Những cảm xúc về tết của tuổi thơ

nguyenanhson113

Xe tăng
hay làm đơn xin chính phủ cho đốt pháo 3 ngày tết đê :6::6::6:
Để cho nhanh bác cứ xin mấy thằng buôn pháo lậu nó bán cho vài băng.
Chọn chỗ nào vắng vắng mà đốt!
Chính Phủ còn lo nhiều việc lắm, thời gian đâu mà vào OF nên chắc chả thông cảm đâu!

tranthihao

Xe tải
Để cho nhanh bác cứ xin mấy thằng buôn pháo lậu nó bán cho vài băng.
Chọn chỗ nào vắng vắng mà đốt!
Chính Phủ còn lo nhiều việc lắm, thời gian đâu mà vào OF nên chắc chả thông cảm đâu!
Cụ nói quá chuẩn.
Không biết cái thằng ngu nào kí cái quyết định cấm pháo nhẩy. mất hết tính truyền thống dân tộc.

sigma

Xe buýt
Ngày xưa đói khổ & vất vả quá, em chỉ sướng 1 cái là đến Tết được mặc áo đẹp và ăn thịt, măng, miến và giò chả (Ngày xưa gọi là ăn cỗ Tết)..., được đốt pháo và đi chơi :41::41::21::21:

Gần Tết là thấy rạo rực và hồi hộp lắm (l)(l).

Bây giờ thấy Tết nó cứ nhàn nhạt thế nào ấy :mad::mad:

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Cụ nói quá chuẩn.
Không biết cái thằng ngu nào kí cái quyết định cấm pháo nhẩy. mất hết tính truyền thống dân tộc.
Hình như hồi đó là ông Trần Đức Lương nhỉ, các cụ quay về nhà ông í mà phán.:21::21::21:

datinh

Xe container
Em nhớ Tết xưa là em với bà già đi làm bánh quy gai, mang bột, trứng, đường đến chỗ làm bánh, khoảng gần 2 chục người ngồi tự đánh bột, tự đánh trứng rồi cho bột nở .... nới làm bánh chỉ làm mỗi công đoạn là cho bột vào máy ép ra khuôn rồi cho vào lò nướng. Loanh quanh vậy mà có khi hết đêm nhưng mà vui vì được ăn mấy cái bánh vẹo, đầu mẩu. Quá nửa đêm 2 mẹ con vác nửa bao tải bánh quy gai đi về. Thế mà mấy ngày Tết ăn hết chỗ bánh .... Chơ đến giờ cứ ngửi thấy mùi vani là em lại nhớ đến cảnh nướng bánh ấy. Gờ kể lại mấy đứa nhóc nó không tin.... Cái lò nướng bánh ấy ở gần ngã tư phố Huế - Nguyễn Du - Lê Văn Hưu, bây giờ là mấy cửa hàng bán giày. Cụ nào trước ở khu vực này chắc là biết
Quy Gai Quy Xốp.....:21:
Cái này giờ chả còn nhỉ (l)(l)(l)
Hồi ấy đám cưới và tết toàn đi làm bánh kiểu ấy thui ( trứng gà do gà nhà đẻ hẳn hoi nhé )

othip

Xe tải
Đêm giao thừa, ông ngoại đốt 1 nén hương, thò ra ngoài cửa sổ châm vào ngòi pháo..tiếng pháo và mùi xác pháo là cảm giác mà em nhớ nhất..nhớ cả hình ảnh ông châm pháo nữa..
đã lâu quá rồi
:)

chungktvn

Xe tải
Trước khi đốt pháo phải nhốt chó lại không nó chạy mất

leica

Xe tải
em nhớ đến khi hóa vàng hết tết mới được mở gói kẹo lạc vani duy nhất ra để chia mỗi người một thanh. kẹo thì chẳng thấy đâu toàn bột dính đầy mồm. đau khổ nhưng mà vui,nghĩ đến đây mà thương ông bà già em ghê gớm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhson113

Xe tăng
Đêm giao thừa, ông ngoại đốt 1 nén hương, thò ra ngoài cửa sổ châm vào ngòi pháo..tiếng pháo và mùi xác pháo là cảm giác mà em nhớ nhất..nhớ cả hình ảnh ông châm pháo nữa..
đã lâu quá rồi :)
Hồi bé tôi thường xuyên bé cái nhầm theo kiểu tay hương tay pháo, châm ngòi pháo xì..xì là ném hương đi..pháo nổ!:'(:'(
May mà pháo tép!

vudinhquang

Xe container
Chủ thớt sống sâu sắc quá! giống em.

