[Thảo luận] Những điểm khác nhau về ý thức tham gia giao thông của người Hà Nội & Sài Gòn!

starex

Xe tăng
bài nạy cụ gửi lên kỉ niệm đại lễ nghìn năm thăng long xem(b)

phamthiethung

Xe tải
Chuẩn không cần chỉnh (b)
Khoảng 15-20 năm nữa thì HN theo kịp HCM (có tính cả "đi tắt đón đầu") :102:
vậy nên mọi ng đều chen lên để đi nhanh hơn ợ :77::77::77::77:mọi ng tham gia giao thông nên nhường nhịn nhau 1 chút ợ. Nhất là khi 4b vừa mới đi chậm là 2b đã chen lên rồi, gặp 1 xe 4b ngc chiều là tắc luôn, nhất là ở những đg ko có dải phân cách cứng.

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

ToyotaCamry

Xe máy
Em thấy SG và HN khác nhau ở 1 điểm quan trọng thế này: (dĩ nhiên là không phải tất cả)
SG nếu xe đụng nhau: xem xét - thương lượng - cãi lộn - uýnh nhau ... :)
HN nếu va quệt: đánh nhau - chửi nhau - gọi xxx - ...

PHC

Xe buýt
Em là người Hà Nội, thường xuyên vào sài gòn chơi với người thân nên nhận thấy nhiều điểm tương đối khác giữa dân Sài gòn và dân Hà Nội.
Em xin mạn phép các cụ điểm sơ sơ một số điểm để các cụ đâm chém:

1. Chấp hành giao thông: SG chấp hành luật giao thông nghiêm chỉnh hơn, HN dân thủ đô hơi coi thường
2. Đội mũ bảo hiểm: SG - Cho dù đi 1 đoạn cũng cố mà đội, HN gớm có 1 đoạn thì đội làm gì
3. Kẹp 3: SG - thôi đi tacxi hoặc thêm xe ôm, chứ kẹp 3 xxx nó bắt đấy; HN - Làm gì còn xe, lên đi nào, đi thôi, vô tư thấy xxx thì xuống đi bộ qua mặt họ
4. Đi sai làn: SG làn xe nào xe đấy đi, chẳng dại 2b chui vào làn oto để bị xxx đi đằng sau ộp; HN làn nào chẳng là làn, dở hơi hay sao mà quy định làn oto xe máy.
5. Đèn giao thông: SG - đèn đỏ thì dừng, xanh thì đi; HN - Đỏ đi, xanh dừng.
5'. Rẽ phải khi đèn đỏ: SG : Ngã 4 đèn đỏ rẽ phải thoải mái (kẻ cả có xxx đứng đó ), đôi khi đèn đỏ còn được rẽ trái . HN : Bác cứ thử đèn đỏ rẽ phải xem , xxx không biết từ đâu chui ra tóm đầu xe bác
6. Đồng hồ đếm giờ: SG đợi nó đếm đến 0, chuyển từ đỏ sang xanh rồi đi; HN mới đếm đến 5 đã đi, vì nó sắp chuyển sang 4 rồi :)
Chắc là còn nhiều cái khác nữa, cụ nào bổ xung thêm đi....

7. Sợ XXX; SG em là em ngại mấy chú xxx lém; HN chú có bằng bố anh ở nhà không mà dọa anh!
1. Vì có liên quan đến nội dung 5 nên không công nhận với cụ nội dung 1 đúng.
5. Tôi thì lại thấy khoản này ngược lại với cụ. Rân Hà Lội chấp hành tín hiệu giao thông ok hơn rân Sài Thành ợ. Tôi cũng lượn lờ Xì gờn nhiều roài, đèn đỏ họ vượt ngầu lắm, HN còn nhìn trước ngó sau không thấy xxx thập diện mai phục thì mới chạy, Xì gờn là cứ chơi thôi, nhiều khi dừng đèn đỏ chỉ sợ mấy bác đằng sau phang vào mông, cô em tôi vì dừng đèn đỏ mà nó lao cho rúc vào đít xe tải đới.
Cái vụ đi đúng làn thì đoàn chuẩn, người SG không bao giờ chạy lấn làn vì xxx sẽ tóm ngay, Hà Lội thì mk, chạy lung tung xòe như bướm lượn.
Các nội dung khác thì cũng tán đồng quan điểm cụ chủ thớt.

lexus_ldn

Xe tải
Em thì ko bàn ai hơn ai, chỉ biết cả hai tắc đường như nhau. Khốn khổ khốn nạn mỗi khi gặp mấy chỗ tắc này. Giao thông ở mấy tỉnh lẻ ko hào nhoáng như mấy anh HN, SG nhưng đi thông thoáng, vẫn thích hơn.

milky

Xe đạp
thế này thì chuyển về quê sống cho dễ đi nhỉ . khi nào không tắc đường thì lại ra hn hihi

alibebe

Xe đạp
dân HN xe đạp cũng đi vao làn xe hơi, bấm còi còn bị chửi :D

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

Rivervt

Xe máy
Dân đua SG thì máu hơn đua HN nhiều, ví dụ như số lượng ngày đua, đường đua thì ăn đứt HN.
Chưa chuẩn lắm cụ ơi . Dân đua HN máu hơn SGN nhiều vì SGN không có tháo bỏ thắng xe & đeo sẵn khăn tang trước khi đua như HN :77::77:

Công Chúa Cóc

Xe đạp
Chưa chuẩn lắm cụ ơi . Dân đua HN máu hơn SGN nhiều vì SGN không có tháo bỏ thắng xe & đeo sẵn khăn tang trước khi đua như HN :77::77:
Và bao nhiu tổ lái anh hùngđã hy sinh ở vỉa cảm tử bờ Hồ nữa chứ :77: :77:
Nói chung hổi cấp 3 là nhìn đoàn đua các thể loại xe chế và cờ quạt ở dọc hồ Tây gái chúng em cứ gọi là lác hết cả mắt dzồi
Hi hi
Hồi xưa công nhận mình cũng nghịch quá đi!

