[VHGT & ATGT] Những dấu hiệu không nên tiếp tục lái xe : cơn buồn ngủ !

january5th

Đi bộ
Mỗi khi em thấy buồn ngủ là em lấy kẹo cao su ra nhai các cụ ạ, hoặc là bật vài bản remix lên nghe

xitdoca

Xe máy
Buồn ngủ trong lúc lái xe thì chắc không phải nói ai cũng biết và em chắc ai cũng từng bị. Có thể là chỉ chợp độ 1 - 2 giây và choàng tỉnh lái tiếp. Biết đâu trong lúc ta chợp 1, 2 s đó lại có xe khác ngược chiều cũng chợp thì coi như xong phim. Hoặc có thể buồn ngủ tới mức bị chợp hẳn chục s, lúc đó không cần xe ngược chiều thì ta cũng đã có thể tự xử :)).

Bản thân em cũng từng bị 1 lần chợp hẳn một lúc. Hồi đó (quãng 97) em đi từ Vinh ra HN. Ăn cơm trưa xong và xuất phát lúc 12h trưa (giờ em kỵ, ko bao giờ xuất phát tầm 12h-12h30). Tới quá Quán Hành thì buồn ngủ quá, định tìm chỗ mát mát để chợp mắt chút, nhưng đường nắng quá, chẳng có một cái quán hay bóng cây nào, định cố đi thêm vài km để nghỉ thì đã ngủ luôn rồi !. Tự nhiên em nghe mấy ông xe đạp kêu oai oái nên mới choàng dậy, lúc đó đầu đã gục vào vô lăng, tỉnh dậy thì thấy ruộng lúa ngay bên lái ! Sau cú đó, em tỉnh hẳn và phóng một lèo về HN, tỉnh như sáo !. May thời đó xe vắng, nhiều xe đạp và xe Lada ko điều hòa nên mở cửa nên em mới nghe được.
Tóm lại, từ lúc cảm giác hơi buồn ngủ, buồn ngủ mạnh hơn và .. ngủ thật là rất mong manh, nó có thể ập đến bất cứ lúc nào, ko ai biết trước được. Đôi khí cố quá lại thành quá cố. Các cụ thử đọc 7 triệu chứng dưới đây, nếu thấy mình bị một vài trong các triệu chứng đó trong khi lái xe thì nhất quyết tìm chỗ nghỉ, kể cả chỗ hõm vào trên cao tốc, bị phạt vẫn còn hơn là gây ra tai nạn vì tai nạn kiểu này thường thảm khốc:

1. Khó tập trung, luôn phải cố gắng chớp mắt và cảm giác mi mắt nặng trĩu.

2. Cảm giác mơ màng, suy nghĩ vụn vặt, nhiều hình ảnh đâu đâu hiện về và chẳng liên quan tới thực tại.

3. Không thể nhớ được những gì trên đường đã đi qua trong khoảng vài ba km. Quên nhìn biển báo, thậm chí quên lối rẽ nhất là nếu đang chạy trên cao tốc thì có thể quên lối thoát khỏi cao tốc (chạy lố)

4. Ngáp liên tục, hay phải dụi mắt, có người bị chảy nước mắt.

5. Giữ đầu thẳng lên hơi khó, luôn có cảm giác nặng đầu, bị chúi về phía vô lăng.

6. Đi chệch làn, thậm chí dạng háng. Bám đuôi xe khác quá gần, chạy quá sát rào phân cách.

7. Cảm giác mệt mỏi, chân tay khó điều khiển.

Chúc các cụ lái xe an toàn !

