[Funland] Những câu chuyện dọc đường.

Kyson1

Xe điện
Ngày F1 nhà em còn học mẫu giáo. Có chiều đi làm về em vứt túi xong xách nhõn xe đi đón con, mà dở hơi là xe hết kiệt xăng, dù đã báo vạch đỏ nhưng em bất cẩn nghĩ có đoạn chắc không sao + lười nữa vì giờ đó chờ đổ xăng rất lâu.
Ví không, điện thoại không, thôi đành dắt bộ xe quay về!
Đang dắt, có cậu thanh niên chạy qua bảo đẩy hộ xe em ra cây xăng gần đó (KĐT Định Công), em ngại ngại cám ơn và từ chối vì em ko mang ví đi! Thế là cậu ấy cứ bảo lên đi rồi đâỷ ra cây xăng, xong đổ cho em 50k. Em xin số điện thoại, về gọi điện cảm ơn và nhắn xin cậu ấy stk để trả mà nhắn tin không phản hồi, gọi điện lại cũng không bắt máy.
Sau em bị mất điện thoại, mất số liên lạc của cậu thanh niên tốt bụng ấy.
Chính em đâyyyyy cụ ơi, cụ bơm lại cho iem 5 củ đi. Dạo này em đói kém quá... :D

hong.viwaco kèo thơm này anh ơi.

Sứa.

Xe tải
Chắc cụ hiểu nhầm, ở cây xăng em nhờ cậu ấy gọi vào đt em để có số liên lạc. Về em gọi lại cảm ơn và xin stk, mãi không thấy nhắn nên em mới nhắn xin thêm lần nữa, gọi điện lại lần nữa. (Lúc ấy 50k là khá có giá trị, đầy bình con xe wave luôn, cậu ấy cũng đi xe số)
Và em là phụ nữ nên cái việc mời vại bia là không phù hợp.
Cụ chủ kể câu chuyện ấm áp, em góp sự tử tế nhỏ em được nhận thôi. Cụ thấy nhạt thì bỏ qua đi ạ.
Chắc do mợ hơn tuổi nhiều quá người ta ngại ~:>

BMW X11

Xe tăng
Cụ ngư ông toàn câu chuyện hay, thiết thực, tình cảm và truyền cảm hứng tốt. E thì nhớ lâu lắm rồi, khi đi bộ trên đường cũng rất ngại đi xe nhờ ai đó 1 đoạn hoặc nhìn ai đó đi bộ cũng chả dám mời người ta lên mình đèo. Lý do thì nhiều: nào là nếu khác giới thì sợ họ nghĩ mình lả lướt trêu đùa, hoặc k thì có nỗi sợ là đèo ai đó đi đến ngã tư kia có nhóm nó chặn lại thì sao, vân vân mây mây lý do. Cũng 1 phần do xã hội cũng phức tạp hơn xưa
Trước thì Khác giới => sợ họ nghĩ mình lả lướt trêu đùa.
Giờ thì Cùng giới => càng sợ họ nghĩ mình lả lướt trêu đùa, bác ạ.

Binhyennoiay

Xe điện
Em nhớ lần gần đây nhất em đang đẩy xe ở TSN thì 1 bạn nam giọng rất ái ngại bảo em...chị ơi cho em tra thử GG maps xem từ sân bay ra bến xe MĐ cũ bao xa, em bị mất điện thoại và giấy tờ rồi. Giờ em check xem xa nhiêu để em đi bộ ra đó bắt xe về nơi tới.
Em tra Grab cho bạn í thì cách hơn 5km phí grab đâu hơn trăm ngàn gì đó, thế là em book luôn cho bạn í, chờ lái xe liên lạc và tới đón rồi đưa thêm cho bạn 100k để cầm theo. Bạn í xin em sdt và hỏi tên để về tới nơi sẽ gửi lại tiền em...em nói ko cần đâu ạ rồi em đẩy xe đi tiếp...nay đọc câu chuyện của cụ em mới nhớ.

