Những đau khổ vì bảo hiểm ô tô

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
anh tranhoangquyen ơi! cho em hỏi với! anh trai em là lái xe bus. hôm trước đi trên đường bị đá bắn lên làm vỡ kính xe. làm bảo hiểm họ chỉ trả cho 6 triệu. vì họ nói thay kính xe không thể hết nhiều tiền như thế. nên họ không trả thêm (hết hơn 10 triệu, có hóa đơn đỏ của gara) vậy là sao ạ? nếu như vậy thì anh trai em phải đền công ty mất mấy triệu nữa cơ! em không biết bảo hiểm làm thế là thế nào cả. em cảm ơn anh nhiều ạ
theo nguyên tắc BH thì gương,kính,đèn ko khấu hao thay mới 100%
trường hợp BH nó ko duyệt giá thì bảo nó đi mua kính ở đâu kệ nó rồi lắp cho mình,xem nó trả lời thế nào
tuy nhiên cái này về giá nhiều lúc cũng phải dựa theo giá thị trường,ko thể duyệt theo giá gara đưa ra đc

wallbio

Xe buýt
Nguyên tắc BH là bảo hiểm cho rủi ro những lỗi do người mua BH gây ra. Trong trường hợp này thì theo em, tai nạn do xe máy gây ra, ko phải chủ thớt cho nên sẽ không được bồi thường. Trường hợp của cụ, khi xác định lỗi do xe máy thì ông xe máy phải chịu toàn bộ:
- nếu xe máy đã mua BH trách nhiệm dân sự -> BH do ông xe máy mua có trách nhiệm chi trả cho bác, việc chi trả bao nhiêu phụ thuộc vào hợp đồng của ông xe máy đã mua BH. Trong trường hợp BH của ông xe máy ko trả hết thì còn bao nhiêu ông đi xe máy phải bỏ tiền ra trả (trả thế nào cụ xem mục dưới).
- xe máy chưa mua BH trách nhiệm ds thì đương nhiên ông xe máy phải trả. Nếu ông ấy ko trả thì cụ có quyền kiện. Tuy nhiên trước khi sửa cụ phải thông báo với ông xe máy bằng VB và được chủ xe máy đồng ý hoặc ông xe máy bảo cụ đến đâu sửa thì cụ phải theo thôi =)). Đại đa số các cụ đi 4B đều "tha" cho 2B vì tâm lý nghĩ mình gây tội b-) hoặc nghĩ ông xm ko đủ tiền mặc dù nhiều ông tỷ phú vẫn cưỡi 2B như thường - đặc biệt là quan chức đang đà thăng tiến và đang dùng khổ nhục kế b-)

Trong trường hợp của cụ, em nghĩ tốt nhất là giống như 1 cụ nào khuyên:
1. Giải quyết xong với ông xe máy bằng tình củm sao cho 2 bên đều hài lòng ở chừng mực nào đó.
2. Thông báo cho BH của cụ là cụ vừa đâm phải ông đi xe máy do ko quan sát kỹ, và cụ đã giải quyết xong với họ (hoặc là họ ko đòi bồi thường cho dễ xử) và đề nghị BH chi trả, như vậy em dự là BH phải trả cụ theo HĐ bảo hiểm đã ký :-$. Tất nhiên cụ nhớ đừng để CA vào cuộc và có biên bản vì nó sẽ là căn cứ để BH của cụ phát hiện ra cụ gian lận và họ tối thiểu là ko thanh toán cho cụ, còn nặng hơn thì có thể đưa cụ ra kiện.

saphia1115

Xe buýt
Theo em hiểu thì hình như các kụ đang tranh luận về loại bảo hiểm đâm va, hay rõ hơn là bảo hiểm tai nạn mà không phải là bảo hiểm vật chất đúng không ạ!
Thông thường ai đi ô tô cũmg mua 2 loại bảo hiểm mà! Có ai mua 1 loại đâu nhể!

