[Funland] Những bộ phim đề tài chiến tranh hay nhất mọi thời đại

One-77

Xe cút kít
Alo Cụ xem ở đâu, thế, hay có chỗ nào đao lốt chỉ cho em với. :D
Cụ lên google sợt là ra mà. Hoặc vào trang phimtiengnga gì đó. Em xem ở trang đó :)
Đây có một link như tập cuối mất rồi
Đây còn link tập 4. Cụ chịu khó tìm trên gúc nhé.

Đá sỏi

Xe buýt
Các phim này có thể liệt vào danh sách phim chiến tranh không các cụ?

1. TopGun.
2. Flight of the intruder.
3. Iron eagle.
4. Fire birds.
5. Red tail.
6. The red Baron.
7. Pearl Harbour.
8. Tora Tora Tora
9. Airplane.
10. Battle of Britain.
Top Gun, Flight of the intruder, Fire birds... có lẽ không phải phim chiến tranh, cụ ạ, action thì đúng hơn. Bởi phim chiến tranh phải có yếu tố lịch sử, i.e. các yếu tố, tình tiết, có thật. Phim có thể hư cấu nhưng chiến tranh là có thật, thì mới gọi là phim chiến tranh. Ví dụ như "Bao giờ cho đến tháng 10' không hề có cảnh chiến tranh nhưng chiến tranh làm nền cho toàn bộ phim nên nó vẫn được xếp vào dạng phim chiến tranh

huadinhsao

Xe buýt
Fury cũng được nhưng cảnh trở về sau trận đánh, Pit lủi ra sau xe tăng nôn ẹo không đạt. Thật ra cảnh này rất khó cho diễn viên bởi cậu ta phải thể hiện được sự sợ hãi, ghê tởm, bàng hoàng, dũng cảm, giấu diếm và niềm vui ẩn giấu... etc của một người vừa từ địa ngục ra. Thêm nữa, đường đạn xanh đỏ tím vàng cứ như bắn alien làm mất đi tính thực tế của chiến tranh, và thêm cả cảnh lính bắn tỉa mà đạo diễn cố nhét vào khiến phim trở nên ngô nghê bỏ mẹ. Phim này em cho 5p. Được con bé diễn viên xinh, đúng kiểu em thích nên em cho 6p
Phim nào cũng có sạn mà cụ. Em xem thấy giải trí ổn. Nhất là anh Pitt có mái tóc sau thành trend cho nam giới.

piston

Xe container
Cụ lên google sợt là ra mà. Hoặc vào trang phimtiengnga gì đó. Em xem ở trang đó :)
Đây có một link như tập cuối mất rồi
Đây còn link tập 4. Cụ chịu khó tìm trên gúc nhé.
Em sợt mãi mà thấy trên dailymotion nhưng ko xem đc cụ ạ :(

Đá sỏi

Xe buýt
Phim nào cũng có sạn mà cụ. Em xem thấy giải trí ổn. Nhất là anh Pitt có mái tóc sau thành trend cho nam giới.
Giải trí thì ok, cụ ạ, nhưng chém gió về nó, đánh giá nó theo kiểu giải trí thì mất vui...hehe... Fury cũng là một phim chiến tranh hay, có lời thoại mang tính triết lý cao mà vẫn hợp với thực tế. Ví dụ như nhân vật chính nói "Ideal is peaceful. History is violence" dịch ra tiếng Việt thành "Hòa bình là mong ước. Lịch sử luôn đẫm máu". :P
Thoại này cũng cho thấy sự khắc nghiệt:
- Thằng chó ***! sao mày không bắn?
- Em xin lỗi, tại vì nó chỉ là đứa trẻ thôi mà..
- Đứa trẻ của mày đã làm cái gì kia? Nhìn ngay! Mẹ mày. Thấy môt thằng Đức cầm súng là mày phải lôi cức ra khỏi người nó ngay. Ngay cả đứa trẻ vừa cầm dao vừa ôm ti mẹ thì mày vẫn phải băm nó ra ngay lập tức.

RX470_HN

Xe tăng
Biệt động Sài gòn là phim nhiều tập, đề cao chủ nghĩa anh hùng cách mạng, và sau cảnh Nhà máy sơn Đông Á rực cháy thì phim cạn vốn. Em chỉ xếp hạng phim mì ăn liên 2-3 tiếng thôi. Dài quá xem không thấu.

Fury cũng được nhưng cảnh trở về sau trận đánh, Pit lủi ra sau xe tăng nôn ẹo không đạt. Thật ra cảnh này rất khó cho diễn viên bởi cậu ta phải thể hiện được sự sợ hãi, ghê tởm, bàng hoàng, dũng cảm, giấu diếm và niềm vui ẩn giấu... etc của một người vừa từ địa ngục ra. Thêm nữa, đường đạn xanh đỏ tím vàng cứ như bắn alien làm mất đi tính thực tế của chiến tranh, và thêm cả cảnh lính bắn tỉa mà đạo diễn cố nhét vào khiến phim trở nên ngô nghê bỏ mẹ. Phim này em cho 5p. Được con bé diễn viên xinh, đúng kiểu em thích nên em cho 6p
Con bé diễn viên đóng vai dân thường Đức bị a Mỹ thịt đấy hả cụ

