[Funland] Như nào gọi là sống tối giản ?

cuonglhvt

Xe tăng
Nhà cụ gọi là gọn gàng chứ k phải là tối giản ạ
Từ lúc đó đến nay mình đã vứt đi khá nhiều. Như cái kệ sách, cái giá để gươm..
Chỗ làm của mình sáng nay. Đến nơi mình cứ vứt ba lô, ví, mắt kính lung tung, chả cần quan tâm đến sự gọn gàng.. Nếu là mình của 5 năm trước thì hẳn cảm thấy tội lỗi vì sự "mất trật tự" của bản thân :)

Tadiman893

Xe buýt
Cụ chia sẻ thêm về "điều kiện đủ để sống tối giản" đi, lợi dụng công nghệ như thế nào để sống tối giản, em cũng rất quan tâm cái này.
Đa phần giới trẻ bây giờ chỉ cần dùng Phone và Table là có thể bỏ đi: Tivi, lịch các loại, đồng hồ...
+ Bỏ bàn lớn và ghế đi thay bằng bàn bệt
+ Bỏ giường đi nằm bệt
+ Bát đĩa chỉ đủ dùng 1 bữa, cụ đi ăn sẽ thấy 1 set cho 1 người
+ Quần áo vài bộ giống nhau
+ Tranh ảnh giấy quét lên máy tính rồi bỏ
+ Đồ chơi, toy các kiểu bỏ
+ Sách các kiểu bỏ, thay bằng sách điện tử
+ .....

Cuộc sống tối giản giúp con người ta cảm nhận cuộc sống bên ngoài nhiều hơn. Yêu những thứ mình đang có hơn.
Nếu em có phòng riêng thì em cũng tối giản, chứ cả nhà 1 vợ, 2 con mà tôi giản là không thể :D

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Theo em hiểu, sống tối giản là đơn giản hóa đến mức tối đa các nhu cầu.Chỉ cần các nhu cầu cơ bản nhất, mà thiếu nó sẽ không TỒN TẠI được.
Ví dụ 1: Xe oto, không cần quá nhiều công nghệ, hoặc option, chỉ có chức năng cơ bản (thay vì ghế/gương chỉnh điện, thì chỉ chỉnh tay, hoặc không cảm biến áp suất lốp, mà chỉ kiểm tra như ngày xưa chưa có cảm biến áp suất lốp...)
Ví dụ 2: Tết, trước kia sắm tết phải chuẩn bị cả tháng, hoặc vài tháng, vì có tiền chưa chắc mua được do k có hàng. Nhà nào cũng tích trữ vài chục cái bánh chưng, vài kg thịt, thực phẩm khác (muốn tối giản nhưng không được). Giờ có đầy đủ, 30 phút ngồi nhà có đủ hết, nên chả ai tích trữ thịt/bánh chưng, mứt tết... nữa đó chính là tết tối giản.
Tuy nhiên, để CÁ NHÂN mỗi người TỐI GIẢN được, thì các DỊCH VỤ XÃ HỘI phải RẤT TỐT. Ví dụ, ở Nhật/Hàn có tắm giặt công cộng, thì ở nhà không cần máy giặt, nước giặt..., không cần phòng tắm, xà bông....., giao thông công cộng đủ tốt, thì không cần xe riêng, nhà ở cho thuê ngắn hạn, dài hạn tốt thì không cần mua nhà riêng...., phúc lợi xã hội (khám chữa bệnh, lương hưu..) tốt thì chẳng cần cất giữ của cải để phòng thân.
Như vậy, chỉ khi nào các dịch vụ xã hội đủ tốt, mới sống tối giản được.

Chỉnh sửa cuối:

Freeman Bodhany

Xe tăng
Đa phần giới trẻ bây giờ chỉ cần dùng Phone và Table là có thể bỏ đi: Tivi, lịch các loại, đồng hồ...
+ Bỏ giường đi nằm bệt
+ .....

Cuộc sống tối giản giúp con người ta cảm nhận cuộc sống bên ngoài nhiều hơn. Yêu những thứ mình đang có hơn.
Nếu em có phòng riêng thì em cũng tối giản, chứ cả nhà 1 vợ, 2 con mà tôi giản là không thể :D
Riềng cái vụ bỏ hết sách giấy đi, thay bằng sách điện tử ....đúng là tối giản khá nhiều nhỉ, bớt được cả 1 thư viện ( có nhà bớt được cả 1 phòng to để sách giấy).

Oteconde

Xe buýt
Đồ đạc ít, hạnh phúc nhiều. Chính vì vậy, chúng ta không còn cần đồ đạc nữa.
Khi mua bất cứ món đồ nào, bạn đều có thể thanh toán bằng tiền, nên dần dần, trong cuộc sống chúng ta đang nhận định người khác bằng số tiền mà họ có. “Chỉ cần có tiền là có thể mua được mọi thứ… Vậy chúng ta có mua được tình cảm của con người như những món hàng hóa không? Nếu đến cả tình cảm mà cũng mua được thì có lẽ việc mua hạnh phúc cũng chẳng khó gì. Vì vậy, hãy kiếm thật nhiều tiền thôi.
Nhưng có một điều mà bạn nên biết là những món đồ bạn sắm vì muốn được hạnh phúc hơn thực ra chỉ cho bạn một chút xíu cảm giác đấy mà thôi. Hầu hết con người chúng ta đều không hiểu gì về hạnh phúc.

Khi vứt bớt đồ đạc và sống cuộc sống đơn giản, giảm bớt số đồ đạc quá tải trong nhà chính là một lần giúp bạn suy nghĩ về hạnh phúc.

Theo các cụ đồ đạc như nào là đủ ở mức sống tối giản ?
Đồ nào nửa năm ko dùng thì vứt bỏ.
Đồ đạc khi sử dụng thì không nói, còn khi cất đi để đúng chỗ và chỉ để tại 1 vị trí.
Đồ đạc để box in box in box. mọi thứ đều được cất vào hộp.

Đại tướng Alo

Xe điện
Cám ơn các cụ đã tham gia bàn luận.
Em đang quan tâm đến "sống tối giản" mà hiểu biết về nó chưa nhiều, cho nên lên quán tham khảo ý kiến các cụ.

Tadiman893

Xe buýt
Riềng cái vụ bỏ hết sách giấy đi, thay bằng sách điện tử ....đúng là tối giản khá nhiều nhỉ, bớt được cả 1 thư viện ( có nhà bớt được cả 1 phòng to để sách giấy).
Em thấy sách giấy cả vòng đời trên kệ khoảng 20 năm, em đọc được 1-2 lần. Về học thuật thì các kiến thức trên mạng nhiều và search nhanh. Về truyện thì ít khi được ưu tiên thời gian đọc lại lắm ạ.

cuonglhvt

Xe tăng
+ Bỏ giường đi nằm bệt
+ .....

Nhiều người nói tối giản chỉ hợp với người độc thân. Thực sự có phải vậy không thì phải xét. Như chuyện ở nhà có tiệc tùng giỗ quảy. Việc dùng đũa sử dụng một lần, sử dụng bát đĩa cốc nhựa dùng một lần (một phần thôi, không phải tất cả) là một giải pháp rất khả thi. Nhưng vấn đề ở chỗ lại vướng cái "trend" bảo vệ môi trường. Đến khi gặp những thứ như vậy ta cần phải dừng lại và suy nghĩ "ta đang muốn gì vậy?" OK.. nếu muốn bảo vệ môi trường thì tốt thôi.. nhưng đừng nói nó là "tối giản". Cũng tương tự như vậy với quan niệm về tiết kiệm, giản dị.. Tiết kiệm, giản dị là tốt.. nhưng đôi khi nó sẽ mâu thuẫn với tối giản. Khi bạn tối giản, bạn có rất ít đồ nên sẽ phải mượn anh em, đồng nghiệp, bạn bè rất nhiều. Bạn không thể là một người keo kiệt (thậm chí cũng không nên tiết kiệm) khi bạn cần cái gì cũng chạy đi mượn..
Chính vì hai lý do trên (mâu thuẫn với trend môi trường, và phải thường xuyên đi mượn đồ) nên sống tối giản là tốt, là rất nên nhưng thực ra mình thích thì cứ làm thôi... không nên truyền bá cho những người gần ta làm theo :) :) :)) :))

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Là ăn đủ ngon, mặc đủ đẹp, lấy vợ đủ xinh, đi xe đủ xịn, ở nhà đủ sang, còn đủ như thế nào thì em cũng k bít :D

kduc

Xe container
Mấy ông ko có tiền thủ râm đấy, đơn giản các cụ thấy giới nhà giầu, giới tinh hoa chả ông nào ít đồ cả, chỉ mấy ông tu sĩ ms tơ hơ ra thôi. :D
Cụ nào muốn tối giản sáng giản cũng được, cứ cắt hộ e cáp mạng và bỏ điện thoại nhé :D

Tadiman893

Xe buýt
Nhiều người nói tối giản chỉ hợp với người độc thân. Thực sự có phải vậy không thì phải xét. Như chuyện ở nhà có tiệc tùng giỗ quảy. Việc dùng đũa sử dụng một lần, sử dụng bát đĩa cốc nhựa dùng một lần (một phần thôi, không phải tất cả) là một giải pháp rất khả thi. Nhưng vấn đề ở chỗ lại vướng cái "trend" bảo vệ môi trường. Đến khi gặp những thứ như vậy ta cần phải dừng lại và suy nghĩ "ta đang muốn gì vậy?" OK.. nếu muốn bảo vệ môi trường thì tốt thôi.. nhưng đừng nói nó là "tối giản". Cũng tương tự như vậy với quan niệm về tiết kiệm, giản dị.. Tiết kiệm, giản dị là tốt.. nhưng đôi khi nó sẽ mâu thuẫn với tối giản. Khi bạn tối giản, bạn có rất ít đồ nên sẽ phải mượn anh em, đồng nghiệp, bạn bè rất nhiều. Bạn không thể là một người keo kiệt (thậm chí cũng không nên tiết kiệm) khi bạn cần cái gì cũng chạy đi mượn..
Chính vì hai lý do trên (mâu thuẫn với trend môi trường, và phải thường xuyên đi mượn đồ) nên sống tối giản là tốt, là rất nên nhưng thực ra mình thích thì cứ làm thôi... không nên truyền bá cho những người gần ta làm theo :) :) :)) :))
Em thấy mệnh đề và kết luận của cụ không liên quan tới nhau lắm :D
Cũng không liên quan tới em lắm vì em cũng chẳng truyền bá gì :D

Bebon

Xe tăng

Đại tướng Alo

Xe điện
Mấy ông ko có tiền thủ râm đấy, đơn giản các cụ thấy giới nhà giầu, giới tinh hoa chả ông nào ít đồ cả, chỉ mấy ông tu sĩ ms tơ hơ ra thôi. :D
Cụ nào muốn tối giản sáng giản cũng được, cứ cắt hộ e cáp mạng và bỏ điện thoại nhé :D
Không internet thì lại ngược với quan điểm nhiều cụ trên này, các cụ ý nói điều kiện tiên quyết để sống tối giản là phải có đủ công nghệ....:D

cuonglhvt

Xe tăng
Em thấy mệnh đề và kết luận của cụ không liên quan tới nhau lắm :D
Cũng không liên quan tới em lắm vì em cũng chẳng truyền bá gì :D
À mình đâu có phản biện bác.. đang mượn bài của bác để mắng con ngan già ở nhà đấy chứ..

xebobabanh17201

Xe điện
Sáng ăn củ khoai, cái ngô( thay vì ăn phở) rồi làm cốc trà nóng( thay vì Highland coffe)...Vậy mà thấy ổn :)

Tadiman893

Xe buýt
À mình đâu có phản biện bác.. đang mượn bài của bác để mắng con ngan già ở nhà đấy chứ..
Vâng, các mợ nhà bây giờ mà nói tới ngừng mua sắp, váy áo là "trời đất như cuồng quay" với "nghe lòng quặn đau" rồi ạ. Em thì năm này qua năm khác mấy cái áo, vài cái quần. hết. Mà đó là chưa kể tới bọn nhóc nhí.

cuonglhvt

Xe tăng
Vâng, các mợ nhà bây giờ mà nói tới ngừng mua sắp, váy áo là "trời đất như cuồng quay" với "nghe lòng quặn đau" rồi ạ. Em thì năm này qua năm khác mấy cái áo, vài cái quần. hết. Mà đó là chưa kể tới bọn nhóc nhí.
Ngan nhà mình ngược lại.. chả có gì trong tay cả.. hầu như chỉ có cái mà mình thích nhất thôi :) Nhưng lại khoái đi truyền bá "chủ nghĩa tối giản" khắp nơi. Mắng là mắng như thế.. Làm lộ hết bí mật..