[CCCĐ] Những dấu chân qua: P1 - Lý Sơn - Quảng Ngãi 2015

Mợ Anh

Xe hơi
Nhiều khi bụt chùa nhà không thiêng mợ ah. Ra đảo bé Lý Sơn đẹp và quyến rũ lắm.
Không phải đâu cụ ạ. Một phần cũng vì là người Việt mình xính ngoại, một phần cũng là do dịch vụ tại những nơi du lịch không tốt nên mình mới không muốn đi muốn xính ngoại thôi ạ. E nói thế có đúng không cụ ^^

VespaS

Xe buýt
Không phải đâu cụ ạ. Một phần cũng vì là người Việt mình xính ngoại, một phần cũng là do dịch vụ tại những nơi du lịch không tốt nên mình mới không muốn đi muốn xính ngoại thôi ạ. E nói thế có đúng không cụ ^^
Thực tế xính ngoại thì hiển diện với một số người Việt ở nhiều mảng khác nhau chứ không cứ gì là du lịch. Nhưng mình nghĩ ko tới mức quá nghiêm trọng. Đơn giản chỉ là thích hay chưa thích đi hoặc chưa có thông tin đầy đủ hoặc là tâm lý là đi nước ngoài truớc khi có đk, còn VN thì đi lúc nào chẳng được
Còn về việc làm du lịch thì đúng là Việt Nam mình làm chưa tốt, vẫn còn tự phát nhiều mà mợ.

VespaS

Xe buýt
Thấy khuyên là nên đến với Cổng tò vò buổi chiều để chụp ảnh và ngắm hoàng hôn. Nên hôm đó em phải tranh thủ rời Hang Câu sớm để còn kịp hoàng hôn ở Cổng tò vò.
Cổng Tò vò có thế nói là biểu tượng tiêu biểu của Lý Sơn. Nó là một phần Nham Thạch và tạo thành một cái cổng ở gần dưới mép biển khá đẹp. Đây là điểm lý tưởng để chụp ảnh cưới.
Buổi chiều khi thủy chiều rút thì nước không còn dâng lên và cổng sẽ " Cạn"

Rất tiếc là chiều hôm đó không được ngắm hoàng hôn vì mặt trời bị một đám mây lớn che khuất trước khi lặn.
Có một vài kiểu chụp cho hai bạn trẻ cùng đến thăm Lý Sơn.

VespaS

Xe buýt
Lý Sơn - Ngày thứ 2.
Do lỡ buổi chiều ngày hôm trước không chụp được Hoàng Hôn ở Cổng Tò vò, em quyết định là dành buổi sáng sớm để chụp Bình Minh cổng tò vò vậy.
4:30 sáng dậy, sau màn đánh răng rửa mặt là lấy xe máy phi ra luôn. Ra tới nơi cũng đã có người ra sớm hơn cả mình rồi.
Nước đã lên rất lớn, sóng vỗ mạnh. Phải đứng dưới nước biển với đá để chụp ngược lại.

Albert

Xe hơi
Hay quá. E chưa đi Lý sơn bao h. Cũng hơi ngại vì đi tàu ra đảo thấy bảo xa và hay say sóng. Nhà e đi 1 chuyến ra Koh Phi Phi tàu chậm, hic hôm biển động say tung tóe luôn. Đọc bài của cụ sang năm e quyết làm chuyến Lý sơn. Cảm ơn cụ ạ. E hóng tiếp.

VespaS

Xe buýt
Hay quá. E chưa đi Lý sơn bao h. Cũng hơi ngại vì đi tàu ra đảo thấy bảo xa và hay say sóng. Nhà e đi 1 chuyến ra Koh Phi Phi tàu chậm, hic hôm biển động say tung tóe luôn. Đọc bài của cụ sang năm e quyết làm chuyến Lý sơn. Cảm ơn cụ ạ. E hóng tiếp.
Ra Lý Sơn em thấy cũng không vấn đề lắm, trên tàu hôm đó không thấy ai bị say sóng cả. Cũng còn tùy thời tiết. Tàu cao tốc ra Lý Sơn thấy bảo chịu được sóng ( hay gió) cấp 7 ah. Nhưng lúc đó thì không ai ra ngoài thành tàu được vì nước bắn lên.