đỏ quên đi

Xe tải
Công nhận, Hollywood luôn làm người Nga hiện ra như những kẻ xấu xa, nát rượu, độc ác :))
BBC cũng có hẳn một bài về chuyện này
Em có cảm nhận giống cụ ạ, mặc dù nội dung chính của phim nói về Vasili, bên ngoài có vẻ như là đẹp nhưng thực ra lại xây dựng một hình ảnh không như vậy. Nếu em nhớ không nhầm thì Vasili ban đầu thoát chết nhờ giả chết và ăn may không bị bắn trúng khi quân Đức bắn sơ cua, không mang tính anh hùng. Các thành tích sau có được đều có sự trả giá bằng những người xung quanh. Lần gần cuối ngủ quên còn suýt bị phát hiện. Chưa nói đến việc xây dựng hình ảnh một quân đội LX có rất nhiều lính quay lưng bỏ chạy, chỉ huy dồn quân vào chỗ chết... Có cả hình ảnh Stalin nướng dân thường. Không phải bênh LX nhưng phim này có lẽ mang tính bôi nhọ hơn là ca ngợi.
Em không ca ngợi phim này, em chỉ nêu ra khi có cụ không nhớ tên.
Chúc các cụ có trải nghiệm phim hay

Santa Fee

Xe buýt
Các cụ vào trang phimnga.com hoặc facebook phimnga cũng đc, các bác tình nguyện viên dịch nhiều phim Nga hay

Maus

Xe điện
Top Gun, Flight of the intruder, Fire birds... có lẽ không phải phim chiến tranh, cụ ạ, action thì đúng hơn. Bởi phim chiến tranh phải có yếu tố lịch sử, i.e. các yếu tố, tình tiết, có thật. Phim có thể hư cấu nhưng chiến tranh là có thật, thì mới gọi là phim chiến tranh. Ví dụ như "Bao giờ cho đến tháng 10' không hề có cảnh chiến tranh nhưng chiến tranh làm nền cho toàn bộ phim nên nó vẫn được xếp vào dạng phim chiến tranh
Em ghẹo chút thôi. Các phim đó là air combat, em mê máy bay.

Còn phim chiến tranh thì danh sách của em là:

Ngoại hạng: Downfall.
1. The longest day.
2. Zulu.
3. The bridge too far.
4. Midway.
5. Tora Tora Tora.
6. Gettyburgs.
7. Stalingrad (bản Đức 1993)
8. Isoroku.
9. Valkyrie.
10. Battle of Britain.

Còn những phim như Letters from Iwo Jima, Blackhawk down, Fury, Tinh cầu, Bài ca người lính, 28 chiến sĩ Panfilov, Saving private Ryan, Das boot, Cross of Iron, All quiet in the Western Front... thì theo em chỉ là phim khai thác các góc độ của chiến tranh.

Hay em nhầm sang mảng chiến tranh + lịch sử nhỉ?

huadinhsao

Xe buýt
Thoại này cũng cho thấy sự khắc nghiệt:
- Thằng chó ***! sao mày không bắn?
- Em xin lỗi, tại vì nó chỉ là đứa trẻ thôi mà..
- Đứa trẻ của mày đã làm cái gì kia? Nhìn ngay! Mẹ mày. Thấy môt thằng Đức cầm súng là mày phải lôi cức ra khỏi người nó ngay. Ngay cả đứa trẻ vừa cầm dao vừa ôm ti mẹ thì mày vẫn phải băm nó ra ngay lập tức.
Cá nhân em thấy đó là ý đồ của đạo diễn, dùng những lời thoại đúng chất Mỹ để diễn tả diễn biến nội bộ của lính Mỹ thời WW2, đương nhiên loi thoai có modified để người nghe cảm giác nó trần trụi va phấn khích hơn (giới trẻ).

huadinhsao

Xe buýt

Ruan pham

Xe tăng
Phim gần nhất em xem về WW2 là Captain Corelli’s mandolin và The boy in striped pyjamas.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Không thấy có phim Hacksaw Ridge? Chiến tranh giữa Mỹ và Nhật trên đảo Okinawa, nhân vật chính là một chàng lính tình nguyện đã thề không bao giờ sử dụng súng. Vậy mà vẫn chiến đấu.. Phim hay tuyệt

F0ck3r

Xe hơi
The Pacific : US vs Jap : mô tả tâm lý những người lính khốn khổ tn trg chiến tranh.
Band of Brother : US vs Ger
Cả 2 đều rất đáng xem nếu hứng thú với chủ đề WW2

Đá sỏi

Xe buýt
Maus Cụ lấy nick tăng hạng nặng mà vẫn mê máy bay... :P Máy bay bắn xe tăng chứ xe tăng làm cách nào để hạ gục được máy bay đây :P
Phân biệt thể loại phim là việc của các văn nghệ sỹ hàn lâm, việc của anh em ta là chém gió. Tuy nhiên sẽ dễ dàng nhận ra là phim chiến tranh thường có bối cảnh lịch sử và các sự kiện có thật. Có thể có các tình tiết, nhân vật hư cấu nhưng tựu chung thì phim chiến tranh phản ánh lịch sử. Em định nghĩa phim chiến tranh cũng đơn giản thôi: phim chiến tranh kể về thân phận con người trong và sau chiến tranh

Chưa kịp chịch thì đã bị phá đám và sau đó máy bay ném bom chết.
Cụ nhớ nhầm nhé, chúng nó tu tu xình xịch ngon lành cành đào, rồi ngồi vào bàn ăn thì mấy thằng lính còn lại mới vào căn nhà đó và chửi bới lẫn nhau