[Funland] Những chi phí nào cần tính đến khi mở văn phòng

LeTai1979

Racing Boy
Vâng em kết từ "đồng bộ" bên trên cụ ơi. Em phải rà soát lại từ đầu mới được chứ không phải cứ mua đồ cho đủ là đã đạt kết quả ưu việt cụ ơi

$1 = 25k => 250k/m2. VD: VP có 100m2 thì mất 25tr/tháng x 6 tháng = 150tr, cũng khá là cao cụ ơi
Thế nên cụ bày biện ít thôi :D. Nếu ít phải tiếp khách thì 6 bạn ngồi 25-35m2 cả đồ. Chọn được cái văn phòng nào mà phía trước là mặt kính sẽ sáng sủa và đẹp nhất.

Cụ nên hình dung trước tổng thể, kiểu xây nhà thì hình dung cả cái nhà chứ đừng đào móng xong lại tìm ông đóng cọc, đóng cọc chán mới tìm ông hót đất xây thô...

Vẫn có thể tìm được văn phòng tầm 7-8tr/tháng hợp lý. Nhưng cụ chịu khó đi xem, nhiều toà nhà văn phòng tư nhân rất ổn. Kinh nghiệm là với chi phí hợp lý mấy quận Đống Đa, Thanh Xuân, Hoàng Mai... thì dễ tìm văn phòng đẹp mang cảm giác kiên cố (dù toà nhà nhỏ), hơn là Cầu Giấy... Em ấn tượng quận Cầu Giấy có kiểu cho thuê văn phòng rất cỏ giả :)). Toà nhà kính coong nhưng ngăn ngăn xẻ xẻ tường nhôm kính, san sát như tổ ong, ngồi ngồi như công ty ma. Nói vậy chứ cũng có vài toà nhà, chủ nhà ổn. Cụ tự đi thị sát chứ đừng ngồi nghe báo cáo. Cụ cứ đi tầm 1-2 tuần là sẽ tự cân đối được.

namtuocbk

Xe tải
Tiền xxx phường xin đểu một năm cũng chỉ 2-3 củ thôi. Vẫn rẻ hơn trong toà nhà VP mà tự đó hơn nhiều
Hay là cháu thuê tòa nguyên căn bên ngoài để cho chủ động hơn mọi việc cụ nhỉ

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
SEO nên tự làm, google bây h 1 trang nó phang cho 5 cái quảng cáo, thì Seo goolge để làm gì nữa :|

Cụ cụ thể đọc bải của cụ ấy cụ nhé SEO bây giờ xong đâu đấy web của mình mới chỉ là SEO Onpage. Nhưng mà SEO Offpage mới kinh dị, cái này chả bên web nào có tâm làm được cho mình (vì ít nhất họ cũng không có chuyên môn sâu và cũng có động lực thúc đẩy để làm trừ khi họ là người nhà hoặc cổ phần với mình) nên tốt nhất là nên có 1 bộ phận IT chuyên nghiệp trong cty để làm nội dung và SEO thì đủ để coi là đạt SEO trong thời buổi cạnh tranh ngày nay ah cụ rongnho ơi

namtuocbk

Xe tải
Dạ ý cháu chỉ muốn truyền đạt là bên cháu có đội code, nếu cụ có nhu cầu thì cháu có thể tư vấn cho cụ, nếu ok thì cụ ủng hộ bên cháu thôi ạ, còn chuẩn hay không chuẩn seo thì thực cháu cũng k rõ vì cháu k trực tiếp code :D
Vâng nếu khách nào yêu cầu web chuẩn SEO thì cụ phải báo giá cao lên nhé vì cái này nó rất là hại não cụ ạ chứ không đơn giản chỉ là mấy thẻ meta là xong cháu rất có thực tiễn về việc này nên cháu đúc rút kinh nghiệm là dù khó mấy chỉ mỗi mình là làm được cho chính mình ah (còn bê bộ code khung ban đầu thì cháu không bàn đến vì nó theo form chung ạ) hihi