xekeotay

Xe hơi
Có lần đi cầu nhật tân ,con exciter hết xăng. Dắt bộ gân 2 km ko có cây xăng. Nắng nóng, khát nước, đang mệt có 1 cậu em đi câu đỗ lại rồi mở côp xe máy chở mình chai Lavie xăng, như bât được vàng nói gửi tiền bạn ý ko lấy. Ấm lòng

Hổ Con

Xe tăng
Chắc cụ hiểu nhầm, ở cây xăng em nhờ cậu ấy gọi vào đt em để có số liên lạc. Về em gọi lại cảm ơn và xin stk, mãi không thấy nhắn nên em mới nhắn xin thêm lần nữa, gọi điện lại lần nữa. (Lúc ấy 50k là khá có giá trị, đầy bình con xe wave luôn, cậu ấy cũng đi xe số)
Và em là phụ nữ nên cái việc mời vại bia là không phù hợp.
Cụ chủ kể câu chuyện ấm áp, em góp sự tử tế nhỏ em được nhận thôi. Cụ thấy nhạt thì bỏ qua đi ạ.
Úi! Xin lỗi mợ. Em tưởng là cụ thì mới nhạt. Chứ là mợ thì chắc bạn ấy ngại, việc nhỏ ấy mà.

Beu 4x4

Xe điện
Đoạn hay nhất của giúp đỡ xong là… Quên!

JeryFan

Xe đạp
Ngày F1 nhà em còn học mẫu giáo. Có chiều đi làm về em vứt túi xong xách nhõn xe đi đón con, mà dở hơi là xe hết kiệt xăng, dù đã báo vạch đỏ nhưng em bất cẩn nghĩ có đoạn chắc không sao + lười nữa vì giờ đó chờ đổ xăng rất lâu.
Ví không, điện thoại không, thôi đành dắt bộ xe quay về!
Đang dắt, có cậu thanh niên chạy qua bảo đẩy hộ xe em ra cây xăng gần đó (KĐT Định Công), em ngại ngại cám ơn và từ chối vì em ko mang ví đi! Thế là cậu ấy cứ bảo lên đi rồi đâỷ ra cây xăng, xong đổ cho em 50k. Em xin số điện thoại, về gọi điện cảm ơn và nhắn xin cậu ấy stk để trả mà nhắn tin không phản hồi, gọi điện lại cũng không bắt máy.
Sau em bị mất điện thoại, mất số liên lạc của cậu thanh niên tốt bụng ấy.
Hôm đấy em tán gái về đang vui bác ạ :)) Em ở ngay trong Đầm Hồng

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Lão đánh cá gặp phải thợ săn thú rừng :))

tt0812us

Xe điện
Cách đây 6, 7 năm vào buổi tối muộn mình đang trên đường Láng về nhà thì thấy 2 bạn gái dắt xe, mình hỏi thì bảo hết xăng nên mình lên cây xăng chỗ gần cuối đường Láng mua 1l vào 2 chai Lavie mang lại cho 2 bạn ấy. 2 bạn ấy cảm ơn và bảo gửi tiền nhưng mình bảo thôi không cần.
Lúc đổ xăng vào xe hỏi 2 bạn làm gì thì 2 bạn ấy bảo làm ở massage khoẻ hình như tên Mimosa chỗ Khâm Thiên, rồi bảo mình hôm nào anh ra bọn em làm cho. Từ đấy đến giờ vẫn chưa có dịp qua đó để gặp lại 2 bạn ấy dù ngay gần nhà!