Albert

Xe hơi
Ra Lý Sơn em thấy cũng không vấn đề lắm, trên tàu hôm đó không thấy ai bị say sóng cả. Cũng còn tùy thời tiết. Tàu cao tốc ra Lý Sơn thấy bảo chịu được sóng ( hay gió) cấp 7 ah. Nhưng lúc đó thì không ai ra ngoài thành tàu được vì nước bắn lên.
Dạ, e đang lên kế hoạch sang năm làm 1 cuốc rồi về zì pọt :D. Cảm ơn cụ cho e thông tin nhé.

VespaS

Xe buýt
Dạ, e đang lên kế hoạch sang năm làm 1 cuốc rồi về zì pọt :D. Cảm ơn cụ cho e thông tin nhé.
Mong ước 1 lần ra Lý Sơn!
Nếu có thể em nghĩ các cụ nên đi sớm. Lý Sơn đang là điểm đến thu hút nhiều khách du lịch hơn mỗi ngày. Đến khi nó chưa quá nhiều dịch vụ có khi lại đẹp hơn ah. Con người ở đây dễ mến lắm.

Albert

Xe hơi
Nếu có thể em nghĩ các cụ nên đi sớm. Lý Sơn đang là điểm đến thu hút nhiều khách du lịch hơn mỗi ngày. Đến khi nó chưa quá nhiều dịch vụ có khi lại đẹp hơn ah. Con người ở đây dễ mến lắm.
Okie cụ 2 tay 2 chân luôn ạ. E đang vướng vợ sắp sinh F1 nên chưa đi ngay đc. Chứ e khoái món đi bụi bụi tí, mang lều trại ra chỗ cụ bảo cắm đc ấy (chỗ ấy đẹp quá). Mang theo ít than hoa đi làm quả BBQ ngoài trời, tối ngủ ngắm trăng sao thì đời còn gì bằng ạ! Thèm quá.

VespaS

Xe buýt
Okie cụ 2 tay 2 chân luôn ạ. E đang vướng vợ sắp sinh F1 nên chưa đi ngay đc. Chứ e khoái món đi bụi bụi tí, mang lều trại ra chỗ cụ bảo cắm đc ấy (chỗ ấy đẹp quá). Mang theo ít than hoa đi làm quả BBQ ngoài trời, tối ngủ ngắm trăng sao thì đời còn gì bằng ạ! Thèm quá.
Đi bụi ra đấy quá ổn. Có cả home stay cho cụ nhé.

Albert

Xe hơi
e khoái cắm trại hơn, vì hométay tính e hơi sợ bẩn, sợ chất lượng ko đc okie lắm. E là e rất kết cái góc cụ bảo cắm trại đc =P~

VespaS

Xe buýt
Đến Lý Sơn mà không ra Đảo Bé thì thật tiếc, và thật sự là chưa trọn vẹn.
Tên là Đảo Bé vì có lẽ nó là bé hơn, nó như cậu em trai cùng với người anh là Đảo Lớn giữa biển khơi.
Đảo Bé có nhiều điểm đặc biệt. Không có nước ngọt. Nguồn nước ngọt chính ở đảo là nước mưa. Nhà nào cũng có bể nước to và vài ba cái chum to đùng (chiếm mất phần lớn diện tích vườn nhà) và nước ngọt được cấp bởi một nhà máy biến nước biển thành nước ngọt. Đây là công trình công nghiệp duy nhất của đảo.
Đảo cũng chưa có điện. Mỗi hộ dân được cấp một pin năng lượng mặt trời. vào mùa nắng cũng đủ dùng điện cơ bản (Đảo lớn Lý Sơn cũng mới có điện lưới quốc gia tháng 9 năm 2014) nhưng mùa mưa có thể thiếu.
Số dân trên đảo cũng ít hơn, được hiểu là một xã. Có một trường tiểu học và một cầu cảng.
Tỏi ở trên đảo bé là tốt hơn ở đảo lớn vì không có nước ngọt để tưới nên chỉ sống được nhờ vào nước mưa.
Một cái ảnh (ở trên internet - Của cùng phượt) để có cái nhìn bao quát về Đảo Bé.