Cứ.. buồn... là phải chợp mắt lấy 5 - 10p các cụ ạ

Linh TN

Xe hơi
Trường hợp ko dừng đỗ đuợc vì trên cao tốc chưa đến nút ra hoặc trạm dừng nghỉ em cắn ngập răng vào nửa quả chanh cắt sẵn. Chua phát rùng mình lên tận óc. Tỉnh ngay :))

suker

Xe máy
trên đường đi mà buồn ngủ thì theo kinh nghiệm của em là cứ ngủ thôi, trước đó chỉ cần dặn lái xe khi nào đến nơi thì gọi mình dậy là được.kkk Fun tý các cụ

hoangmeoden

Xe hơi
Chia sẻ với các cụ 1 kinh nghiệm chống buồn ngủ:
- Chuẩn bị vài quả ớt tươi thật cay, khi nào buồn ngủ các cụ nhai như nhai rau ấy ạ, đảm bảo hết buồn ngủ luôn
- Lưu ý: các cụ ăn từ từ thôi nhé, chớ làm cả quả là vừa đi vừa thổi đấy các cụ ạ
Mù tạt là loại hiệu nghiệm khi em đi đường xa.. thấy ngáp và mệt, làm tí vào đầu lưỡi... nó xông lên mũi, xông lên mắt... tăng nhịp tim... tỉnh luôn.
Nhà cháu sẽ thử theo cách của cụ

hoangmeoden

Xe hơi
khi buồn ngủ nhai giả vờ như kiểu nhai kẹo cao xu, hay các cụ rit điếu thuốc vào là tỉnh ngủ ngay :)
Cách của cụ chỉ được vài phút thôi. Nhà cháu đã thử rồi

Trường hợp ko dừng đỗ đuợc vì trên cao tốc chưa đến nút ra hoặc trạm dừng nghỉ em cắn ngập răng vào nửa quả chanh cắt sẵn. Chua phát rùng mình lên tận óc. Tỉnh ngay :))
Cách của cụ nhà cháu sẽ thử nhưng chỉ sợ đến lúc ăn thì ko nhai nổi thứ gì :D

hoangmeoden

Xe hơi
Hôm qua nhà cháu thử dùng ớt như lời cụ manhhung126. Quả thật cũng rất tốt nhưng bất tiện:
Nhà cháu cắn 1 miếng thấy cay tê miệng ==> TỈNH NGỦ LUÔN. nhưng lại phải hay uống nước (Cũng ko sao). Uống nhiều nước lại ==> buồn tè, lại tạt vào và tranh thủ làm điếu thuốc ==> TỈNH TÁO LUÔN. Và cứ thế khi về đến nhà thì chậm hơn 30p ==> không sao, chỉ cần LÁI XE TỈNH TÁO VÀ AN TOÀN là ok. Các cụ nên thử :-bd:-bd:-bd

anhtho

Xe ngựa
Cháu mỗi tuần chạy 1 cuốc HN-LS một mình. Hôm nao mà không có cốc coffee trên xe là hôm đó buồn ngủ dã man.
Đúng là cà phê làm tỉnh ngủ. Ở một số trạm xăng trên ql1, vào đổ xăng đêm là lái xe được 1 ly cà phê đen miễn phí :)
Nhưng nếu lái nhiều giờ, có thể ca phê cũng ko ăn thua, lúc đó cần ngủ tầm 15-20'.

dexom

Xe ba gác
Thôi chào các cụ em đi ngủ đơi.

MinhTuanNT

Xe hơi
nhà cháu lên cao tốc hay bị kiểu ngáp liên tục ,mặc dù trước khi đi đã ngủ rất đầy đủ .thế nên khi nào chuẩn bị đi xa ,trước khi lên xe là cháu làm trước vài ngụm bò húc trước

tomnghe

Xe tải
Buồn ngủ thì phải ngủ thôi. Không nên cố hoặc dùng bất kỳ biện pháp nào.

VILAND88

Xe tải
Em về quê ăn giỗ là khi về phải mua săn lon cà phê hay bò húc để cắt cơn. Thế mà nhiều lúc cũng đành tạt vệ đường ngả ghế xin phép cả xe nằm ngủ 5p.