Chỉnh sửa cuối:

TechVNS

Xe tải
Nguyên tắc BH là bảo hiểm cho rủi ro những lỗi do người mua BH gây ra. Trong trường hợp này thì theo em, tai nạn do xe máy gây ra, ko phải chủ thớt cho nên sẽ không được bồi thường. Trường hợp của cụ, khi xác định lỗi do xe máy thì ông xe máy phải chịu toàn bộ:
- nếu xe máy đã mua BH trách nhiệm dân sự -> BH do ông xe máy mua có trách nhiệm chi trả cho bác, việc chi trả bao nhiêu phụ thuộc vào hợp đồng của ông xe máy đã mua BH. Trong trường hợp BH của ông xe máy ko trả hết thì còn bao nhiêu ông đi xe máy phải bỏ tiền ra trả (trả thế nào cụ xem mục dưới).
- xe máy chưa mua BH trách nhiệm ds thì đương nhiên ông xe máy phải trả. Nếu ông ấy ko trả thì cụ có quyền kiện. Tuy nhiên trước khi sửa cụ phải thông báo với ông xe máy bằng VB và được chủ xe máy đồng ý hoặc ông xe máy bảo cụ đến đâu sửa thì cụ phải theo thôi =)). Đại đa số các cụ đi 4B đều "tha" cho 2B vì tâm lý nghĩ mình gây tội b-) hoặc nghĩ ông xm ko đủ tiền mặc dù nhiều ông tỷ phú vẫn cưỡi 2B như thường - đặc biệt là quan chức đang đà thăng tiến và đang dùng khổ nhục kế b-)

Trong trường hợp của cụ, em nghĩ tốt nhất là giống như 1 cụ nào khuyên:
1. Giải quyết xong với ông xe máy bằng tình củm sao cho 2 bên đều hài lòng ở chừng mực nào đó.
2. Thông báo cho BH của cụ là cụ vừa đâm phải ông đi xe máy do ko quan sát kỹ, và cụ đã giải quyết xong với họ (hoặc là họ ko đòi bồi thường cho dễ xử) và đề nghị BH chi trả, như vậy em dự là BH phải trả cụ theo HĐ bảo hiểm đã ký :-$. Tất nhiên cụ nhớ đừng để CA vào cuộc và có biên bản vì nó sẽ là căn cứ để BH của cụ phát hiện ra cụ gian lận và họ tối thiểu là ko thanh toán cho cụ, còn nặng hơn thì có thể đưa cụ ra kiện.
Các cụ làm đúng luật thì không làm toàn xui nhau lách luật rồi sau đấy lại quay ra chửi bảo hiểm.
Cách xử lý như cụ thì trường hợp tổn thất nhẹ còn được chứ tổn thất nặng cụ xác định là mất 50% chi phí sửa chữa nhé.

Coltplus2008

Xe điện
Các cụ làm đúng luật thì không làm toàn xui nhau lách luật rồi sau đấy lại quay ra chửi bảo hiểm.
Cách xử lý như cụ thì trường hợp tổn thất nhẹ còn được chứ tổn thất nặng cụ xác định là mất 50% chi phí sửa chữa nhé.
Kụ làm BH mà có kiểu nói này em thấy nó khó lọt tai. Không tư vấn cho anh em thì thà không nói có khi hay hơn.

wallbio

Xe buýt
Chửi những trường hợp củ chuối thôi và vẫn khen những đơn vị làm nhanh gọn thuận tiện và đỡ phiền hà cho người tham gia BH, cụ đọc trên OF này chắc cũng nhiều và e nghĩ cũng ko ít người khen Lib..., VI. đâu ạ - đây là e ví dụ thế chứ e cũng chả chén đc của Lib.., VI. đồng nào tiền PR đâu ạ.
Nếu mà ai cũng làm đúng luật thì chả có gì phải bàn ở đây ạ, có cái ở đây nói ra để cho những ai chưa biết có cách làm sao cho tiện và đỡ mất thời gian - tiền bạc - bực mình, và cũng đỡ thiệt thòi cho người mua BH, ngay cả NV giám định nhiều người cũng xui thế đấy.

À cụ giải thích cho e vụ 50% là thế nào ạ. Thks

Chỉnh sửa cuối:

luxery_HNT

Xe buýt
Em có ý kiến:
1. Đòi BV bồi thường
2. Nếu không bồi thường: KIỆN RA TÒA
Về nguyên tắc BV vẫn phải bồi thường, sửa xe cho bác bình thường, sau đó bác ký giấy thế quyền cho BV đi đòi bên kia. Luật là thế, tại ở VN nó củ chuối nên BV nó từ chối bác thôi. Bác cứ làm mạnh vào