Bruce Lee

Xe máy
Tết em chỉ thích đốt pháo và được lì xì thôi (l)

... trước cửa nhà...

... và trên vỉa hè.

Một số nhà gom xác pháo vào bao tải, túi ni lon để bên vệ đường

annie

Xe buýt
chả biết các cụ dư lào chứ ngày xưa cháu với ông anh giai còn tự làm pháo, giấy làm pháo phải phải tìm loại sách thật cũ nổ mới xé hết, toàn để dành tiền rồi thậm thụt dấu bố mẹ đi mua thuốc pháo, dọc giấy, cuốn pháo, nhồi thuốc, mua ngòi pháo....vui lắm. Thời ý, đồng bọn của em đứa nào mà cầm pháo trên tay, châm lửa rồi mới vứt ra cho nổ là được ngưỡng mộ lắm lắm, em cũng thử làm anh hùng được vài lần nhưng sau bị nổ trên tay, rát điếng người, khóc bù lu bù loa, ông già dỗ "mồng 1 Tết ai lại khóc, không may cả năm." rồi cũng nín nhưng sau đó không dám làm "anh hùng" nữa, em cũng có cảm xúc y như cụ ngaydoclap vì những gì cụ ý kể giống y như em vậy. Ngày đó nhà ai có nhiều bánh chưng, có rượu chanh, rượu cam, lúa mới, pháo nhiều và nổ dài là oai lắm lắm, đêm giao thừa còn nghe tiếng pháo nhà hàng xóm để đoán xem là pháo gì : Bình Đà hay pháo Đà Nẵng...vv và vv, bọn em còn bị cấm chạy rông qua nhà hàng xóm sáng mồng một nên đồng bọn hẹn nhau từ hôm trước nhặt pháo xịt rồi chui ra góc đường nào đó đốt lại, kô thấy nổ lại bóc ra lấy thuốc pháo để đốt. cảm ơn cụ ngaydoclap !

Chỉnh sửa cuối:

Bluewind

Xe đạp
Giờ nhớ lại cái thời đói kém ấy càng thương bố mẹ mình nhiều hơn.[/quote]

Cứ sắp đến Tết em lại nghĩ như vậy. Tiếc rằng giờ có điều kiện em lại chẳng còn cơ hội được mang lại niềm vui cho bố mẹ nữa! Mà bố mẹ em nếu còn thì cũng đã già lắm đâu...

Bluewind

Xe đạp
Sáng hôm nay đi làm qua bờ hồ bị chặn đường lộn ruột bỏ làm đi ăn sáng, ngồi trong quán cà phê nhìn qua ô cửa kính thấy trời hơi tiết xuân xuân, lại bâng khuâng chút cảm xúc về mùa xuân thời ấu thơ hiện về.

Hồi bé cứ mỗi độ xuân về tết đến là em vui lắm, cảm giác của trẻ con mong chờ cái tết nó mới khó tả làm sao, loa xóm phát cái bài "Một mùa xuân nho nhỏ" là đã thấy xuân. Ngày xưa ăn uống đói kém nên quanh năm chỉ mong ngày tết để được ăn uống đầy đủ ba ngày tết, giò chả, bánh trưng, thịt đông, măng miến...ăn thích thì thôi, trẻ con đốt pháo, nhặt pháo xịt, được mừng tuổi...ôi đơn giản vậy mà sao nhớ lâu thế.

