[Funland] Những điều các Cụ còn hối hận trước, trong và sau khi xây nhà?

Tit@n

Xe đạp
70m2 thì mỗi tầng 2 phòng là thoải mái. Tầng 1 khách + bếp thôi. Đó là ko tính để xe ô tô trong nhà. Nếu để ô tô thì làm hầm or bán hầm là đepj nhất với mặt tiền 7m.
Đoạn này đúng, mình cũng không xem diện tích chủ thớt nói. 70m2, bạn phải trừ diện tích cầu thang, hành lang, WC & tắm. Nên bạn chỉ xây được 2 phòng ngủ thôi (thực tế nhà mình đã xây). Dù tầng 2 bạn có đua ra trước được, thì xây 3 phòng ngủ cũng sẽ rất bí.
tầng 1, có bạn đã nói, nếu để 20m làm tiệm, thì phần còn lại chỉ đủ bếp, khách, WC nhỏ (trừ diện tích cầu thang, giếng trời nếu có, chỗ để xe máy). Mà bạn không có gara? Hay đường vào bé, ô tô ko vào được?
có vẻ chủ thớt muốn nhiều thứ nhỉ.
Last but not least, phải kiểm soát & giới hạn tổng chi phí Thật tốt: dự định 1,5 tỷ, đội lên >2 tỷ Là điều dễ xảy ra.
thân,
tit@n

hungnt03

Xe tải
Đoạn này đúng, mình cũng không xem diện tích chủ thớt nói. 70m2, bạn phải trừ diện tích cầu thang, hành lang, WC & tắm. Nên bạn chỉ xây được 2 phòng ngủ thôi (thực tế nhà mình đã xây). Dù tầng 2 bạn có đua ra trước được, thì xây 3 phòng ngủ cũng sẽ rất bí.
tầng 1, có bạn đã nói, nếu để 20m làm tiệm, thì phần còn lại chỉ đủ bếp, khách, WC nhỏ (trừ diện tích cầu thang, giếng trời nếu có, chỗ để xe máy). Mà bạn không có gara? Hay đường vào bé, ô tô ko vào được?
có vẻ chủ thớt muốn nhiều thứ nhỉ.
Last but not least, phải kiểm soát & giới hạn tổng chi phí Thật tốt: dự định 1,5 tỷ, đội lên >2 tỷ Là điều dễ xảy ra.
thân,
tit@n
vâng, cháu tham quá, muốn nhồi nhét đủ thứ vào mà chủ quan nghĩ ném cho ông kts thì họ tự bài trí ổn thỏa cho mình.
Cụ nói làm cháu lo dần đều r đấy ạ, hic.
Tầng 1 chắc cháu bỏ bớt chỗ bán hàng, dành gần như hết diện tích đắp vào ngủ 1 với thêm chút cho phòng khách.
Ngủ thì cháu áng chừng 10m cho phòng đơn và 12h cho phòng master. 3 phòng này mới hết độ nửa sàn. Cháu sống bên nước ngoài thấy phòng họ bé tẹo,
cháu đang ở nhà 18m2 mà có cả bếp, wc, sảnh vào, ngủ vs ban công.
Nhà cháu 1 mặt tiền 7m là mặt đường, 1 mặt phía bên trái là ngõ khoảng 2m, có thể gọi là 2 mặt tiền. Cửa sổ ngủ hướng hết ra ngõ, chỗ ấy hút gió, xung quanh nhà cao nhất là 3 tầng.
Làm vậy có bí quá k cụ. Với cả ngủ nhà cụ diện tích bn?

