[Funland] Những bản nhạc không lời Việt Nam hay và nhiều cảm xúc

hailuatn

Xe container
Ngày bé, tầm khoảng 1982-1983 là e bắt đầu biểt nghe đài (ví ở quê hồi đó chả có j khác để nghe cả). Nghe thuộc hết khung giờ và nhạc hiệu của đài. Thứ 7, cn nhiều chtrinh hay hơn. 6h30 t7 thì chuyện kể ở Đại đội, 19h có Kể chuyện cảnh giác. 19h30 Sân khấu truyền thanh..
chủ nhật 6h30thì có câu truyện truyền thanh. 7.30 chủ nhật ca nhạc theo thư yêu cầu. 9h30 trang văn nghệ chủ nhật, 10h thanh niên, 10h30 Khắp nơi ca hát. 11.30 Khắp nơi đàn và hát dân ca... 22h ngày thường có Đọc truyện đêm khuya. 22h30 Tiếng thơ...
Em cũng như cụ thôi :P.

xeitbanh

Xe tải
Xin cảm ơn cụ chủ thớt và các cụ đã up lên các bản nhạc hay và nhiều kỷ niệm!
Em mới 35 nhưng hồi bé ở quê hay nghe các bài này loa/đài phát thanh & các bản nhạc nền chương trình phát trên tv, đài phát thanh…
Em vẫn đang tìm bản nhạc nền chương trình THẾ GIỚI ĐỘNG VẬT những năm 90 (khoảng 94-97 thì phải) trên kênh VTV2 mà chưa được. Không biết là của mình hay nước ngoài nữa. Cụ nào có up lên, em vodka ngay ah!
Chúc các cụ cuối tuần nhiều niềm vui!!!

mypleasure

Xe buýt
Gửi các cụ bộ sưu tập của Cát Vận trên VOV

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Trong cả núi các thể loại âm nhạc hôm nay, e vẫn thỉnh thoảng nghe lại những bản nhạc không lời của Việt Nam sáng tác chắc cỡ những năm sau 1960s đến những năm khoảng 1990s. Giai điệu những bản nhạc ấy vừa trong sáng, thiết tha, vừa da diết, mỗi lần nghe như thấy lòng mình trùng lại vả cảm giác yên bình đến lạ.... Một số bản được dùng làm nhạc nền các chương trình hoặc nhạc nền phát trong chương trình đọc truyện đêm khuya, Quân đội nhân dân... của VOV.
Hà Nội sớm nay mưa lạnh do ảnh hưởng bão số 2. Nằm trên ghế bên cửa số, nghe những bản nhạc không lời của một thời xa vắng, gặm nhấm những kỷ niệm xưa cũ khi ký ức ùa về...
Các Cụ các Mợ nào nghe các bài này thấy quen thì chắc cũng không còn trẻ nữa rồi...
Tình yêu của biển (Phú Quang)
Nhạc của bài này được dùng rất nhiều trong các buổi phát thanh Câu truyện truyền thanh của Đài Tiếng nói Việt Nam khi xưa

ocean08

Xe điện
Xin cảm ơn cụ chủ thớt và các cụ đã up lên các bản nhạc hay và nhiều kỷ niệm!
Em mới 35 nhưng hồi bé ở quê hay nghe các bài này loa/đài phát thanh & các bản nhạc nền chương trình phát trên tv, đài phát thanh…
Em vẫn đang tìm bản nhạc nền chương trình THẾ GIỚI ĐỘNG VẬT những năm 90 (khoảng 94-97 thì phải) trên kênh VTV2 mà chưa được. Không biết là của mình hay nước ngoài nữa. Cụ nào có up lên, em vodka ngay ah!
Chúc các cụ cuối tuần nhiều niềm vui!!!
Bài Alouette Cụ ạ!
Mấy năm trc e đi Nga, dưới ga tàu điện ngầm ở Thủ đô Matxcova, các tuyến đường đi trong ga hay mở bài này. Nghe mà thấy vui chân dù đi bộ đang mỏi.
E cũng như Cụ, đi tìm bài này vì hay quá, nhớ đến thế giới động vật VTV2 trc đây, hình ảnh cánh chim Đại bàng sải cánh dũng mãnh, tự do. E tìm thấy hơn chục năm trc, cài trong Đthoai nghe suốt.

Chỉnh sửa cuối:

xeitbanh

Xe tải
Bài Alouette Cụ ạ!
Mấy năm trc e đi Nga, dưới ga tàu điện ngầm ở Thủ đô Matxcova, các tuyến đường đi trong ga hay mở bài này. Nghe mà thấy vui chân dù đi bộ đang mỏi.
E cũng như Cụ, đi tìm bài này vì hay quá, nhớ đến thế giới động vật VTV2 trc đây, hình
ảnh
Cảm ơn cụ nhé! Em rất thích chương trình đó & bản nhạc này. Đã vodka cụ rồi ah!
Bài Alouette Cụ ạ!
E cũng như Cụ, đi tìm bài này vì hay quá, nhớ đến thế giới động vật VTV2 trc đây, hình ảnh cánh chim Đại bàng sải cánh dũng mãnh, tự do. E tìm thấy hơn chục năm trc, cài trong Đthoai nghe suốt.
cánh chim Đại bàng sải cánh dũng mãnh, tự do. E tìm thấy hơn chục năm trc, cài trong Đthoai nghe suốt.