Chỉnh sửa cuối:

Street_Version

Xe tải
Cụ chủ thớt vào SG ở được mấy năm rồi? :^)

Đi hết đất SG chưa? :^)

Đi tới Cầu Bông - Đa Kao - Phan Văn Trị - Cầu Nguyễn Tri Phương - Quang Trung Q12... chưa?

Cụ đi bốn bánh ở SG chưa?

Đù má, chen nhau tùm lum ta la, chửi nhau wa trời, kẹt xe thì wa trời vậy mà cụ còn khen được thì em chịu cụ.

Giống nhau cả thôi
không đồng ý với cụ vì những chỗ này là đường nhánh hoặc đường to nên ít khi kẹt xe nhất đấy ạ:^):^)

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Nói j thì nói.
Em sợ bị kẹt xe ở SG hơn là HN ạ!
Bác nào đi rùi khắc bít. :77: :77: :77:
Ngồi trong oto còn sốt ruột nữa là sau xe máy. Em chỉ muốn té xỉu

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Ý là máu hơn về số lượng và địa điểm. Vào SG nhiều tối em không ngủ được vì BÃO, chứ HN gió chỉ thoảng qua thôi chưa kịp mát.

SG đi đua gọi là đi Bão
HN đi đua gọi là đi ..lượn.

nlthanh

Xe tải
Từ ngày SG phát minh ra cái lô cốt thì giao thông tệ hại hơn HN nhiều. Ngày xưa hăm hở mua 4B đi cho sướng nhưng giờ thì như cục nợ ấy . Dạo này toàn phi xe bus đi làm còn khỏe hơn mà còn được tiếng là sâu sát với quần chúng

nhimphich

Xe điện
Gớm, vào có mấy ngày mà nhận xét SG chúng em cứ như thiên đường giao thông ý. Cụ cứ thử sống ở đây một thời gian thì cảm nhận của cụ sẽ khác ngay. Đâu cũng thế thôi cụ ạhh:'(
Cụ nói đúng, lúc mới vào em cũng tưởng thế, ở lâu thấy cũng y như HN:21:

Ga Tay

Xe tăng
Các bác lói thế lào ấy chứ, em sống ở SG mãi, còn lộn xộn hơn HN, em chờ đèn đỏ để đi bộ qua đường mà vẫn phải tránh mấy cái xe máy vượt đèn đỏ, em đi bộ trên vỉa hè còn bị bánh xe máy nó đè vào gót chân. dân SG đi xe máy ẩu hơn HN, chả có văn hóa giao thông gì.

minhnguyet

Xe buýt
Website
AndyHung.net
Em là người Hà Nội, thường xuyên vào sài gòn chơi với người thân nên nhận thấy nhiều điểm tương đối khác giữa dân Sài gòn và dân Hà Nội.
Em xin mạn phép các cụ điểm sơ sơ một số điểm để các cụ đâm chém:

1. Chấp hành giao thông: SG chấp hành luật giao thông nghiêm chỉnh hơn, HN dân thủ đô hơi coi thường
2. Đội mũ bảo hiểm: SG - Cho dù đi 1 đoạn cũng cố mà đội, HN gớm có 1 đoạn thì đội làm gì
3. Kẹp 3: SG - thôi đi tacxi hoặc thêm xe ôm, chứ kẹp 3 xxx nó bắt đấy; HN - Làm gì còn xe, lên đi nào, đi thôi, vô tư thấy xxx thì xuống đi bộ qua mặt họ
4. Đi sai làn: SG làn xe nào xe đấy đi, chẳng dại 2b chui vào làn oto để bị xxx đi đằng sau ộp; HN làn nào chẳng là làn, dở hơi hay sao mà quy định làn oto xe máy.
5. Đèn giao thông: SG - đèn đỏ thì dừng, xanh thì đi; HN - Đỏ đi, xanh dừng.
5'. Rẽ phải khi đèn đỏ: SG : Ngã 4 đèn đỏ rẽ phải thoải mái (kẻ cả có xxx đứng đó ), đôi khi đèn đỏ còn được rẽ trái . HN : Bác cứ thử đèn đỏ rẽ phải xem , xxx không biết từ đâu chui ra tóm đầu xe bác
6. Đồng hồ đếm giờ: SG đợi nó đếm đến 0, chuyển từ đỏ sang xanh rồi đi; HN mới đếm đến 5 đã đi, vì nó sắp chuyển sang 4 rồi :)
Chắc là còn nhiều cái khác nữa, cụ nào bổ xung thêm đi....

7. Sợ XXX; SG em là em ngại mấy chú xxx lém; HN chú có bằng bố anh ở nhà không mà dọa anh!
8. HN đèn đỏ chưa về số 0 đã còi inh ỏi giục đi nhanh kể cả đằng trước không đi được, cái này e ghét nhất

Chelski

Xe điện
Sài Gòn : - em công nhận 4B chạy đúng luật hơn HN - còn 2B thì nẹt pô nháo nhào và nhiều loại xe gây ô nhiễm hơn HN :'(
- Băng nhóm tội phạm, xã hội đen, cướp giật ...vv nhiều hơn HN nên cũng có nhiều hiệp sỹ đường phố hơn HN:21::21::21:

VeryGood

Xe điện
Em vào SG mượn ông bạn con Ford laser ghẻ phi ra Mũi Né chơi, dọc đường xi nhan xin vượt không bác xe tải xe khách nào nhường cho mình cả, toàn phải vượt bên phải :'(. Cái này thì SG đek bằng HN.