Tit@n

Xe đạp
vâng, cháu tham quá, muốn nhồi nhét đủ thứ vào mà chủ quan nghĩ ném cho ông kts thì họ tự bài trí ổn thỏa cho mình.
Cụ nói làm cháu lo dần đều r đấy ạ, hic.
Tầng 1 chắc cháu bỏ bớt chỗ bán hàng, dành gần như hết diện tích đắp vào ngủ 1 với thêm chút cho phòng khách.
Ngủ thì cháu áng chừng 10m cho phòng đơn và 12h cho phòng master. 3 phòng này mới hết độ nửa sàn. Cháu sống bên nước ngoài thấy phòng họ bé tẹo,
cháu đang ở nhà 18m2 mà có cả bếp, wc, sảnh vào, ngủ vs ban công.
Nhà cháu 1 mặt tiền 7m là mặt đường, 1 mặt phía bên trái là ngõ khoảng 2m, có thể gọi là 2 mặt tiền. Cửa sổ ngủ hướng hết ra ngõ, chỗ ấy hút gió, xung quanh nhà cao nhất là 3 tầng.
Làm vậy có bí quá k cụ. Với cả ngủ nhà cụ diện tích bn?
Nhà bạn có lợi thế mặt tiền rộng (7x10m?). Nhà mình (5x14), T2: có phòng ngủ lớn (4,2x5): giường đôi, tủ quần áo, bàn trang điểm; phòng sinh hoạt chung (ở giữa khu hành lang cầu thang); phòng ngủ nhỏ (4x3,5); WC & tắm để riêng - không chung phòng ngủ nào.
nhà bạn có thể thêm 1 PN bé (vì nhà gần như vuông).
Ở nước ngoài, họ thiết kế những căn CC 68m2, có đủ cả: 2 PN + 1 PN trẻ e, 1 khách, 1 bếp, 1 WC. Nhược điểm lớn là phòng nào cũng bé bé, khi sử dụng nhiều bất tiện.
Ý kiến riêng: nhà mình để ở, tận hưởng “sống” sau những giờ làm việc vất vả, nên nếu có diện tích đất rộng như bạn, thiết kế thêm không gian - gần gũi với thiên nhiên, giảm stress.
Nhất định: WC & tắm phải có cửa sổ đón nắng & gió (bạn đã rất tinh ý khi tách biệt 2 chức năng này), ở nước ngoài bạn biết rồi.

GiangCaiBang

Xe hơi
Em đánh dấu học thêm kinh nghiệm và tìm động lực xây nhà.
Tại em cũng muốn xây mà nghĩ đến lại thấy ngại và ko biết bắt đầu dư nào

hungnt03

Xe tải
Nhà bạn có lợi thế mặt tiền rộng (7x10m?). Nhà mình (5x14), T2: có phòng ngủ lớn (4,2x5): giường đôi, tủ quần áo, bàn trang điểm; phòng sinh hoạt chung (ở giữa khu hành lang cầu thang); phòng ngủ nhỏ (4x3,5); WC & tắm để riêng - không chung phòng ngủ nào.
nhà bạn có thể thêm 1 PN bé (vì nhà gần như vuông).
Ở nước ngoài, họ thiết kế những căn CC 68m2, có đủ cả: 2 PN + 1 PN trẻ e, 1 khách, 1 bếp, 1 WC. Nhược điểm lớn là phòng nào cũng bé bé, khi sử dụng nhiều bất tiện.
Ý kiến riêng: nhà mình để ở, tận hưởng “sống” sau những giờ làm việc vất vả, nên nếu có diện tích đất rộng như bạn, thiết kế thêm không gian - gần gũi với thiên nhiên, giảm stress.
Nhất định: WC & tắm phải có cửa sổ đón nắng & gió (bạn đã rất tinh ý khi tách biệt 2 chức năng này), ở nước ngoài bạn biết rồi.
Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của Cụ ạ. Lý do cháu để phòng ngủ nhỏ là để mọi thành viên trong gia đình tăng tần suất ra ngoài.
Phòng ngủ nó chỉ mang đúng tính chất là phòng ngủ và cất quần áo vật dụng cá nhân. Bên ngoài sẽ tận dụng tối đa không gian làm nơi sinh hoạt chung như đọc sách,
hay nấu nướng, ngắm cây cối hoa lá. Cháu không muốn thấy cái cảnh con cái ăn xong chui tọt vào phòng, thành viên trong gia đình không trao đổi với nhau.
Cháu sẽ lưu tâm và phản ánh nó trong thiết kế sắp tới.