Tàu ra Đảo Bé là tàu cá hoán cải của dân. Có 3 tàu tất cả (An Bình 01, 02, và 03) cái 03 là lớn nhất (to như tàu gỗ mà đi thăm đảo ở Nha Trang)
Giá vé là 50 K khứ hồi. Thời gian đi ra đảo khoảng 15 - 20 ph. Khởi hành lúc 7:30 và về khoảng 11:30 hoặc 14:00. Cũng còn tùy vào lượng khách mỗi ngày.
Ngoài ra em cũng đã thấy có dịch vụ Ca Nô nhưng không nắm được lịch và giá vé
Lên tàu sớm tranh thủ chụp một vài tấm ảnh những tàu cá neo đậu gần bờ.

Một buổi sáng nắng vàng và nhộn nhịp hàng quà trên cầu cảng.
Chuyến tàu cao tốc sớm đang xếp khách và hàng chuẩn bị rời bến về đất liền

Tàu đã rời bến

Sau đó là chuyến thứ 2 vào xếp khách

Em tranh thủ làm kiểu ảnh trước mũi tàu trước khi xuất phát

VespaS

Xe buýt
Tàu bắt đầu rời bến, nước biển vẫn xanh tím, trong vắt.

Khách ra mũi tàu đón gió, ngắm nhìn phong cảnh, nhìn những con cá chuồn bay trên mặt biển.
Phía trước là Đảo Bé

Nước biển trong vắt, nhìn rõ đáy biển với những dải đá, như nhìn qua bể bơi vậy- ảnh chụp từ trên tàu

Tàu vào gần đến cầu cảng. Dân địa phương mang sẵn xe máy ra chờ khách rồi. Chuyến tàu sớm, tàu An Bình 02 đã ra đảo từ trước.

Nước biển vẫn trong, nhìn thấy đáy rõ hơn

Bên trái cầu cảng là một bãi dừa.

Bên phải cầu cảng

Hành trình khám phá Đảo Bé An Bình Bắt đầu.

VespaS

Xe buýt
Ngay sau khi lên đảo. Thuê một chiếc xe Attila giá 100k bao xăng cho cả ngày trên đảo.
Địa điểm đầu tiên mà em đến là Bãi Đục, bãi tắm có thể nhìn thấy được từ cầu cảng ở phía bên phải. Chủ yếu là ra đấy ngắm cảnh và chụp ảnh thôi. Vì đa số mọi người sẽ ra tắm ở Bãi Sau trước. nên ra bãi Đục lúc này sẽ vắng.

Đường ra Bãi. Đường đã được bê tông hóa. đi rất thuận lợi

Nhìn từ trên xuống

Đứng ở đây có thể nhìn được về Đảo Lớn Lý Sơn. Nhìn thấy rõ tượng Phật bà Quan Âm

Bãi tắm mới đẹp làm sao.

Thêm người cho cảnh thêm thơ

Các loài cua đá ở đây khá nhiều

bãi dừa rất đẹp

Mẫu nhà em đây ah

tunghuynh

Đi bộ
Đẹp quá cụ ơi. Không biết đi đảo Lý Sơn tầm t11 t12 có được không cụ nhỉ? Ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ để sau em cũng làm 1 cuốc cho đã cái cơn thèm :))

VespaS

Xe buýt
Đẹp quá cụ ơi. Không biết đi đảo Lý Sơn tầm t11 t12 có được không cụ nhỉ? Ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ để sau em cũng làm 1 cuốc cho đã cái cơn thèm :))
Em chưa có kinh nghiệm vào mùa đấy cụ ah. Chắc là hên sui thôi. Vì thấy dân bảo là mùa du lịch đẹp ở Lý Sơn là khoảng tháng 6 đến tháng 9. Sợ tháng 11, 12 biển động nên không được đẹp, không ngắm được san hô hoặc chơi ở biển. Đi tàu ra có thể cũng vất vả hơn.