Không biết các cụ thế nào chứ tuổi thơ em cái từ "Tết" nó thiêng liêng lắm xốn xang lắm, vui nhất là cái sự chuẩn bị của ông bà bố mẹ, nào lạt nào lá dong, gạo nếp, đỗ xanh, các cụ mua sẵn trước cả tháng, thịt gói bánh chưng các cụ xếp hàng mậu dịch mua trước cả tuần về làm chín trước để chuẩn bị gói bánh, đến sáng 30 chắc chắn mẹ em sẽ lại ra chợ mua đào và hoa cắm ban thờ tổ tiên, hồi ấy ít tiền thấy cụ toàn mua hoa Violet màu tím tím lẫn hoa thược dược cắm lên bàn thờ, trước giao thừa thể nào cũng bị ông già đè nghiến ra tắm kỳ cọ cho em bằng nước lá mùi vì hồi bé em lười tắm lắm, mùi hoa mùi "luộc" lẫn mùi khói pháo phảng phất tạo cho mình cái suy nghĩ phải tắm thật nhanh để phi ra ngoài đường với đồng bọn, đi chơi tới sát giao thừa mò về háo hức chờ đốt nguyên bánh pháo dài ngoằng, dứt tiếng pháo nhà mình, lò mò trong khói pháo thơm lừng đâu đó vẫn còn tiếng pháo nhà hàng xóm xen lẫn tiếng thơ trên TV lúc giao thừa, rồi sáng mùng 1 thể nào cũng lại được rửa mặt lại bằng nước lá mùi...rửa mặt xong em lại ra phi ra ngoài đường đi lang thang trong xóm lại đốt pháo, lại pháo xịt :21:

Oài, sao nhớ cái tết ngày xưa thế.
Cảm ơn cụ về cái thớt thật ... ý nghĩa (em copy thôi ạ)

MINA

Xe buýt
:'(:'(:'( e nhớ tết xưa quá, hồi đó mà được lí xì 500 VND thì quí vô cùng, hí hửng vui mừng lắm lắm (l)(l)(l) :'(
Thời bọn em mà được mừng 500 thì giàu to cụ ạ!:P Toàn tiền Hào thôi,Cha mẹ mừng cho con cái 2 đồng là nhiều lắm rồi.
Thời xưa,một trong những nỗi lo và những dịp Tết,đó là Chất đốt.Quê em miền trung du,nên vào những ngày đông giá rét cuối năm,bọn em thường mấy gia đình mượn xe cải tiến rồi Cơm nắm,dao cùn rủ nhau đi lên rừng lấy củi về đun Tết,thường đi mấy ngày mới về vì xa mấy chục cây số.Mỗi khi về gần đến nhà thấy bà con nhìn thì tự hào lắm,cứ như mình vừa thắng trận trở về!
Có cụ nào nếm mùi đó chưa nhỉ???:P
Chuyện Bánh kẹo các cụ kể rồi,nhưng em vẫn thích nhất Mâm ngũ quả thời đó.Nhà em năm nào cũng từ hào là nhà mình có mâm ngũ quả đẹp nhất so với mọi nhà.Táo cành,Mía cây,Bánh kẹo Hải châu,Bia nước ngọt Trúc bạch,thuốc lá Drao,Sông Hương hay Điện Biên bao bạc.......

ngaydoclap

Xe container
Em vừa cho F1 xem mấy bức ảnh ở trên của cụ Bruce Lee, hỏi đó là bức ảnh gì thì nó bảo là sư tử, em bảo có cả pháo tết đấy thì F1 bảo em nói dối nó vì pháo phải to lớn giống như ở viện bảo tàng quân đội cơ :)

raotro

Xe container
Thời bọn em mà được mừng 500 thì giàu to cụ ạ!:P Toàn tiền Hào thôi,Cha mẹ mừng cho con cái 2 đồng là nhiều lắm rồi.
Thời xưa,một trong những nỗi lo và những dịp Tết,đó là Chất đốt.Quê em miền trung du,nên vào những ngày đông giá rét cuối năm,bọn em thường mấy gia đình mượn xe cải tiến rồi Cơm nắm,dao cùn rủ nhau đi lên rừng lấy củi về đun Tết,thường đi mấy ngày mới về vì xa mấy chục cây số.Mỗi khi về gần đến nhà thấy bà con nhìn thì tự hào lắm,cứ như mình vừa thắng trận trở về!
Có cụ nào nếm mùi đó chưa nhỉ???:P
Chuyện Bánh kẹo các cụ kể rồi,nhưng em vẫn thích nhất Mâm ngũ quả thời đó.Nhà em năm nào cũng từ hào là nhà mình có mâm ngũ quả đẹp nhất so với mọi nhà.Táo cành,Mía cây,Bánh kẹo Hải châu,Bia nước ngọt Trúc bạch,thuốc lá Drao,Sông Hương hay Điện Biên bao bạc.......
Trung du mà kụ chơi sang thế này thì đồng bằng nhà cháu chạy đứt dép chả kịp! (kịp cũng phải rút quai vài lần)
Còn cái vụ lấy củi kể cả sau này đi làm cháu vẫn theo các em vào rừng lấy củi...vui vui là...