ngocthaovi

Xe hơi
Theo em thì thế này: Bác chủ thớt chưa cho biết bác mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ 3 hay báo hiểm vật chất xe. 2 cái bảo hiểm này khác nhau hoàn toàn (các bác đều biết nó khác nhau thế nào rồi đấy)
- Nếu chỉ mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ 3: Cty bảo hiểm thực hiện trách nhiệm thay người mua bảo hiểm bồi thường cho bên thứ 3 trong trường hợp bác lái xe làm tổn thất đến bên thứ 3. và tất nhiên, nếu lái xe đi đúng thì BH chẳng có trách nhiệm phải bồi thường cho ai cả (Lái xe đi đúng luật). Công ty bảo hiểm không có trách nhiệm bồi thường cho người được bảo hiểm (chủ xe) về các khoản sửa chữa xe....
- Nếu mua bảo hiểm vật chất xe: Cty bảo hiểm phải bồi thường cho người được bảo hiểm về những tổn thất của chủ xe trong các trường hợp va chạm, hỏng hóc.... Nếu đi đúng, bảo hiểm sẽ bồi thường cho người được bảo hiểm, đồng thời được quyền đòi người đi sai bồi thường lại cho cty bảo hiểm.

Em chỉ biết có thế, không biết có sai sót gì không, các cao thủ nào vào đính chính cho em với.
bác chủ thớt nghiên cứu lại xem bảo hiểm mình mua là bảo hiểm gì? Nếu làm việc với nhân viên ko được, bác yêu cầu gặp lãnh đạo, cùng lắm mời mấy ông nhà báo vào.

TechVNS

Xe tải
Theo em thì thế này: Bác chủ thớt chưa cho biết bác mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ 3 hay báo hiểm vật chất xe. 2 cái bảo hiểm này khác nhau hoàn toàn (các bác đều biết nó khác nhau thế nào rồi đấy)
- Nếu chỉ mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ 3: Cty bảo hiểm thực hiện trách nhiệm thay người mua bảo hiểm bồi thường cho bên thứ 3 trong trường hợp bác lái xe làm tổn thất đến bên thứ 3. và tất nhiên, nếu lái xe đi đúng thì BH chẳng có trách nhiệm phải bồi thường cho ai cả (Lái xe đi đúng luật). Công ty bảo hiểm không có trách nhiệm bồi thường cho người được bảo hiểm (chủ xe) về các khoản sửa chữa xe....
- Nếu mua bảo hiểm vật chất xe: Cty bảo hiểm phải bồi thường cho người được bảo hiểm về những tổn thất của chủ xe trong các trường hợp va chạm, hỏng hóc.... Nếu đi đúng, bảo hiểm sẽ bồi thường cho người được bảo hiểm, đồng thời được quyền đòi người đi sai bồi thường lại cho cty bảo hiểm.

Em chỉ biết có thế, không biết có sai sót gì không, các cao thủ nào vào đính chính cho em với.
bác chủ thớt nghiên cứu lại xem bảo hiểm mình mua là bảo hiểm gì? Nếu làm việc với nhân viên ko được, bác yêu cầu gặp lãnh đạo, cùng lắm mời mấy ông nhà báo vào.
Chỗ vàng vàng cụ nói chưa đúng lắm. Nếu có tổn thất về người thì Bảo hiểm vẫn phải đền cho chủ xe trong trường hợp chủ xe/lái xe có hỗ trợ cho nạn nhân vì tổn thất về người không tính lỗi cụ ạ.

Trường hợp cụ chủ thớt chắc chắn có bảo hiểm vật chất xe vì cụ ấy có đề đập đến việc BH yêu cầu cụ ấy viết đơn hỗ trợ và chi trả phần chi phí vượt mức trách nhiệm bìo thường của BH bên xe máy.

Chỉnh sửa cuối:

ạc má nì

Xe tải
Website
vietlife.com.vn
Cụ tham khảo luật kinh doanh bảo hiểm mà theo vụ này nhé
Điều 17. Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp bảo hiểm
2. Doanh nghiệp bảo hiểm có nghĩa vụ:
A) Giải thích cho bên mua bảo hiểm về các điều kiện, điều khoản bảo hiểm; quyền, nghĩa vụ của bên mua bảo hiểm;
B) Cấp cho bên mua bảo hiểm giấy chứng nhận bảo hiểm, đơn bảo hiểm ngay sau khi giao kết hợp đồng bảo hiểm;
C) Trả tiền bảo hiểm kịp thời cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm;
D) Giải thích bằng văn bản lý do từ chối trả tiền bảo hiểm hoặc từ chối bồi thường;
Đ) Phối hợp với bên mua bảo hiểm để giải quyết yêu cầu của người thứ ba đòi bồi thường về những thiệt hại thuộc trách nhiệm bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm;
E) Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật