[Funland] Như nào gọi là sống tối giản ?

Đại tướng Alo

Xe điện
Đồ đạc ít, hạnh phúc nhiều. Chính vì vậy, chúng ta không còn cần đồ đạc nữa.
Khi mua bất cứ món đồ nào, bạn đều có thể thanh toán bằng tiền, nên dần dần, trong cuộc sống chúng ta đang nhận định người khác bằng số tiền mà họ có. “Chỉ cần có tiền là có thể mua được mọi thứ… Vậy chúng ta có mua được tình cảm của con người như những món hàng hóa không? Nếu đến cả tình cảm mà cũng mua được thì có lẽ việc mua hạnh phúc cũng chẳng khó gì. Vì vậy, hãy kiếm thật nhiều tiền thôi.
Nhưng có một điều mà bạn nên biết là những món đồ bạn sắm vì muốn được hạnh phúc hơn thực ra chỉ cho bạn một chút xíu cảm giác đấy mà thôi. Hầu hết con người chúng ta đều không hiểu gì về hạnh phúc.

Khi vứt bớt đồ đạc và sống cuộc sống đơn giản, giảm bớt số đồ đạc quá tải trong nhà chính là một lần giúp bạn suy nghĩ về hạnh phúc.

Theo các cụ đồ đạc như nào là đủ ở mức sống tối giản ?

yourdalink

Xe container
Sống độc thân thì được chứ có con cái thì cứ phải đầy đủ.

Honghen2008

Xe container
Sống tối giản là đơn giản hoá cuộc sống chứ không nhất thiết là ít đồ đạc đâu. Chỉ là không dùng Vật chất để định nghĩa con người thôi.

muadem76

Xe hơi
rất hay, sông đơn giản cho đời thanh thản, đơn giản trong mọi chuyện

cuonglhvt

Xe tăng
Mình đã sống tối giản 3 năm rồi. Ai vào nhà cũng bảo rằng mình "bị siết nợ" :) Thực ra cái hay của quyển "lối sống tối giản của người Nhật" là ở chỗ phải biết lợi dụng công nghệ.
Công nghệ là điều kiện đủ để tối giản. Chưa có công nghệ thì cuộc sống sẽ rất thiếu thốn. Khi biết lợi dụng công nghệ sẽ biết thế nào là đủ.

quy la tien

Xe điện
Sống tối giản là đơn giản hoá cuộc sống chứ không nhất thiết là ít đồ đạc đâu. Chỉ là không dùng Vật chất để định nghĩa con người thôi.
Để sống tối giản cũng cần có tiền, thậm chí nhiều tiền.
Khác chăng khi đó bản thân con người đó không thấy cần phải mua sắm, sử dụng các vật dụng mà nó tạo thêm giá trị cho chủ; em ví dụ mình có cỡ trăm hay chục tỷ, vài căn nhà cho thuê, 1 tháng rhu nhập thụ động trăm củ,..vv, lúc ấy em đi xe đạp đi làm, quần áo đơn giản nhất có thể, xây hoặc thuê 1 căn nhà theo hướng đơn giản đủ dùng, khó phết đấy ạ!

nganvitga

Xe tăng
Từ ngày quyết sống đơn giản mình đã giảm mua sắm, không nâng cấp bất cứ cái gì thuộc về mình mặc dù hoàn toàn có thể, ăn uống đơn giản gọn nhẹ, dành nhiều thời gian du lịch, trải nghiệm... Và đặc biệt làm việc xxx cũng nhanh gọn nhẹ, bỏ qua các công đoạn không cần thiết😜

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Mình đã sống tối giản 3 năm rồi. Ai vào nhà cũng bảo rằng mình "bị siết nợ" :) Thực ra cái hay của quyển "lối sống tối giản của người Nhật" là ở chỗ phải biết lợi dụng công nghệ.
Công nghệ là điều kiện đủ để tối giản. Khi biết lợi dụng công nghệ sẽ biết thế nào là đủ.
Cụ cho em xin vài bức ảnh làm động lực với.
Em ước là em có thể bỏ được 50% đồ dư thừa ở nhà em đi :)

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Khi mua bất cứ món đồ nào, bạn đều có thể thanh toán bằng tiền, nên dần dần, trong cuộc sống chúng ta đang nhận định người khác bằng số tiền mà họ có. “Chỉ cần có tiền là có thể mua được mọi thứ… Vậy chúng ta có mua được tình cảm của con người như những món hàng hóa không? Nếu đến cả tình cảm mà cũng mua được thì có lẽ việc mua hạnh phúc cũng chẳng khó gì. Vì vậy, hãy kiếm thật nhiều tiền thôi.
Nhưng có một điều mà bạn nên biết là những món đồ bạn sắm vì muốn được hạnh phúc hơn thực ra chỉ cho bạn một chút xíu cảm giác đấy mà thôi. Hầu hết con người chúng ta đều không hiểu gì về hạnh phúc.