CXP

Xe buýt
Dạo cầu vượt Ngã Tư Sở còn đang xây dựng, mặt đường lổn nhổn lồi lõm, đèn đường không đủ chiếu sáng. Một buổi tối trời mưa to, em đi về muộn, không nhìn rõ đường nên bánh trước xe máy thụt vào cái hố, ngã lăn quay, ướt hết cả người.
Đang lùng bùng trong áo mưa thì thấy có một cụ đi SH dừng lại phía sau, chiếu đèn cho em gỡ áo ra khỏi ghi đông xe. Người đó nói: anh tắt máy xe đi đã. Rồi: anh thử đứng lên đi, nhẹ nhàng thôi, xem người đau chỗ nào. Em thấy ổn, đau nhưng xương cốt kg ảnh hưởng. Tiếp theo người đó nói: anh dựng xe lên đi, về số 0 rồi nổ máy thử, để ý xem xe có bị cong vênh chỗ nào không. Em thấy vẫn ổn nên ngoái lại cảm ơn rồi lên xe đi tiếp.
Đến chợ Thượng Đình, thấy người ấy từ phía sau vọt lên bảo: nãy giờ tôi đi đằng sau anh, thấy cả người và xe đều có vẻ bình thường, thôi anh đi về cẩn thận nhé. tôi phải vòng lại vì nhà tôi bên Khương Hạ.
Thật quá ấm lòng trong một buổi tối mưa rét! Em ngoái theo để đọc biển số xe mà không kịp.

doque

Xe máy
Nên thế ạ. Làm việc tốt cũng sướng, e nghĩ ai cũng muốn làm việc tốt, nhưng hoàn cảnh buộc ngta ko làm

BMW_X7

Xe điện
Sáng em ăn đc bát cháo hàu ở Bãi Đá Nhảy, đột xong xích cũng đói hoa mắt :D
cụ thế là quá ok rồi, giờ muốn ăn thú rừng xịn là yên tâm có nguồn cấp.
có điều em cũng ko thích đội buôn bán thú rừng, chim rừng, em thích nhưng con đó được sống và sống tự nhiên, nên E chơi lan công nghiệp và ko nuôi chim chóc gì hết.
em mà biết thì em cho dắt bộ tiếp thật

BMW_X7

Xe điện
Cụ nên nói là hôm nào gặp nhau làm vại bia nhé, khi alo ng ta sẽ nghe máy vì nó là tình cảm ( e nghĩ thế). Chứ cụ nt xin số tk thì là em cũng sẽ ko bao giờ rep, nó nhạt quá.
Chuẩn cụ nhỉ, người kia mà nhận lại 50k thì mất lòng thơm thảo của họ, chứ gọi nhau làm vại bia thì họ có không đi thì họ cũng rep lại là ok