XPQ

Xe lăn
Những năm 1978 - 1985 có chương trình dạy ngoại ngữ trên triền hình của đài truyền hình Việt Nam, gồm tiếng Pháp, tiếng Nga và tiếng Anh. Em nhớ khi đó thầy Nguyễn Lân Trung dẫn chương trình học tiếng Pháp. Nhưng ấn tượng nhất là nhạc hiệu của chương trình này là một đoạn trích của Oginski bản Pô lô ne dơ Từ biệt quê nhà mà minh họa lại là một cánh diều bay cao tít tìn tịt giữa bầu trời bao la.

DE.VN

Xe tăng
Nhạc của bài này được dùng rất nhiều trong các buổi phát thanh Câu truyện truyền thanh của Đài Tiếng nói Việt Nam khi xưa
Cả bài Khát vọng của Phú Quang nữa cụ nhỉ:

.

Ngày bé, tầm khoảng 1982-1983 là e bắt đầu biểt nghe đài (ví ở quê hồi đó chả có j khác để nghe cả). Nghe thuộc hết khung giờ và nhạc hiệu của đài. Thứ 7, cn nhiều chtrinh hay hơn. 6h30 t7 thì chuyện kể ở Đại đội, 19h có Kể chuyện cảnh giác. 19h30 Sân khấu truyền thanh..
chủ nhật 6h30thì có câu truyện truyền thanh. 7.30 chủ nhật ca nhạc theo thư yêu cầu. 9h30 trang văn nghệ chủ nhật, 10h thanh niên, 10h30 Khắp nơi ca hát. 11.30 Khắp nơi đàn và hát dân ca... 22h ngày thường có Đọc truyện đêm khuya. 22h30 Tiếng thơ...
Thực ra thì chương trình tiếng thơ cũng bắt đầu từ 22 giờ tối, nhưng chỉ tối chủ nhật hàng tuần cụ ạ. Nhạc hiệu chính là bản Dòng kênh trong của nhạc sỹ Hoàng Đạm.

.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Toàn những giai điệu thân quen.
Nhớ nhất trương trình văn nghệ - đọc truyện đêm khuya 10h tối.

DE.VN

Xe tăng
Tiếng đàn bầu rất hợp với cảm thụ âm nhạc giản dị của người mình, nghe thật là não ruột.
Vâng, đúng cụ ạ. Nó như tiếng mẹ ru trong đêm, rất buồn, nhưng lại nuôi dưỡng tâm hồn những đứa con những năm đầu đời.
Mời cụ thưởng Cung đàn đất nước:

.

Trên xe em hay nghe an bom Half Moon Dream - Harold Mann, trong đó hai lai ri com men bài Mắt Biếc và Bay đi cánh chim biển.
Chân ga nhẹ nhàng dịu dàng hơn hẳn CÔCB ạ
Đàn tranh thì có 3 bản hòa tấu Tình ca Đất Bắc, Tình ca Miền Nam, Tình ca Xứ Trung
Cây đàn thập lục này chơi nhiều bài ma mị vì sự phong phú của số dây trên đàn cụ nhỉ. Mời cụ xem cô Hứa Bích Thuận, người chuyên đàn tranh-bầu cho Thúy Nga:

.

Ngoài ra còn có em Thiên Kim ở bển vừa hát hay, lại chơi đàn tranh cũng giỏi:

.

ocean08

Xe điện
Cả bài Khát vọng của Phú Quang nữa cụ nhỉ:

.

Thực ra thì chương trình tiếng thơ cũng bắt đầu từ 22 giờ tối, nhưng chỉ tối chủ nhật hàng tuần cụ ạ. Nhạc hiệu chính là bản Dòng kênh trong của nhạc sỹ Hoàng Đạm.

.
Vâng, tiếng thơ chỉ có chủ nhật.
Ngày thường sau đọc truyện đêm khuya 22h thì đến22.30 là Chương trình dành cho đồng bào ở xa tổ quốc.
Bài Khát Vọng - Phú Quang file trên bị lỗi, e gửi lại file này.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Có file mp3 để nghe không cụ thớt ?

ocean08

Xe điện
Có file mp3 để nghe không cụ thớt ?
E thuong nghe youtube.
Cụ search gg ạ, có bài có mp3, có bài k. Để e tìm đĩa CD trc e nhờ a bạn burn xem còn k, gần chục năm rồi.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ.
Mong cụ tiếp tục post các bản nhạc tiếp theo.
E thuong nghe youtube.
Cụ search gg ạ, có bài có mp3, có bài k. Để e tìm đĩa CD trc e nhờ a bạn burn xem còn k, gần chục năm rồi.

ocean08

Xe điện
Khúc hát của biển
(Cát Vận)’