boy_sisi

Đi bộ
Em lưu lại, học hỏi ạ

Tit@n

Xe đạp
Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của Cụ ạ. Lý do cháu để phòng ngủ nhỏ là để mọi thành viên trong gia đình tăng tần suất ra ngoài.
Phòng ngủ nó chỉ mang đúng tính chất là phòng ngủ và cất quần áo vật dụng cá nhân. Bên ngoài sẽ tận dụng tối đa không gian làm nơi sinh hoạt chung như đọc sách,
hay nấu nướng, ngắm cây cối hoa lá. Cháu không muốn thấy cái cảnh con cái ăn xong chui tọt vào phòng, thành viên trong gia đình không trao đổi với nhau.
Cháu sẽ lưu tâm và phản ánh nó trong thiết kế sắp tới.
Ý của bạn: không muốn con cái ăn xong là chui tọt vào phòng ngủ, rất hay.
Nhưng liệu phòng ngủ nhỏ có thực hiện được không nhỉ? Trong phòng mà còn Laptop (máy tính), Wifi, IPhone hoặc IPad, TV thì khó có thể “cản được “ người trong gia đình vào phòng ngủ luôn.
Tính ra ngày 24h, thì thời gian sử dụng phòng ngủ có khi nhiều nhất (nếu ngủ 8h/ngày).
Chắc bạn cũng đã tính đến việc sử dụng máy lọc khí, thậm chí máy cấp oxy tươi- điều rất thiếu ở các đô thị lớn như HN hay SG.

rach

Xe tải
Khổ đất 7x10 gần như là vuông vắn
Xây 2 tầng 1 tum, hoặc chật quá thì 3 tầng
Chi phí tối đa 1ty5 cho hoàn thiện, không tính nội thất, thiết bị gia dụng

- Đất khá ổn, tiền vừa phải, bạn nên đầu tư tập trung vào phần xây dựng sao cho diện tích đủ dùng cho hàng chục năm sắp tới. Theo mình nên là 3 tầng 1 tum.

- Nhà từ 3 tầng trở lên bạn nên làm thang máy hoặc để lỗ chờ thang máy (kéo điện 3 pha về luôn, lưu ý có cả hố pit). Có thang máy sẽ khiến việc bố trí công năng tự do hơn rất nhiều (đặc biệt tốt cho nhà có người già, các cụ không phải ngủ ở tầng 1 ẩm thấp).

- Tầng 1 chỉ làm chỗ bán hàng, để xe, phòng kĩ thuật, WC nhỏ. Không nên bố trí các phòng sinh hoạt ở tầng 1 vì kém tính riêng tư, ẩm thấp, các yêu cầu thông thoáng mà bạn đề ra cho bếp cũng khó đạt được.

- Tầng 2 chỉ sinh hoạt chung: khách bếp ăn, wc, khu học tập, ban công trồng cây. Vì ở tầng 2 nên mở cửa thoải mái hơn nhiều không ngại vấn đề riêng tư, bếp cứ đưa ra sát ban công, nên có bếp ướt kế bên bếp khô để nấu cái gì có mùi thì mời các mẹ ra ngoài đấy.

- Tầng 3 và tum tầng 4 là các phòng ngủ, phòng thờ, giặt phơi...

- Giải pháp smarthome vẫn thiết kế, không cần ưu tiên làm luôn, chỉ cần để dây chờ, để phòng kĩ thuật có thông gió cho các đầu thu, server, kéo dây CAT6 đến từng phòng như bạn dự định...

- Bạn cứ làm các phòng ngủ to nhất và thoáng nhất có thể, tủ quần áo mỗi phòng dài 2m, cao sát trần, phòng master nên có phòng thay đồ riêng. Việc các thành viên trong gia đình có sinh hoạt ở khu vực chung hay không là do khu vực chung có đủ hấp dẫn hay không và lối sinh hoạt của gia đình quyết định, chứ không phải làm phòng ngủ nhỏ thì ép được con cái ra ngoài đâu.

Chỉnh sửa cuối:

terwa

Xe tăng
Cụ chủ kỹ quá. Còn theo e thì hối hận là đổ quá nhiều tiền vào làm cái nhà, giờ hối hận, để tiền đó làm thêm cái nhà khác:))