng ít tốn.
Nhiệt độ phòng nên 27,28 độ là tối ưu nhất,máy chạy riu riu vẫn đủ mát.
Không dùng máy sấy tóc,là quần áo trong phòng.
Kiểu kiểu thế,một số cái em quên rồi.
Còn để tối ưu nữa cụ lắp cho cục nóng 1 cái máy lạnh,đảm bảo làm việc ngon luôn.

quandaica2001

Xe tải
Thật chứ nhiều cụ vặn vẹo lý sự lồi lõm mà chắc chưa đi xe điện dù chỉ là xe máy.Em mua có con felix phèn acquy mà chưa bao giờ nằm đường.Chạy tầm 50km là em về sạc qua đêm mai lại chạy,tất nhiên là em chạy trong phố và không bao giờ thử chạy kiệt pin xem được bao nhiêu để làm gì.Giống xe xăng thôi,cảm thấy muốn đổ xăng đầy cho yên tâm thì đổ,đây thì cắm qua đêm là đầy,không khác mấy,xe chạy thì êm ru luôn.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em đi rất ít, 300-400km/tháng, với chính sách thuê pin và sạc chưa tiện lợi hiện nay thì em chưa sẵn sàng ạ.
ô tô đi dưới 1000km/tháng thì ko tiết kiệm nhiều đâu cụ, thuê pin đã 1tr8 rồi chưa kể điện sạc trong khi 1000km thì đổ khoảng 2,5tr tiền xăng. Cứ phải trên 1000km, đi càng nhiều càng tiết kiệm
Thật chứ nhiều cụ vặn vẹo lý sự lồi lõm mà chắc chưa đi xe điện dù chỉ là xe máy.Em mua có con felix phèn acquy mà chưa bao giờ nằm đường.Chạy tầm 50km là em về sạc qua đêm mai lại chạy,tất nhiên là em chạy trong phố và không bao giờ thử chạy kiệt pin xem được bao nhiêu để làm gì.Giống xe xăng thôi,cảm thấy muốn đổ xăng đầy cho yên tâm thì đổ,đây thì cắm qua đêm là đầy,không khác mấy,xe chạy thì êm ru luôn.
cụ lên Feliz S sẽ thấy ngon hơn hẳn. Xe máy điện của Vin từ trước đến khi dòng S 2022 chưa ra thì em ko quan tâm nhưng bây giờ thì khác rồi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Jo9926

Xe điện
Xe Vf34 của Vin , theo quảng cáo sạc đầy được 270km, trừ hao đi chắc đi được hơn 200km ,
Bác nghĩ xem mỗi lần đi otô lên xe cảm giác như cầm cái điện thoại sắp hết pin đi làm , không ổn,
Kiếm cái trạm sạc cũng lâu mà sạc đầy thì phải ngồi đợi trông xe cả đêm à
Nhưng hài nhất là nếu sạc lâu quá thì ắc quy nhỏ của xe sẽ hết điện và xe không khởi động được.

Jo9926

Xe điện
Nhà ống cụ lùi xe vào chuồng được thì cụ sạc được. Cứ cắm điện như cắm sặc đ.t thôi. Xe máy điện của vin tối ngủ em sạc suốt. Xe oto của vin em nghe bảo chuẩn châu âu. Thì mình lại làm thêm sợi tiếp đất là được mà cụ đằng nào mua xe cũng có cục sạc theo xe.
Nghe đâu là cục sạc không đi theo xe mà bán riêng với giá hơn chục củ.

quandaica2001

Xe tải
ô tô đi dưới 1000km/tháng thì ko tiết kiệm nhiều đâu cụ, thuê pin đã 1tr8 rồi chưa kể điện sạc trong khi 1000km thì đổ khoảng 2,5tr tiền xăng. Cứ phải trên 1000km, đi càng nhiều càng tiết kiệm

cụ lên Feliz S sẽ thấy ngon hơn hẳn. Xe máy điện của Vin từ trước đến khi dòng S 2022 chưa ra thì em ko quan tâm nhưng bây giờ thì khác rồi
Em chạy hỏng bình sẽ độ pin cụ,xác định rồi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vấn đề hạ tầng sạc ở các điểm gửi xe phải tốt, nhà ai có hầm để xe thấy nó đơn giản chứ gửi xe bãi sẽ là vấn đề. Em nghĩ TG nên tồn tại cả 2 loại hình vì thực tế hậu xe điện thế nào cũng không nói trước được. Mấy bố phát ngôn biên khoa học thì bọn diều hâu nó mua phút mốt.

--Lamborghini--

Xe lăn
Ngoài sx xe điện thì hạ tầng cũng rất quan trọng.
Với cái hạ tầng giao thông, và quy hoạch đô thị như ở ta thì xe điện vẫn chưa thuận lợi cho lắm.

--Lamborghini--

Xe lăn
Vấn đề hạ tầng sạc ở các điểm gửi xe phải tốt, nhà ai có hầm để xe thấy nó đơn giản chứ gửi xe bãi sẽ là vấn đề. Em nghĩ TG nên tồn tại cả 2 loại hình vì thực tế hậu xe điện thế nào cũng không nói trước được. Mấy bố phát ngôn biên khoa học thì bọn diều hâu nó mua phút mốt.
Kể cả ở nhà thì hệ thống điện cũng phải xem xét vì nó ảnh hưởng đến cả hệ thống điện gia đình.
Với quy hoạch phụ tải như hiện tại e sợ không đảm bảo.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Dòng sạc nó đa dạng thế này nhanh chậm các kiểu tùy mục đích sử dụng. Các cụ lo gì nhỉ

cocsku

Xe cút kít
>400km thì là cần thiết, sạc 10-20p hơi hoang tưởng, 1h-2h là được rồi. Giá xe thì cộng cả pin vào cao hơn xe xăng 10% là được
Xe máy đáng ra phải bán được nhiều mà giờ vẫn thấy ít quá cụ nhỉ

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Qua đi đường thấy con honda-e trông xinh xinh, bảo về xem check giá rồi quất cho vợ đi chợ cơ mà cũng loanh quanh 1 tỏi, thế mới thấy thời điểm hiện tại những nguời đi xe điện cũng là nguời có tiền và quan trong là chịu chơi vì bằng giá ý có biết bao lựa chọn xe động cơ đốt trong khác. :D
Các bác máu công nghệ, tiền chả thiếu cứ đi tiên phong chứ tội giề, có những nguời dám chơi thì tuơng lai 5 năm nữa xe điện thực sự đi vào hoàn thiện. :D

giangha2k3

Xe tăng
Cái điều hòa 9000BTU làm mát cả phòng cũng chỉ 2,5kwh nếu chạy full tải đấy còn là loại ko có Inverter. Khoang ô tô nhỏ em nghĩ ko tốn lắm đâu
Điều hòa 9000BTU nó chỉ ăn 0.8kw điện mỗi giờ thôi bác ơi.