Grandtouring

Xe điện
Biết ơn đời. Thank cụ chủ thớt.
Chuyện em đã trải qua, cách đây hơn 30 năm rồi.
Em ở quê, một huyện ngoại thành Hải Phòng.
Năm 1991, lần đầu xa quê lên Hà Nội học đại học, những ngày đầu nhớ nhà vô cùng. Em nhớ lúc gần Tết, thi xong môn cuối cùng, đã chiều muộn rồi, em quyết định liều lĩnh là về nhà, bất chấp điều gì xảy ra (hồi đó không có cách gì báo cho nhà biết được).
Em đi xe lam ra ga Hà Nội (xe lam to đùng, cụ nào ở HN hồi đó sẽ nhớ). Khoảng hơn 19h thì tàu đến ga HP. Từ đây về nhà còn 27km nữa. Làm gì bây giờ, khi tiền hết sạch rồi? Đi bộ.
Em cứ cuốc bộ ven đường phố để hướng ra ngoại thành. Tự nhiên có một chú trung tuổi đi xe máy từ phía sau gọi, bảo đi đâu. Em nói địa chỉ về, chú ấy bảo, lên đây chú chở về Ngã 5 Kiến An. Em ngại bảo cháu tự đi được, nhưng chú ấy động viên mãi, em đành lên xe chú ấy chở. Trong lúc đi, chú hỏi chuyện, thì hóa ra chú ấy là giáo viên và biết mẹ em (là Hiệu trưởng một trường cấp 2 ở huyện). Khi về đến Ngã 5 Kiến An, chú ấy bảo vào nhà chú ăn cơm, ngủ lại, rồi sáng mai tính tiếp. Em cảm ơn rồi cương quyết, cháu phải về luôn. Từ đây về nhà còn 17km nữa. Lại đi bộ. Đường không có đèn, tối thui, lạnh và vắng người. Em đi mải miết, bỗng có tiếng xe nổ rất to phía sau kèm theo là ánh đèn pin loang loáng. Lại một chiếc xe lam to đùng dừng lại, hỏi em đi đâu. Em bảo, cháu đi về bến phà Khuể. Lên đây, đi bộ đến bao giờ. Nhưng cháu hết tiền rồi. Cứ lên đây. Thế là em lên xe lam. Trên xe có 2 ông, một ông lái, một ông cầm đèn pin soi đường. Hai ông chửi nhau suốt dọc đường vì cái đèn pin soi không đúng làn. Em nghĩ sao hai ông khó tính thế mà lại cho mình đi cùng nhỉ.
Khi đến bến phà Khuể, thì hết giờ phà chạy, chỉ còn cano chạy tăng ca. Ông lái xe lam dẫn em ra cano, đưa tiền cho tài cano, bảo cho em qua sông. Em cảm ơn hai ông chú xe lam rồi lên cano, sang sông.
Từ cano lên bờ, về nhà là còn 8km nữa. Đi bộ tiếp.
Đang đi, bỗng có 1 cô gái đi xe đạp gọi với phía sau, hỏi đi bộ đi đâu đấy. Em quay lại, nhìn rõ mặt người, thì hóa ra là bạn nữ học cùng khóa cấp 3, khác lớp. Thế là em lên xe đèo bạn nữ về vì cùng đường. Đến đúng cổng trường cấp 3 cũ, thì em xuống, bạn nữ đi tiếp.
Từ đây, em đi bộ băng qua cánh đồng theo đúng con đường đi học ngày trước để về nhà.
Em vẫn nhớ như in, khi em về đến cửa nhà hơn 21 giờ đêm, gọi mẹ ơi. Mẹ em đang ngồi đan len, giật mình nhìn ra, thấy ông con đầu đội mũ cối, tay xách cặp, bàng hoàng, không tin.
Sau đấy bà nháo nhào đi nấu cơm cho em ăn.
Xin cảm ơn cuộc đời và những con người tuyệt vời ta đã gặp trong đời.

Chỉnh sửa cuối:

BMW_X7

Xe điện
Em nhớ lần gần đây nhất em đang đẩy xe ở TSN thì 1 bạn nam giọng rất ái ngại bảo em...chị ơi cho em tra thử GG maps xem từ sân bay ra bến xe MĐ cũ bao xa, em bị mất điện thoại và giấy tờ rồi. Giờ em check xem xa nhiêu để em đi bộ ra đó bắt xe về nơi tới.
Em tra Grab cho bạn í thì cách hơn 5km phí grab đâu hơn trăm ngàn gì đó, thế là em book luôn cho bạn í, chờ lái xe liên lạc và tới đón rồi đưa thêm cho bạn 100k để cầm theo. Bạn í xin em sdt và hỏi tên để về tới nơi sẽ gửi lại tiền em...em nói ko cần đâu ạ rồi em đẩy xe đi tiếp...nay đọc câu chuyện của cụ em mới nhớ.
trog miền nam cướp giật nhiều nên cụ bỏ điện thoại ra tra hộ là quá ok đó ạ, lại còn book hộ họ chuyến xe, cảm mếm những tấm lòng nhự cụ ạ