Khi vứt bớt đồ đạc và sống cuộc sống đơn giản, giảm bớt số đồ đạc quá tải trong nhà chính là một lần giúp bạn suy nghĩ về hạnh phúc.

Cụ cho em xin địa chỉ để em đến xem có đồ gì hay thì .... nhặt. :D

Ca phê thôi

Xe tăng
Cũng chưa định nghĩa 1 cách chính xác, đầy đủ thế nào là hạnh phúc thì làm sao sống để có hạnh phúc đây. HP thay đổi theo nhiều yếu tố cả chủ quan lẫn khách quan có thể HP thay đổi theo độ tuổi, giới tính, xuất thân, môi trường sống, văn hóa... Tóm lại sẽ là vấn đề bàn luận mãi mãi...

Dodge Ram

Xe điện
Khi nào cs ở Việt Nam đạt ngưỡng như mấy nước Bắc Âu (chính phủ trưng cầu dân ý về việc phát tiền hàng tháng cho dân). Em sẽ suy nghĩ về ý kiến của thớt.

DidiLe

Xe container
Người OF

Đại tướng có gì. Dùng đồ thế nào báo cáo trước đi ạ.

DidiLe

Xe container
Người OF
Công nghệ là điều kiện đủ để tối giản. Chưa có công nghệ thì cuộc sống sẽ rất thiếu thốn. Khi biết lợi dụng công nghệ sẽ biết thế nào là đủ.
Phong cụ là thánh tối ạ.

ubisapro

Xe trâu
Định nghĩa được đơn giản mới khó :D

MS903

[Tịch thu bằng lái]

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Theo em tối giản là chỉ mua những gì thiết thực. E luôn nghĩ mua cái này cái kia để dùng làm gì? Có cần thiết không? Nếu ko cần thiết thì có sale 50-60% e cũng ko mua. Còn nếu cần thiết phục vụ cuộc sống thì đắt hơn bình thuong vẫn ok với em. E chỉ không tối giản được vụ ăn uống thôi. :D Đã thích ăn gì phải ăn bằng được, ko cứ thấy áy náy là mình hà khắc với bản thân quá :))

Honghen2008

Xe container
Ông nghèo rớt đi xe đạp không gọi là sống tối giản, (mà gọi là nghèo) nhưng ông giầu nứt mà đi xe đạp thì gọi là sống tối giản 🤦🏻‍♂️

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Tối giản là, em đoán, tụi leader bên Mĩ như Jobs nó đề xướng, nó tối giản mọi thứ để focus cái nó muốn thực hiện.
Kiểu như quần jean xanh, áo đen, giày thể thao, quần áo gióng nhau, để khỏi mất công suy nghĩ, lựa chọn.
Japan nhiều khi là vision2 của Mĩ, nên nhiều người học theo, sau lại bỏ. Buffet, Trump, Jobs, ...sinh hoạt theo như mô tả khá đơn giản. Như Jobs vợ J kế là ko dùng ví, hay mang tiền bao giờ, vì bà vợ kể là ai cũng thích đc trả tiền cho ông ta để nghe nói chuyện, khuyên răn...
Tối giản, em thấy ko xa lạ, vì nhiều người nặng Nho giáo ở quê em, còn sót lại cũng kiểu như vậy, nhà Nho ta ngày xưa. Ăn ít, nói ít, ko va chạm, ăn nhiều rau cỏ, hay ăn nhut, cà, dưa, măng,....ít ăn thịt, tang lễ chu đáo, sống cẩn thận,....

Để sống tối giản cũng cần có tiền, thậm chí nhiều tiền.
Khác chăng khi đó bản thân con người đó không thấy cần phải mua sắm, sử dụng các vật dụng mà nó tạo thêm giá trị cho chủ; em ví dụ mình có cỡ trăm hay chục tỷ, vài căn nhà cho thuê, 1 tháng rhu nhập thụ động trăm củ,..vv, lúc ấy em đi xe đạp đi làm, quần áo đơn giản nhất có thể, xây hoặc thuê 1 căn nhà theo hướng đơn giản đủ dùng, khó phết đấy ạ!
Ko hổ tên dư níc
Đơn zản tối zản là tinh hoa của cầu kỳ
Càng tối zản càng cần tiền