namtuocbk

Xe tải
Thớt chủ muốn tiết kiệm thì đi thuê cái máy photo kiêm scan loại tốt khoảng 1t2/tháng. Máy chiếu cũng thế. Lúc té còn có đứa đến bê đi. Chứ không thanh lý xót ruột lắm.
Cháu phải mua riêng cụ ơi vì cháu cũng đã từng dùng ttiết bị văn phòng cháu suy ra dùng máy đa năng rất tồn time vì nó chả chuyên cái nào cụ ạ. Ví dụ cháu muốn scan 1 tài liệu 50 trang, nếu cháu dùng máy tích hợp cháu mất đến 50 phút trở lên (mỗi phút cháu đảo giấy lật 1 mặt ) còn máy scan chuyên cháu mất có ... 1,5 phút là auto xong hết cụ ơi nên cháu dù tiếc tiền lắm cũng tách chúng ra cho đỡ tốn time cụ ơi

LeTai1979

Racing Boy
Hay là cháu thuê tòa nguyên căn bên ngoài để cho chủ động hơn mọi việc cụ nhỉ
Nó có vấn đề về an ninh. Thuê riêng cái nhà tư nhân trong ngõ vừa khó tìm, khó đỗ xe, mặt bằng nhỏ chủ yếu là chồng tầng, chỗ thừa thì thừa chỗ thiếu thì thiếu. Đêm hôm không có bảo vệ trông, còn cháy nổ. Nhà mà ngon thì chi phí quá tội.

Chưa kể về mặt hình ảnh thì toà nhà văn phòng tạo cảm giác chuyên nghiệp hơn. Buôn có bạn bán có phường. Cụ bảo có năm chục công ty trên toà nhà em, nghe chả hoành gấp bạn bảo công ty em ngách mấy ngõ mấy đường nào.

namtuocbk

Xe tải
Đúng rồi. Ví dụ scan 1 tập hồ sơ vài trăm trang mà cụ dùng máy cơm thì cụ què tay. Mua cái máy như ngoài hàng nó scan cái vèo phát xong.
Photo cũng thế. Máy thường photo độ 20 tờ. Máy hịn nó chơi cả gam giấy.
Ô cụ nhìn ngay trên bài viết trên cháu viết y như ý cụ luôn ạ. Chúng khiến cháu đâm ra sợ sệt mỗi khi phải scan :)) vì lại phải trực máy để đảo giấy ah. Trong thời nay thời gian chính là tiền nên thà cháu bỏ ra 1 lần mua scan cuộn tự động thì cháu mới hết triệu chứng sợ scan aH l)

namtuocbk

Xe tải
Nó có vấn đề về an ninh. Thuê riêng cái nhà tư nhân trong ngõ vừa khó tìm, khó đỗ xe, mặt bằng nhỏ chủ yếu là chồng tầng, chỗ thừa thì thừa chỗ thiếu thì thiếu. Đêm hôm không có bảo vệ trông, còn cháy nổ. Nhà mà ngon thì chi phí quá tội.

Chưa kể về mặt hình ảnh thì toà nhà văn phòng tạo cảm giác chuyên nghiệp hơn. Buôn có bạn bán có phường. Cụ bảo có năm chục công ty trên toà nhà em, nghe chả hoành gấp bạn bảo công ty em ngách mấy ngõ mấy đường nào.
Vâng cháu cũng nghĩ thuê Toà nhà văn phòng có cái hay là kết bạn được với mấy dịch vụ nằm trong toà nhà để phối hợp ạ. Nhưng mà có 1 điểm hay và 1 điểm dở. Hay là chỗ để xe thoải mái vd nhà nguyên căn để 4-5 cái xe là hết mặt bằng, trong khi nhà trong Toà nhà thì có hầm xe. Dờ là khách phải leo lên leo xuống, mà lại mất tiền gửi xe (nhiều khách họ cũng tính toán cụ ơi )

LeTai1979

Racing Boy
Cháu phải mua riêng cụ ơi vì cháu cũng đã từng dùng ttiết bị văn phòng cháu suy ra dùng máy đa năng rất tồn time vì nó chả chuyên cái nào cụ ạ. Ví dụ cháu muốn scan 1 tài liệu 50 trang, nếu cháu dùng máy tích hợp cháu mất đến 50 phút trở lên (mỗi phút cháu đảo giấy lật 1 mặt ) còn máy scan chuyên cháu mất có ... 1,5 phút là auto xong hết cụ ơi nên cháu dù tiếc tiền lắm cũng tách chúng ra cho đỡ tốn time cụ ơi
Cái này chưa chuẩn cụ nhé. Cụ thuê máy tầm trên dưới 2tr/tháng dùng cực kỳ ổn rồi, đến cỡ giấy A3. In, scan, photo: đảo mặt, làm gì cũng nhanh. Nhìn nó đại khái cao to hoành tráng như này

namtuocbk

Xe tải
Em thì em nói thẳng thế, nếu làm tầm 6 người cụ cần có đầu ra hoặc quỹ lương để đủ sống trong 6 tháng.
Nếu ngành dịch vụ về IT thì cụ dẹp hết mấy chi phí biển bảng đi, tinh giản nhất.
Nếu làm mảng cần phông bạt thì cần chú trọng văn phòng, biển bảng...
Cụ thể cụ đang làm mảng gì thế?
Cháu làm về tư vấn du học kiêm xuất khẩu người đi nước ngoài theo diện tour và xin VISA kiểu kết hôn cụ ơi

namtuocbk

Xe tải
Cái này chưa chuẩn cụ nhé. Cụ thuê máy tầm trên dưới 2tr/tháng dùng cực kỳ ổn rồi, đến cỡ giấy A3. In, scan, photo: đảo mặt, làm gì cũng nhanh. Nhìn nó đại khái cao to hoành tráng như này

Vậy là thuê máy của Toà văn phòng à cụ ơi hay như nào ạ cháu chưa hiểu lắm. Mà thuê của họ thì đâu có được đặt trong Phòng của mình ah cu ơi mà nếu vậy thì bao nhiêu tài liệu mật cũng khá là đáng quan tâm vấn đề này cụ ơi

GamCaoMayLanh

Xe container
Thì tách ra mà thuê. Hoặc dùng dịch vụ của tòa nhà nếu nó thực sự chuyên nghiệp. Tóm lại, đạn dược tập trung cho trận quyết chiến. Nếu không viên đạn cuối cùng sẽ được dành cho chính thớt chủ.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cháu làm về tư vấn du học kiêm xuất khẩu người đi nước ngoài theo diện tour và xin VISA kiểu kết hôn cụ ơi
Thế thì cần phông bạt rồi :))
Bàn ghế phải ngon, nhân viên phải khéo mồm, biển bảng pro, nước nôi đầy đủ....
Cái này cụ thuê nhà riêng hay hơn, vì các mợ kết hôn lại chưa chắc đã giỏi tìm đường :P

LeTai1979

Racing Boy
Vâng cháu cũng nghĩ thuê Toà nhà văn phòng có cái hay là kết bạn được với mấy dịch vụ nằm trong toà nhà để phối hợp ạ. Nhưng mà có 1 điểm hay và 1 điểm dở. Hay là chỗ để xe thoải mái vd nhà nguyên căn để 4-5 cái xe là hết mặt bằng, trong khi nhà trong Toà nhà thì có hầm xe. Dờ là khách phải leo lên leo xuống, mà lại mất tiền gửi xe (nhiều khách họ cũng tính toán cụ ơi )
Cụ tưởng nhà riêng cụ không phải lắp camera an ninh trông xe à? :D

Toà nhà có bảo vệ, khách lên đỡ hốt hơn nhiều. Mất mấy nghìn còn hơn thấy chủ nhà bảo “Bác cứ để đấy xe không mất đâu em có camera”, nghe như “Bác cứ vào đi chó không cắn đâu”:)). Cụ cứ tham khảo đi, quá tội, đâu vào đấy cả. Trừ khi cụ biệt lập, khoá cổng công ty không phải trông.

namtuocbk

Xe tải
Em thì em thấy SEO giờ lỗi thời rồi, tốn công tốn sức, hiệu quả lại thấp . Ngành xkld không làm thì em không rõ, như các ngành tiêu dùng, dịch vụ thì cứ facebook, zalo, youtube...làm nội dung . Người khác thì em không rõ, riêng bản thân em nếu đi xkld đầu tiên sẽ hỏi bạn bè người thân, tham khảo hội nhóm trên mạng xã hội, tìm tên công ty, rồi mới vào website công ty tìm hiểu thông tin .
Tất nhiên là kết hợp hết cả mạng xã hội nữa cụ ơi nhưng website sẽ phải đầu tư nghiêm túc 1 chút cho nó vì nó được coi là bộ mặt của mình vì thời đại này ít ai đi lại mà họ chỉ mua online nên điều đầu tiên họ soi chính là ghé thăm cái web của mình xem có đáng tin hay không cháu nói như thế có đúng ko ah

CherryOne

Xe điện
Cụ nên tập trung vào những cái thiết thực nhất, thiết lập ban đầu, tạo ra không khí và hình bóng của một văn phòng chuyên nghiệp và vững chãi. Biển không cần to, chỉ cần rõ logo và thông tin. Nếu công ty nằm trong toà nhà chỉ cần 2 biển: 1 biển dưới sảnh, 1 biển trước văn phòng. Sự chuyên nghiệp thể hiện ở đồng bộ, sáng sủa, sắp xếp hợp lý chứ không ở một vài thứ mang tính khoa trương.

Website, email... những thứ ấy có thể tập trung xây dựng sau. Còn tuỳ ngành kinh doanh của cụ có tiếp khách tại văn phòng hay không để lựa chọn diện tích và cách bài trí. Em ví dụ 7tr/tháng chứ văn phòng hạng trung có giá thuê tầm 10$/m2/tháng. Tóm lại không những khách hàng mà chính những người làm việc tại công ty cũng cần cảm thấy ấn tượng và hài lòng về sự văn minh và hợp lý của cách bài trí và lựa chọn trang thiết bị văn phòng.

Cụ nên tiết kiệm diện tích, ví như em gợi ý loại máy đa năng in + photo + scan. Dùng chưa quen và chưa đủ chi phí thì nên đi thuê, hỏng lại gọi, họ hướng dẫn và sửa chữa lỗi vặt miễn phí. Tóm lại từ ngành nghề công ty để chọn địa điểm, chọn diện tích, chọn mọi thứ khác.
Sang tui cho thuê 350$/m2/tháng, chưa phí dịch vụ và điện nước. (-Vat)
Vị trí đẹp vip + hot: 5tr/4m2/ngày (-Vat) trọn gói phí dịch vụ và điện nước.
:-bd:-bd

namtuocbk

Xe tải
Thế thì cần phông bạt rồi :))
Bàn ghế phải ngon, nhân viên phải khéo mồm, biển bảng pro, nước nôi đầy đủ....
Cái này cụ thuê nhà riêng hay hơn, vì các mợ kết hôn lại chưa chắc đã giỏi tìm đường :P
Vâng nên cháu nghĩ chi phí biển cũng phải tầm 20tr trở lên mà có cụ trên nói là thấp hơn thì cháu đang mừng nhưng nghe đến đoạn của cụ cháu lại thấy hợp lý cần hình thức 1 chút cho cái khoản này có đúng ko cụ

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Kiêm luôn đại diện thương hiệu xinh như nhộng, á nhầm, xinh như mộng :))
Sang tui cho thuê 350$/m2/tháng, chưa phí dịch vụ và điện nước. (-Vat)
Vị trí đẹp vip + hot: 5tr/4m2/ngày (-Vat) trọn gói phí dịch vụ và điện nước.
:-bd:-bd

LeTai1979

Racing Boy
Vậy là thuê máy của Toà văn phòng à cụ ơi hay như nào ạ cháu chưa hiểu lắm. Mà thuê của họ thì đâu có được đặt trong Phòng của mình ah cu ơi mà nếu vậy thì bao nhiêu tài liệu mật cũng khá là đáng quan tâm vấn đề này cụ ơi
Cụ google đi, đầy. Công ty chuyên bán và cho thuê máy văn phòng: tự bê đến, tự bê đi, hỏng đến sửa, thay thế hỏng hóc nặng lắm mới mất thêm chi phí. Không biết dùng cũng réo đến hướng dẫn thoải mái.

Khi nào dùng quen và công ty ổn định thì mua. Tiền mua cỡ tiền thuê máy 12 tháng.

GamCaoMayLanh

Xe container
Hỏi chú Gồ sẽ ra một loạt các loại dịch vụ từ scan cho đến máy in, máy photo. Đi ra hàng photo tham khảo, họ là siêu tiện dụng khi dùng kết hợp nhé.