BMW_X7

Xe điện
Biết ơn đời. Thank cụ chủ thớt.
Chuyện em đã trải qua, cách đây hơn 30 năm rồi.
Em ở quê, một huyện ngoại thành Hải Phòng.
Năm 1991, lần đầu xa quê lên Hà Nội học đại học, những ngày đầu nhớ nhà vô cùng. Em nhớ lúc gần Tết, thi xong môn cuối cùng, đã chiều muộn rồi, em quyết định liều lĩnh là về nhà, bất chấp điều gì xảy ra (hồi đó không có cách gì báo cho nhà biết được).
Em đi xe lam ra ga Hà Nội (xe lam to đùng, cụ nào ở HN hồi đó sẽ nhớ). Khoảng hơn 19h thì tàu đến ga HP. Từ đây về nhà còn 27km nữa. Làm gì bây giờ, khi tiền hết sạch rồi? Đi bộ.
Em cứ cuốc bộ ven đường phố để hướng ra ngoại thành. Tự nhiên có một chú trung tuổi đi xe máy từ phía sau gọi, bảo đi đâu. Em nói địa chỉ về, chú ấy bảo, lên đây chú chở về Ngã 5 Kiến An. Em ngại bảo cháu tự đi được, nhưng chú ấy động viên mãi, em đành lên xe chú ấy chở. Trong lúc đi, chú hỏi chuyện, thì hóa ra chú ấy là giáo viên và biết mẹ em (là Hiệu trưởng một trường cấp 2 ở huyện). Khi về đến Ngã 5 Kiến An, chú ấy bảo vào nhà chú ăn cơm, ngủ lại, rồi sáng mai tính tiếp. Em cảm ơn rồi cương quyết, cháu phải về luôn. Từ đây về nhà còn 17km nữa. Lại đi bộ. Đường không có đèn, tối thui, lạnh và vắng người. Em đi mải miết, bỗng có tiếng xe nổ rất to phía sau kèm theo là ánh đèn pin loang loáng. Lại một chiếc xe lam to đùng dừng lại, hỏi em đi đâu. Em bảo, cháu đi về bến phà Khuể. Lên đây, đi bộ đến bao giờ. Nhưng cháu hết tiền rồi. Cứ lên đây. Thế là em lên xe lam. Trên xe có 2 ông, một ông lái, một ông cầm đèn pin soi đường. Hai ông chửi nhau suốt dọc đường vì cái đèn pin soi không đúng làn. Em nghĩ sao hai ông khó tính thế mà lại cho mình đi cùng nhỉ.
Khi đến bến phà Khuể, thì hết giờ phà chạy, chỉ còn cano chạy tăng ca. Ông lái xe lam dẫn em ra cano, đưa tiền cho tài cano, bảo cho em qua sông. Em cảm ơn hai ông chú xe lam rồi lên cano, sang sông.
Từ cano lên bờ, về nhà là còn 8km nữa. Đi bộ tiếp.
Đang đi, bỗng có 1 cô gái đi xe đạp gọi với phía sau, hỏi đi bộ đi đâu đấy. Em quay lại, nhìn rõ mặt người, thì hóa ra là bạn nữ học cùng khóa cấp 3, khác lớp. Thế là em lên xe đèo bạn nữ về vì cùng đường. Đến đúng cổng trường cấp 3 cũ, thì em xuống, bạn nữ đi tiếp.
Từ đây, em đi bộ băng qua cánh đồng theo đúng con đường đi học ngày trước để về nhà.
Em vẫn nhớ như in, khi em về đến cửa nhà hơn 21 giờ đêm, gọi mẹ ơi. Mẹ em đang ngồi đan len, giật mình nhìn ra, thấy ông con đầu đội mũ cối, tay xách cặp, bàng hoàng, không tin.
Sau đấy bà nháo nhào đi nấu cơm cho em ăn.
Xin cảm ơn cuộc đời và những con người tuyệt vời ta đã gặp trong đời.
chuyến đi gặp toàn người tốt cụ nhỉ, và cũng là cụ quá may khi có chuyến đi như thế